ล้อหลังซ้ายเวลาเลี้ยวขวามีเสียงดังเกิดจากสาเหตุอะไรคัฟ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย aj11, 6 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    ล้อหลังซ้ายเวลาเลี้ยวขวาดังตลอดและวิ่งทางตรงจะมีเสียงดังเป็นบางครั้ง(ดังโคกๆ)เกิดจากตอนวิ่งช้าๆ(วิ่งไม่เกิน20กม.-ชม.)จากสาเหตุอะไรได้บ้างคัฟ
    ก่อนหน้านี้เอาไปที่อู่เค้าเปลี่ยนลูกปืน(ผมเรียกไม่ถูกเหมือนกันทั้งชุด700.-)กลับมาก็ไม่หายเป็นเหมือนเดิมคัฟ จะว่าเป็นโช๊คเวลากดขย่มรถก็ไม่ดังคัฟ
    เลยไม่รู้ว่าเป็นที่ตัวไหนกันแน่คัฟ รถเพื่อนๆที่เคยเป็นแบบนี้ช่วยตอบทีคัฟว่าสาเหตุมาจากอ่ะไรคัฟ

2. aj11

201
    2
    0
    เข้าอู่มา3อู่แล้วคัฟช่างหาสาเหตุยังไม่เจอ ช่างเลยไม่กล้าเปลี่ยนอะไร

3. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    อาจดังมาจากหัวเพลาตัวนอก และ หัวเพลาตัวใน เป็นอาการเริ่มต้นของหัวเพลงเมื่อมหมดอายุ (เลี้ยวดัง) แนะนำให้เป็นใหม่ยกเส้น ไม่เกิน2000 กว่าบาท คับ หายแน่นอน ผมเคยเป็นอ่ะคับ

4. aj11

201
    2
    0
    ขอบคุณคัฟ แต่ถ้าเรายังไม่เปลี่ยนใช้ไปนานๆจะเป็นอะไรป่าวคัฟ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาอะคัฟ

5. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ได้คับ มันไม่หลุดออกมาจากดุมล้อหรอกคับ แต่จะมีเสียงดังเกิดขึ้น ดังกว่าเดิมขึ้นเรื่อยๆ น่ารำคาร ยิ่งตอนเลี้ยว ยูกลับรถ นี้จะดัง บาดลึกถึงใจ แก๊ก ๆๆๆๆ ก๊อกกกๆๆ อะไรประมาณนี้อ่ะคับ สามารถใช้ได้อีกพักใหญ่คับ (ถ้าไม่รำคารเสียงดังที่เกิดขึ้น)

เออ..ผมทายว่า มีอาการ เวลาเราออกรถ ออกตัว จะมีอาการกระพืม สั่นเบาๆในช่วงออกตัว ใช่ไหมคับ แต่พอวิ่งไปเรื่อยๆไม่กระพือ ถ้าเป็นอย่างที่ผมเดาถูก นั้นหมายความว่า หัวเพลาหลวมมากแล้ว แต่ถ้าไม่เป็นก็เดี๋ยวเป็นถ้าทนใช้ไปอีกจะเจออาการนี้แน่นอน

ถ้ามี งบ มี เวลา ก็ให้เปลี่ยนนะคับ เพื่อ ความสบายใจ และ ใช้รถอย่างปลอดภัย

6. ***_NASE_***

409
    13
    0
    เออ..อีกอย่าง อย่าไปใส่ของมือ 2 นะคับ เพราะเพลามือ 2 เชียงกง สภาพเอาแน่เอานอนไม่ได้ สู้ซื้อ ของนอก 0 ยี่ห้อ ที่ไว้ใจได้ ก้อใช้ได้แล้ว อย่าง แนสโก้ หรือ ยี่ห้อดีๆอะไร ก้อได้ ซึ้งสามารถใช้งานได้ดี เหมือนกัน จนลืม เดี๋ยวนี้อะไหล่นอก0 ราคาย่อมเยาคุณภาพพอๆกัน ทำออกมาให้เลือกซื้อไปใช้งานเพียบบ อย่าไปเล่นหัวเพลามือ2 เลยคับ เสียเงินเปล่า เพิ่มเงินซื้อของมือ1 เบิกห้างไปเลย คุ้มและชัวร์กว่า100%

7. aj11

201
    2
    0
    ขอบคุณมากคัฟที่ให้คำแนะนำ เดี๋ยวผมจะหาเวลาไปเปลี่ยนเพราะเสียงมันดังน่ารำคาญมากคัฟ

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ล้อหลังซ้ายเวลาเลี้ยวขวาดังตลอดและวิ่งทางตรงจะมีเสียงดังเป็นบางครั้ง(ดังโคกๆ)เกิดจากตอนวิ่งช้าๆ(วิ่งไม่เกิน20กม.-ชม.)จากสาเหตุอะไรได้บ้างคัฟ
    ก่อนหน้านี้เอาไปที่อู่เค้าเปลี่ยนลูกปืน(ผมเรียกไม่ถูกเหมือนกันทั้งชุด700.-)กลับมาก็ไม่หายเป็นเหมือนเดิมคัฟ จะว่าเป็นโช๊คเวลากดขย่มรถก็ไม่ดังคัฟ
    เลยไม่รู้ว่าเป็นที่ตัวไหนกันแน่คัฟ รถเพื่อนๆที่เคยเป็นแบบนี้ช่วยตอบทีคัฟว่าสาเหตุมาจากอ่ะไรคัฟ
    ตกลงว่าเป็นล้อหลังหรือล้อหน้าครับผม

9. bannok-man

bannok-man New Member Member

151
    0
    0

ถูกอาการเลยครับของผมเสียงดังมาก
    เคยเปลี่ยนเแร็คพาวเวอร์ ก็เลยคิดว่าเป็นกับเพาเวอร์ ที่จริงเป็ฯกับเพลาขับนี้เอง
    เปลี่ยนอะไหล่ส่วนนั้นกี่ชิ้นครับ งบเยอะหรือเปล่า

10. ***_NASE_***

409
    13
    0
    เปลี่ยน อย่างเดียวคับ คือ ไปบอกคนร้านขายอะไรทั้วไป บอกคนขายว่า พี่ซื้อ เพลาคับNv ทั้งเส้น เอา ทั้งด้านซ้าย และ ด้านขวา เลย(ที่ผมแนะนำให้เปลี่ยนทั้งคู่ เพราะ อายุของเพลาขับคงไม่ต่างกัน ไกล้หมดอายุตามๆกัน ไหนๆเปลียนทั้งที เป็น 2 ด้านเลยคับ)

เพลา ซื้อ ทั้งเส้น 1 ชุด จะมาทั้ง เส้นเลย มีติดมา ทั้งหัวเพลานอก-ใน พร้อมยางหัวเพลา ประกอบมาเสร็จสับเลย พร้อมยกใส่ได้เลย ไม่ยากใช้เวลา 1ชมต่อข้าง

เพลาขับชุดหนึ่งประมาณ(ยี่ห้อทั้วไปตามท้องตลาด แบบดีๆมีคุณภาพ ราคาไม่เกิน2200บาท ต่อเส้น 2ข้างก้อ ไม่เกิน4500บาท แต่เปลี่ยนที่คุ้มค่ามากๆ ใช้จนลืม อย่าไปเห็นแต่ ถุกเงินเช่น เอาไปซ่อมตามช่างที่อู่ชอบบอก ขอบอกว่า ซ่อมได้ไม่นานก็ดังคือเก่า หรือ อย่าไปเอาของมือ2มาใส่ตามเชียงกงเพราะเอาแน่เอานอนไม่ได้ สู้กัดฟันซื้อ เพลาเส้นใหม่ๆ ตามร้านข้างนอก(ไม่ใช่เบิก0 นะ) เอายี่ห้อคุ้นๆ หู หน่อยหนึ่ง เปลี่ยนที่ใช้ได้อีกนานแสนนานๆๆๆๆๆ

ที่ผมบอกได้ เพราะอาการแบบนี้ผมเจอมากับตัวแล้ว หลงทางอยู่นาน หมดเงินไปหลาย ก็ไม่หาย วิ่งจะสั่นตอน ออกตัวแบบสั่นกระพืมๆ เลี้ยวแคบๆดัง ก๊อกกกกก ๆๆๆ คิดว่าโช๊คอับบ้าง คิดว่า บู๊ชปีกนกบ้างที่ดัง เปลี่ยนก็ไม่หาย ที่แท้ ดังมาจากเพลาแบบ เริ่มๆจะเสียนี้เอง555 เปลี่ยนปุ๊บ หายเลยอาการบ้าๆเหล่านั้น 555 แถมวิ่งไม่สั่นด้วย เพราะที่เส้นเพลาเคาจะมียางถ่วงบาลานท์ให้มาด้วย (บางครั้งไปเปลี่ยน ยางหุ้มเพลา อู่บ้างอู่มักง่าย ตัดยางถ่วงบาลานท์ทิ้งเฉย ตอนวิ่งล้อจะสั่น ถึงจะไปถ่วงล้อ หรือ ใส่วงแหวนปลอกกันสั่น ก็ไม่มีทางหาย เหตุเพลา ช่าง(แม๊ง) ตัดเอายาง ถ่วงดุลบาลานท์ ออก เพลาเลยสั่นตอนออกตัว ลองไปเปลี่ยนตามที่ผมแนะนำนะครับ จะได้กลับมาขับรถแบบสบายใจ5555+

11. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เดี๋ยวรอเจ้าของกระทู้มาตอบนะครับพี่อ๊อด เพราะปกติเพลาขับเสียมันจะดังที่เฉพาะล้อหน้า

12. ***_NASE_***

409
    13
    0
    ไม่แน่อาจดังจากล้อหน้า แต่เวลาวิ่ง เสียงอาจสะท้อนไปดังอยู่หลังรถก้อได้ ตามหลักการคลื่นเสียงเมื่อรถวิ่งเคลื่อนที่ไปข้างหน้า ลมจะพัดเสียงไปหลัง ยิ่งNV เป็นรถเล็กสั้น อะไรก้ออาจเป้นไปได้ทั้งนั้น ดังนั้นเจ้าของรถต้อง ฟัง แล้วจับจุดที่มาของต้นเสียงให้ดีๆ จะได้แก้ได้ตรงจุด

13. bannok-man

bannok-man New Member Member

151
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ชัดเจนหมดข้อสงสัยเลย

14. aj11

201
    2
    0
    เสียงมาจากล้อหลังซ้ายดังชัดมากคัฟ เสียงดัง"โคลกๆๆ" วันเสาร์เอาไปที่อู่ช่างบอกว่าเป็นที่ยางรถงงมากคัฟ เลยไปอีกอู่หนึ่งช่างบอกว่าเป็นที่คาริเบอหน้ามันหลวมทำแล้วก็ไม่หายคัฟ เลยไม่รู้จะทำไรดี งงกะอู่มากคัฟ ***แต่ทั้ง2อู่ยืนยันว่าไม่ใช่เพลาคัฟเพลาปกติดีคัฟ

15. aj11

201
    2
    0
    เสียงมาจากล้อหลังซ้ายดังชัดมากคัฟ เสียงดัง"โคลกๆๆ" วันเสาร์เอาไปที่อู่ช่างบอกว่าเป็นที่ยางรถงงมากคัฟ เลยไปอีกอู่หนึ่งช่างบอกว่าเป็นที่คาริเบอหน้ามันหลวมทำแล้วก็ไม่หายคัฟ เลยไม่รู้จะทำไรดี งงกะอู่มากคัฟ ***แต่ทั้ง2อู่ยืนยันว่าไม่ใช่เพลาคัฟเพลาปกติดีคัฟ

16. ***_NASE_***

409
    13
    0
    ที่ฟังจากคุณพูดมาว่าไปให้ช่างตรวจ ผมรู้แล้วว่าเกิดจากอะไร มี 2 จุด ที่คุณลองตรวจดูและแก้ไขเลย(ไม่จุดใด ก็จุดหนึ่ง )

1. ให้ดูที่ ดั๊มเบรก หลังคับ อาจสกปก หรือ มีฝุ่นดิน เข้าไป ขัดขวางการหมุน ในแผ่นผ้าเบรกดั๊ม ให้ช่างถอดออกมาทำความสะอาด แล้วประกอดเข้ากลับคืน น่าจะจบแน่ๆ

2. ยางรองขดสปริงหลัง ฉีกขาด จน ขดสปริงตอนยุบตัว(ตอนรถเวลา) ปลายขดสปริงจะไป ขุดกับ ฐานรองสปริง ให้ หา สายยาง ที่ใช้ฉีดน้ำ ตัดมา สอมบริเวณปลาย ขดสปริง ทั้งด้านบน และ ด้านล่าง อาจทา จาระบีด้วยนอดหน่อยด้วยก็ได้

ลองตรวจตามที่ผมว่ามา รับลองหายแน่นอน เพราะเคยเป็น เสียงดัง ค๊อกๆๆ โคลกๆๆๆ เพราะปลายขดสปริงไม่เข้าร่องและขาดยางรองขดสปริง เพราะใช้มานานโพด ยางรองขดสปริงมาเสื่อมสภาพขาดหายหมด เวลารถยุบตัว ขดสปริงจะยุบหมุนเป็นวงลงไป แล้วไปขุดกับตัวถัง จนมีเสียงดังน่ารำคาร

17. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เรื่องยางลองถอดสลับเองก็ได้ แล้วลองวิ่งดูว่าจะหายดังรึเปล่า

ส่วนดรัมเบรค กับขดสปริง มีความเป็นไปได้สูงทีเดียว ลองเช็คดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้