หม้อน้ำมีคราบน้ำมันครับ น้ำไม่ค่อยดูดเวลาสตาทเครื่อง เคยถ่ายน้ำแล้วก็เป็นเหมือนเดิม...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Chetsadakorn Boonyok, 20 กันยายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    หม้อน้ำมีคราบน้ำมันครับ น้ำไม่ค่อยดูดเวลาสตาทเครื่อง เคยถ่ายน้ำแล้วก็เป็นเหมือนเดิม เคยไปถามช่างช่างบอกว่าต้องถอดหม้อน้ำมาล้าง เลยอยากมาถามครับ เพราะผมก็มือใหม่ กลัวจะไม่ทันเค้าน่ะครับ

1. เป็นเหมือนกันครับ สังขยาเลย จ้องรอผู้รู้ตอบเลย

2. อ้าว..เหมือนกันเด๊ะๆ...ช่างบอกว่าปะเก็นฝาสูบรั่วคับ..

3. Nantana Nakkhwan

Nantana Nakkhwan Guest

0
    0
    0
    ดูแล้วน่าจะต้องล้าง.กระป๋องพักน้ำก้อถอดล้างได้นะ

4. ผมเปิดน้ำทิ้งด้านล่างครับ แล้วก็ล้างกระป๋องพักน้ำแล้ว

5. แต่ก็เหมือนเดิมครับ แต่ในกระป๋องพักน้ำก็มีนะครับ แต่ไม่มากเท่าทีแรก

6. อ่อ ครับผมขอบคุณคร้าบ เคยไปถามร้านไดนาโมบอกว่าต้องถอดหม้อน้ำมาล้างเอาเบนซินล้าง ราคาไม่เกินพัน ผมกลัวเสียรู้เลยมาถามในกลุ่มด่อนครับ

7. ว่าแล้ว..ผมเปลี่ยนปะเก็นแล้ว..แต่ยังไม่ได้ล้างหม้อน้ำ..

8. ไปร้านไดนาโมได้ใช่ปะครับเปลี่ยนปะเก็นอะ

9. อู่ซ่อมเครื่องดีกว่าม้าง...ร้านไดนาโมส่วนมากไม่ซ่อมเครื่องอ่ะดิ

10. ล้างดูก่อนครับ ง่ายๆด้วยตัวเอง ครับ ซื้อเป็ด หรือ อะไรก้อได้ที่เปนน้ำยาล้างห้องน้ำ ครับ ถ่ายน้ำออกให้หมด แล้วปิดจุกอุดไว้เหมือนเดิม เติมเปดลงไปครึ่งขวด แล้วเดิมน้ำให้เต็มทิ้งไว้5 นาที แล้วก้อถ่ายออก เติมน้ำเข้าใหม่ สตาสเครื่องให้น้ำวน แล้วก้อถ่ายอีกรอบครับ ดูผลว่ายังมีอีกใหม แล้วค่อยหาทางต่อไปครับ

11. ขอบคุณมากเลยครับ งั้นเดี๋ยวผมลองก่อนนะครับ ขอบคุณทุกๆข้อชี้แนะครับผม

12. เกรงว่าจะได้เปิดฝาสูบ

13. Ekkamon Sonthong

Ekkamon Sonthong Guest

0
    0
    0
    มันเป็นอาการที่แสดงว่า น้ำมันเครื่องรั่วเข้าไปในระบบน้ำหล่อเย็น ปัญหาก็คงอยู่ที่ปะเก็นฝาสูบรั่วนั่นแหละ ลองดูง่าย ๆ ว่าปะเก็นฝาสูบรั่วจริงหรือเปล่า ให้เปิดฝาหม้อน้ำไว้ แล้วสตาร์ทเครื่อง สังเกตดูถ้าน้ำหล่อเย็นพุ่งออกมาแสดงว่าปะเก็นฝาสูบเสียหายแล้ว ต้องเปิดฝาสูบเปลี่ยนปะเก็นใหม่ ดีไม่ดีเจอของแถมฝาสูบโก่งด้วย

14. Bang Marn

Bang Marn Guest

0
    0
    0
    ถ้าเปลี่ยนปะเก็นฝาแล้วไม่หาย ฝาแตก ฝาร้าวครับ กิน มาม่า มาแล้วครับ

15. อย่าลืมลองเช็คน้ำมันเครื่องด้วยนะครับว่าสีโคลนรึป่าวถ้ามีสีโคลนเปิดฝาสูบเปลี่ยปัเก็นเรยครับ ลองเข็ดๆเช็คดูด้วยนะฮะว่าฝาแตกหรือโก่งรึป่าว แล้วอิกอย่างอากาศนี้ต้องใช้ระยะเวลาในการถ่ายน้ำทุกวันสักเดือนเรยแหละครับขึ้นอยู่กะว่าน้ำมันเครื่องตกค้างมากน้อย ครับ

16. ผมตัดขวดโค้กลิตรแล้วคว่ำใส่แทนฝาหม้อน้ำไว้..เติมน้ำครึ่งขวด..พอสตาร์ทชึ่ง..น้ำมันเครื่องขึ้นมาอยู่บนขวดเลยคับ..เร่งสักแป๊บ..พอไม่มีขึ้นมาอีกก้อเททิ้ง..ปิดฝาปกติ...ทำมาประมาณได้อาทิตนึง..รู้สึกว่าน้ำมันเครื่องที่ขึ้นมาเริ่มน้อยลง..สงสัยคับ..ว่ามันค้างอยู่ก่อนเปลี่ยนปะเก็น...หรือของใหม่กันแน่คับ

17. ตกค้างครับ

18. ลองใส่น้ำมันเครื่องที่มีกลิ้นหอม ๆ ดูสิครับ พวก BP

19. ถ้ารั่วอีก..กลิ่นมันจะมาอยู่ในหม้อน้ำใช่ป่าวคับ..แล้วใช้เกรดอะไรคับ

20. ประเก็นฝารั่วครับ .............ของแท้แน่นอน

21. เปิดฝาหม้อน้ำสตาร์ทเครื่องดูครับ ถ้ารั่วน้ำจะพุ่งออกมาครับ ถ้าอาการหนักมากก็มาเปนน้ำพุเลย

22. ของผมก่ประเกนรั่วแต่ต้องถึงกับเปลี่ยนเครื่องกันเลยที่เดี่ยว 55555

23. ทำไมหนักขนาดนั้นคับ..ซ่อมไม่ได้เลยหรือคับ

24. น้องมันฝื่นใช้จนเครื่องดับครับ แล้วช่างตีราคาออกมาแล้วราคาเกือบด้ายเครื่องไหมเลยครับ ก่เลยตัดสินใจเปลี่ยนครับ

อ่อ ผมก็ตกใจเตรียมจะหาเครื่องเจอยู่แล้ว 5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้