ตอนนี้รถผมเสีย รถผมใช้เครื่อง CA-20E ช่างบอกน่าจะเป็น คอยล์ , igniter, ไม่ก็ ECU...

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Pediococcus Acidilactici, 23 พฤษภาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    ตอนนี้รถผมเสีย รถผมใช้เครื่อง CA-20E ช่างบอกน่าจะเป็น คอยล์ , igniter, ไม่ก็ ECU ผมรบกวนขอแหล่งขาย และราคาอย่างคร่าว ๆ ด้วยครับ ใครพอทราบ ผมขอด่วนที่สุดนะครับ ผมต้องใช้งาน T_T

1. อาการเป็นยังอะคับ

2. รถวิ่งเครื่องดับกลางอากาศ มีเสียงดังปุ้ง 1 ทีก่อนดับ สตาร์ทไม่ติดอีกเลย ไดสตาร์ทหมุน เครื่องไม่ติด ไม่ว่าสตาร์ทน้ำมันหรือแก๊ส ไฟที่แก๊สเวลาบิดสตาร์ทขึ้นประมาณ 1 วินาทีแล้วดับ ปกติจะติดตลอดเวลาบิดกุญแจแล้ว ไม่มีอะไรรั่วหยดลงพื้น เช็คสายไฟท่อทางต่าง ๆ ไม่มีหลุด

3. แบตเตอรี่เพิ่งเปลี่ยนอาทิตย์ที่แล้ว เพิ่งต่อภาษีเมื่อวานซืน

4. เพิ่งติด weather guard ไปเมื่อสองวัน จากพี่ที่ขายในนี้ อิอิ

5. Wasan Daengdej

Wasan Daengdej Guest

0
    0
    0
    สงสัย อาการข้างเคียง จากการติด weather guard ครับ! ฮี่ ฮี่

6. Ca20e แก๊ส back ดังปุ๊ง แอร์ โฟร คงพังหรือเปล่าครับ

7. แอร์โฟร์ คือ ตัวกล่องสี่เหลี่ยม ๆ หลังกรองอากาศใช่ไหมครับ

8. ผมสังเกตุดูเมื่อคืนตอนที่มันเสียใหม่ ๆ หลังจากจอดไว้สักพัก มีเสียงดัง "แต๊ก" แถวๆนั้นด้วยครับ เหมือนเสียงสปริงเหล็กเคาะกัน

9. ลองให้ช่างตรวจดูแอร์โฟร์ก่อนครับ น่าจะพลิกกลับ ตอนแก๊สbacj

10. พลิกกลับ แล้วต้องทำไงครับ?

11. Wasan Daengdej

0
    0
    0
    ถ่ายรูป มาให้ดูก่อน ก้อได้ครับ ... เพราะ มันมีหลายอาการ ดูสภาพเบื้องต้น อาจตอบได้มากกว่านี้

12. ครับ ๆ รอแป๊บ

13. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    air flap ใน airflow meter มันน่าจะไปแล้ว กระมัง

14. igniter คือ สายไฟสองเส้นข้างล่างสีเขียว ๆ น่ะครับ

15. สภาพโดยรวม

16. air flap คืออะไรครับ Yingyos Sookchai

17. แต่ที่น่าสังเกตุสำหรับผม คือ สวิตช์ไฟแก๊ส-น้ำมันนี่แหละครับ ที่ปกติ ไม่ว่ารถจะเสียยังไง เวลาบิดสตาร์ทจะติดค้างตลอด แต่ อาการปัจจุบันนี้ คือ บิดปั๊บ ติดได้ประมาณ 1 วินาทีแล้วดับลงเลย (บิดให้มัน ON แต่ยังไม่สตาร์ทเครื่องนะครับ)

18. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    Air flap คือตัวรับรู้อาการ/ปริมาณ/ความเร็วของลม ที่วิ่งผ่าน airflow meter ครับ

19. อยู่ตรงไหนอ่ะครับ พอจะซ่อมหรือแก้ด้วยมือได้ไหมครับ? Yingyos Sookchai

20. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ระบบ gas ของคุณ ต่อกล่องgas พ่วงกับกล่องเดิมของรถหรือเปล่าครับ

21. ไม่ทราบครับ ผมรู้แค่ติด Energy reform ธรรมดา ๆ หัวฉีด ไม่รู้ว่าพ่วงกับกล่องเดิมหรือปล่าว

22. ถ้าพ่วง หรือ ไม่พ่วง มีวิธีแก้ยังไงครับ

23. Wasan Daengdej

0
    0
    0
    อยากเอาไป air flow ให้ลองสับ ดูแล้ว test จริมๆ แต่ เราอยู่ไกลกันเหลือเกิน

air flow มีผลกับไฟบอกแก๊ส-น้ำมัน ด้วยเหรอครับ ตามความคิดผม คือว่าน่าจะทำให้ไฟที่สวิตช์ติดค้างให้ได้ก่อน แล้วเรื่องอื่นค่อยว่ากันน่ะครับ (ผมไม่รู้ ผมเดา)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้