รอบไม่นิ่งครับ เวลาแอร์ติด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย drump, 17 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. drump

drump New Member Member

60
    0
    0
    .....ขอสอบถามอาการด้วยครับ
    ..............คือว่ารถผมเกียร์ธรรมดาน่ะครับ เวลารถติดแอร์มันเหมือนไม่ทำงานเลยครับ มีแต่พัดลม แล้วเวลาแอร์มันต่อเข้าระบบ เสียงน้ำยาฉีดดังมากอ่ะครับ ฟรี๊สๆ แล้วรอบเครื่องก็สวิงเลยครับทีนี้ ต๊อก แต๊กๆ แต่เวลาทางรถไม่ติดก็ไม่ค่อยมีปัญหาน่ะครับ
    ...................อาการแบบนี้ต้องตรวจเช็คจุดไหนบ้างครับ
    ............................มอเตอร์กระจกฝั่งคนขับเสียอีกต่างหาก ร้อนx2 เลยครับทีนี้
    ...........ถ้าใครเคยเป็นซ่อมตรงไหนอ่ะครับ ( ผมเคยเปลี่ยนคอมมือสองใส่อยู่น่ะครับ แต่ไม่ได้เปลี่ยนดายเออร์น่ะครับ )
    ..............................

2. zniperz

zniperz New Member Member

37
    0
    0
    ของผมเพิ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์มาครับ อาการเหมือนกัน ที่ไปทำมาก็ เปลี่ยนคอม - ไดเออร์ - วาว์ว - ล้างทั้งระบบ ตอนนี้เย็นปกติแล้วครับ

3. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ลองก้มดู ที่ ไดเอร์ ที่ช่องมองกระจก อะคับ ถ้า เปิดแอร์ ต้องเป็น ฟองอากาศ กลมๆๆ ลอย อยู่ ถ้า น้ำ ยาใกล้หมด มันจะเป็นฟอง ถ้า เพิ่งเติม น้ำยา ก็ไปเช็ค รั่วได้เลย ปกติ เติมครั้งนึง ระบบไม่รั่ว อยู่ได้ ประมาณ ครึ่ง ปี

อาการ รอบเครื่อง สวิง มีกระทู้เก่าๆ เยอะ คับลองหาดู ก่อน มันมีหลาย สาเหตุ คร่าวๆๆ ก็ ล้างลิ้น ปีก ผีเสื้อ พร้อมมอเตอร์ ชดเชยรอบแอร์ ตั้งวาล์ว ถ้าไม่หาย เช็ค ระบบไฟจุดระเบิด กับกำลัง อัด กระบอกสูบ คับ

โชคไม่ดี เลยนะคับ อบเป็นไก่ย่าง ฝนตกระจกเป็นฝ้าอีก หายไวๆ นะคับ

4. drump

60
    0
    0
    ขอบคุณครับ,,,,,,,,,,,,,,,,,,สำหรับคำตอบ แล้วควรไปเช็คอารายก่อนอ่ะครับ ไปอู่เครื่อง หรือ ร้านแอร์ครับ เอาแบบที่เดียวจบเลยมีมั๊ย หรือต้องไปทั้งสองที่

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เสียงที่ได้ยินน้ำยาฉีดดัง ฟี๊ดๆๆๆๆ หมายถึงน้ำยาแอร์น้อยเกินไป ครับ

6. telexchange

telexchange New Member Member

142
    9
    0
    อาการนี้ก่อนหน้านี้เคยเป็นครับ ไปเปลียน คอมแอร์กับพัดลมมา หายครับ

7. drump

60
    0
    0
    เดวลองไปเติมน้ำยาแอร์ก่อนครับ..................ส่วนคอมผมเพิ่งเปลี่ยนมือสองมาครับ เมื่อต้นปี ส่วนพัดลมก็เพิ่งเปลี่ยนหน้าตัดศอกเกียร์ออโต้มาใส่ครับ ตอนต้นปีเหมือนกัน .........ไปจูบกะ CRV ตัวใหม่มาหุหุ.................แล้วไอ้อาการคอมตัดต๊อกแต๊กๆ เหมือนคนหายใจหอบอ่ะครับ น่าจะเกดจากสาเหตุใด

8. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ลองดูตัวชดเชยรอบเดินเบาด้วยครับ พอรอบไม่ได้คอมๆแฮรืก็ตัด-ต่อบ่อย อยู่ด้านล่างของปีกผีเสื้อ มีปลั๊กเสียบดึงออกมาเป็นสามขา

9. drump

60
    0
    0
    ......ตัวชดเชยรอบเดินเบามีวิธีเช็คยังงัยครับ ทำที่ร้านแอร์ได้มั๊ย หรือต้องไปอู่เครื่องครับ ผมว่าอันนี้มีประเด็น เพราะคอมตัดต่อบ่อยมาก ......ขอบคุณครับ

10. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    เปลี่ยนคอมแอร์ สวนมากใช้ของใหม่ หรือ มือสองเชียงกง

ราคาประมาณเท่าไร

11. drump

60
    0
    0
    ..............ของผมมือสองเชียงกง ถ้าจำไม่ผิดรู้สึก 3,800 ประมาณนั้นไม่รวมดายเออร์น่ะครับ

12. telexchange

telexchange New Member Member

142
    9
    0
    พร้อมใส่ก็น่าจะ 3500 ครับให้ร้านไปซื้อเข้ามีประกันให้ แต่ถ้า ไปซื้อเองคง 2000+ แต่ต้องดูเป็น อะ

13. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ร้านแอร์ก็ได้ครับ หาร้านเก่งๆหน่อยเดี่ยวมั่วเอาเราโดนเสียตังค์ หรือไม่ก็อู่ เช็คให้เพราะต้องถอดออกมาดูแล้วลองปิดเปิดแอร์ดูว่าตัวชดเชยรอบทำงานดีหรือเปล่าที่ต้วชดเชยรอบจะมีคอยล์อยู่ดูที่คอยล์ว่าไหม้หรือเปล่าหรือดูทีปลั๊กว่ามีรอยช็อตหรือสกปรกลองทำความสะอาดดู เอาใจช่วยครับแต่ต้องใจเย็นๆๆคิดผิดพลาดไปเงินในกระเป๋าหายแน่ครับ:rolleyes:

14. drump

60
    0
    0
    """"""จบแล้วครับ ไปร้านแอร์มา เช็คน้ำยาแล้วไม่ขาด ช่างบอกพัดลมหมุนช้ามาก เลยทำให้การระบายความร้อนไม่ดี คอมแอร์จึงตัดบ่อย ช่างเลยลอแนะนำเปลี่ยนพัดลมของเชียงกง หมดไปแปดร้อย ไม่คิดค่าแรง ปรากฏว่าหายครับ ตอนนี้ช่วงรถติดแอร์ช่ำสบายใจเลยครับ
    .......................แต่ตอนตอบกร ะทู้นี้ เจอมีคนมาขายพัดลม หกร้อยเอง เห่อๆ ถ้ารู้ก่อนจาทำเองเลย แต่ก็ค่าประสบการณ์ครับ ทำไปเราก็รู้ไป หุหุ
    .......................................ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำมากมาย

15. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ดีใจด้วยครับที่หาย แล้วแก้ได้จบ

16. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ลองดูแผงรังผึ้งด้วยนะครับ ทำความสะอาด ก็น่าจะดีขึ้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้