รบกวนพี่ๆคับ จอดรถอยู่แล้วถ้าเรายั้มเบรค มันมีอาการ เครื่องเบาจนเกือบดับเลย...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Hnumnakorn Sithichai, 22 กันยายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนพี่ๆคับ จอดรถอยู่แล้วถ้าเรายั้มเบรค มันมีอาการ เครื่องเบาจนเกือบดับเลย มันเป็นที่อะไรบ้างคับ ขอบคุณมากๆครับ

1. รถผมก๊เป็นคับ รอฟังด้วยคนครับ

2. ถ้าเป็นเครื่องคาบูร์ผมว่าปรกติครับ เมื่อย้ำเบรคถี่ ๆ รัว ๆ อากาศจะถูกดูดเข้าทางท่อร่วมไอดีผ่านทางหม้อลมเบรกอากาศที่เพิ่มขึ้นนั้นทำให้แรงดูดอากาศที่ผ่านคาบูร์มีน้อยลงการจ่ายเชื้อเพลิงจึงน้อยลงตามไปด้วยเครื่องจึงมีอาการสั่น ๆ

3. หรืออีกอย่าง หม้อลมเริ่มรั่วแต่จะมีอาการเบรกแข็งร่วมด้วย แต่มันก็ขึ้นอยู่กับหลายอย่างชนิดของเชื้อเพลิง การปรับรอบเดินเบา น็อตจูนน้ำมัน การจูนแก๊ส มันก็จะให้ผลแตกต่างกันไป บางคันย้ำ ๆ เครื่องก็เร่ง บางคันเครื่องก็สั่น

4. ผมเพิ่งเป็นมาไม่เกินอาทิตย์ เหมือนๆเครื่องเดินนิ่งขึ้นรอบต้น พอรอบถึงก็ดังเหมือนเดิมครับ

รบกวนครับพี่ ยุทธนา มีบุบผา น๊อตจูนน้ำมันอยู่ตรงไหนหรอคับ?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้