ช่วยด้วยคับ เดินเบาสะดุดมาก ถึงกับดับ

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย jbp, 17 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jbp

jbp Guest

0
    0
    0
    เป็นรถนิสสันเซนทรา เครื่อง GA16DE สะดุดเวลาใช้แก๊สไปซักพักนึงอ่ะคับ จะสะดุดถี่ขึ้นเรื่อยๆถึงดับ ผมเคยลองดับสตาร์ทใหม่หายคับสักพักเป็นอีก ผมเปลี่ยนมาแทบจะทุกอย่างแล้วก็มี ถ่ายขี้แก๊ส เปลี่ยนกรองแก๊ส เปลี่ยนคอยล์จุดระเบิดใหม่ ขัดจานจ่าย เปลี่ยนหัวเทียน จูนแก๊สทั้งหนา และบาง ล้างปีกผีเสื้อ ล้างตัวชดเชยรอบเดินเบา ตั้งไฟแก่ก็แล้ว อ่อนก็แล้ว ไม่หายอ่ะคับเซ็งมากๆบางทีเลี้ยวกลับรถดับกลางถนนรถจะชนเอาขับลำบากมาก ใครรู้ปัญหานี้ หรือมีใครเชี่ยวชาญเครื่องนิสสันตัวนี้ ได้โปรดช่วยทีเถอะครับ จนปัญญาแล้ว

2. ่jbp

่jbp Guest

0
    0
    0
    ใช้ a/f จูนส่วนผสมของแก๊สแบบพอดี แล้วก็ยังเป็นคับ ช่วยทีคับ

3. zigzag32

zigzag32 New Member Member

10
    0
    0
    ลองดูครับ

เช็ควาล์วครับ เวลาออกตัวรถยังมีกำลังพอไม๊ และให้สังเกตุตามพวกรูต่างๆที่เป็นจุดผ่านมาที่มิกเซอร์
    บางทีคุณแค่เอานิ้วอุดหรือหาอะไรอุด มันอาจหายไปเลยก็ได้อาการนั้น และที่ให้เช็ควาล์ว เพราะรถผม
    โดนมาแล้วครับ วาล์วรั่ว ต้องเปลี่ยนฝาสูบใหม่เลย ลองเช็คดู รถผม Nissan Bluebird ก็เครือๆ
    เดียวกันกับรถคุณน่ะครับ และน่าจะเป็นปัญหาคล้ายๆกันนะ ลองดู

4. aeyui

aeyui New Member Member

15
    0
    0
    อาการหนักมากเลยนะครับทำขนาดนี้แล้วยังไม่หายอีก เห็นใจจริงๆ เราเปลี่ยนมาใช้แก็สก็เพื่อที่จะประหยัด แต่ถ้าไม่เป็นอย่างที่คิดเซ็งจริงๆ ครับของผมเองใช้ new vios แรกๆ ก็ดีครับพอมาตอนนี้กินกระจายเลย 7-8 กิโล/ลิตร วันนี้ให้ร้านจูนใหม่แล้ว(ไม่ใช่ร้านที่ติดแก็ส) ถ้ามันประหยัดขึ้นแสดงว่าร้านมีฝีมือ และอาจจะช่วยแก้ปัญหาให้คุณได้นะครับ จะแนะนำให้

5. jbp

jbp Guest

0
    0
    0
    ผมเพิ่งเปลี่ยนฝาสูบมาอ่ะคับเมื่อกลางๆปีที่แล้ว เนื่องจากฝาสูบแตก รถเป็นเกียออโต้ซะด้วย ขับลำบากมากเลยอ่ะคับ เกียNสะดุด ถี่เลย พอเข้าเกียDยิ่งไปกันใหญ่เลยถ้าเข้าเกียแล้วไม่รีบเติมคันเร่งน่ะดับคับ แต่ว่าถ้ารถวิ่งหรือใช้รอบประมาน1500รอบขึ้นไปไม่สะดุดเลยคับ ใครรู้ก็ช่วยๆกันน่ะคับผมไม่รู้จะทำยังไงแล้ว

6. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    แนะนำน่ะครับ ไปหาน้าเหลิมดูครับน้าเค้าสุด ๆ คับ

7. jbp

jbp Guest

0
    0
    0
    อู่น้าเหลิมอยู่แถวไหนคับ หรือใครมีอู่เก่งๆแนะนำทีคับ มันขับลำบากมากเลยคับหนักใจ ต้องใช้รถไปเรียน มหาลัยก็อยู่ไกล ใครมีอู่เก่งๆแนะนำมาเลยคับ ขอบคุนทุกๆท่านที่แนะนำน่ะคับ

8. jbp

jbp Guest

0
    0
    0
    เพิ่มเติมคับ ที่ผมสงสัยก็คือ เวลาวิ่งไปซักพักแล้วเป็นเนี่ย พอเป็นผมก็ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหมทันทีหายคับ สักพักก็เป็นอีก ทำกี่ทีก็เป็นแบบนี้ เลยงงว่าถ้าเป็นที่แก๊สมันก็ต้องเป็นตลอดใช่ไหมคับ แต่นี่สตาร์ทใหม่หาย พอสักพักเป็นอีก ติดมาได้ปีนึงแล้วคับ ใครเป็นกูรู ช่วยทีคับ

9. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    น้าเหลิมนี่แกรับจูนมั้ยอ่ะครับ

ของป๋มอยากจูนอ่ะ

10. zigzag32

zigzag32 New Member Member

10
    0
    0
    ไม่งั้นก็ให้เค้าตั้งรอบเครื่องสูงๆไปเลยครับ ผมก็ทำอย่างนั้น ตัดรำคาญ 1000 กว่า เกือบ 1500 เวลาเปิดแอร์แล้ว

11. aeyui

aeyui New Member Member

15
    0
    0
    อยากทราบหน่อยครับว่าอาการต่างๆ ที่บอกมาเป็นตอนที่ใช้แก็สหรือ ลองวิ่งเป็นน้ำมันบางหรือยังครับ คือเราจะได้รู้ว่ามันเป็นที่ระบบของเครื่องยนต์ หรือเป็นตอนที่ใช้แก็สเท่านั้นครับ

12. jbp

jbp Guest

0
    0
    0
    เป็นเฉพาะแก๊สคับ และต้องใช้ไปซักพัก แรกๆนิ่งสุดๆ หลังจากนั้นเกินเยียวยาเลยค้าบ

13. CARINA

6,061
    165
    63

แล้วเวลาขับมันจะไม่รำคาญหรอคับ

เช่นถ้ารถเกียร์ auto เนี่ย เวลาใส่เกียร์มันจะกระชากมา

พวกยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ เพลา เบรค มันน่าจะสึกหรอเร็วอ่ะครับ

แต่ถ้าเกียร์ธรรมดาเนี่ย ยังพอเลี้ยงคลัชได้

แต่ก็น่าจะเปลืองคลัชนี่ครับ

:D:D:D

14. onobee_13

725
    253
    0
    น้าเหลิมแกอยู่ตรงเมืองเอกอะครับเก่งเรือง gas น่ะ เพราะแกตอบในgasthaiอยู่ ลองดูครับรับติดตั้งด้วย ปล. อยู่ตรงศูนย์goodyearครับแกทำงานในนั้น

15. CARINA

6,061
    165
    63

ขอบคุณครับ ขับรถผ่านเคยเห็นแกเหมือนกัน แต่ไม่เคยคุยอ่ะครับ

แกจูน feeling หรือคอมอ่ะครับ

16. ถ้าบอกว่าเป็นเฉพาะแก๊ส น้ำมันไม่เป้น คงเป็นที่หม้อต้มแล้วคับ จูนหนา-บาง ไม่เกี่ยว คุณต้องจูนตั้งรอบที่หม้อต้มด้วย ผมก็ใช้ GA16DE เหมืนอกัน ในNV อ่ะคับ ปกติดี

17. supat98

supat98 New Member Member

27
    1
    3
    Mix ก้องี้อ่ะครับต้องหาช่างรุ้จัย ไปคบหัวฉีดดีก่า ถ้าเงินมีนะครับ อิอิ

18. onobee_13

725
    253
    0
    จูน feeling ครับ

19. โจ้SM4

โจ้SM4 New Member Member

118
    0
    0
    ใจเย็นคับ..........ตั้งวาว์ลก็จะดีขึ้นคับ..................จากประสพการณ์ที่โดนมาเยอะ การล้างปีกผีเสื้อและตั้งวาว์ลทุก 20000 กิโลจะทำให้อาการแปลกๆไม่เกิดขึ้นคับ........ส่วนหัวฉีดหรือมิกเซอร์...............มันก็ดีไปคนละอย่างคับ.....................อัตราบริโภคคงต้องให้มันต่างกันหน่อยแต่ถ้าวิ่งและละก็มันอยู่ที่พื้นฐานเครื่องยนต์เดิมเป็นหลักคับ........................:p

20. ่jbp

่jbp Guest

0
    0
    0
    ผมใช้หม้อต้ม autogasอ่ะคับ ใช้ได้ปีกว่าๆแล้ว จูนทีหม้อผมก้อจูนแล้วน่ะ หรือว่าหม้อต้มเจ๊ง อยากเห็นรูปที่คุณติดจังเลยอ่ะคับ รบกวนอามาลงให้ดูด้ายมั้ย แล้วคุณติดตั้งที่ไหนเหรอคับ ผมแก้ไม่หายซักทีเซ็งมากๆคับ ขอบคุณทุกๆคำแนะนำคับ

21. CARINA

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับ น่าไปๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้