อยากทราบสเปค ล้อ และ ยาง ของเดิมๆ U13 SSS-G อ่ะคับ เพราะซื้อรถมือสองมา

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย tle u13, 18 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tle u13

tle u13 Guest

0
    0
    0
    อยากทราบสเปค ล้อ และ ยาง ของเดิมๆ U13 SSS-G อ่ะคับ เพราะซื้อรถมือสองมา ตอนนี้ของที่ใส่กับรถอยู่ เป็น ขอบ 17 ยี้ห้อ OZ ก้านใหญ่ 5 แฉก รุ่นที่คลายรูปดาวอ่ะคับ สเปคยางที่ใช้ 215/45 R17 YOGOHAMA อยากจะเปลี่ยนใหม่เพราะสเปคเดิม มันขับแล้วแข็งเกินไป ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ทั้งยาง และ แม็ก จำเป็นจะต้องให้สอดคล้องกับสเปค เดิม ๆ ของรถรึป่าวคับ ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยคับ ว่าจะใช้ ล้อ และ ยาง สเปคไหนที่เหมาะสมที่สุด คือรถที่ใช้อยู่บรรทุกของด้วยอ่ะคับ เจอทางวิ่งเป็นหลุมบ้าง ช่วยแนะนำด้วยคับ ขอบคุณมากคับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :)
    อิอิ
    ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ..... Nissan ใส่ยางมาให้กับ U13 2 size
    แรกๆจะเป็น 205/60/15 หลังๆ จะใส่ 195/60/15 มาให้ (เพราะในไทยหา 195 ได้ง่ายกว่า)

ยางที่มี Series ของยางน้อยๆ แก้มยางจะบางกว่ายางที่ Series มากๆ ที่ความกว้างยางเท่าๆ กัน
    เช่น แก้ม 215/45/17 จะบางกว่า 215/60/17 ยิ่งล้อและยางที่ใส่มา ขนาดใหญ่และแก้มบางกว่า
    ก็ยิ่งทำให้กระด้างและสะเทือนมากกว่า เป็นธรรมดาครับ......

ถ้าอยากเปลี่ยนด้วยเรื่องเหตุผลดังกล่าว ก็หาทางกลับไปใช้ของตาม Spec. โรงงาน ล้อขอบ 15
    ยางขนาดที่ผมบอกก็ได้ครับ.....

ปล. เจ้าของเก่าเปลี่ยนล้อและยางมา แน่ใจหรือว่า เบรค หรือ Shock Ab ไม่ได้เปลี่ยนมา......
    ถ้าจะกลับไปใช้ล้อยาง Standard ก็ Check อะไหล่ข้างเคียงด้วยนะครับ อาจจะเปลี่ยนใส่เลยไม่ได้
    :)

3. oua_bkk

oua_bkk Guest

0
    0
    0
    u13 SSS*G
    ล้อลาย 5 ก้าน ใหญ่
    195/60-15
    กว้าง 6 นิ้ว offset +45

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้