ถามเรื่อง การคว้านลิ้นหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Win..., 2 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    อยากรู้ว่าลิ้นเดิม d16y8 คว้านได้ถึงเท่าไรอะคับ

จากเดิมๆ กี่มิล ถึงกี่มิล

แล้วมีผลอะไรเพิ่มขึ้นบ้างอะคับ นอกจากเสียตัง:D:D

ถ้ามีรูปด้วยก็ดีคับ ขอบคุณมากๆคับ

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ไม่รู้ว่าคว้านได้เท่าไหร่จริงๆครับ แต่ขอแนะนำอย่างนี้นะ เครื่อง NA เป็นเครื่องดูดอากาศด้วยตัวเอง
    ดังนั้นถ้าหากเราทำให้อากาศสามารถไหลเข้าได้ง่ายๆ มันก็จะดีแน่นอนครับ แต่ต้องคำนึงถึงหลายๆอย่าง เช่น
    ถ้าทุกวันนี้เครื่องกับลิ้นมันอยู่ในจุดที่พอดีแล้วล่ะ แล้วเราไปขยายเพิ่ม มันก็จะเกิดการรอรอบ ซึ่งก็จะเป็นผลเสีย
    เราขยายลิ้น แล้วคอไอดี พอร์ทไอดี ไอเสียล่ะ วาว์ลล่ะ และอื่นๆล่ะ พอไหม อากาศผ่านลิ้นดี แต่คอไอดีเท่าเดิม
    ก็อาจจะไม่มีผลอะไร จากที่เคยลอง ถ้าไม่มีการโมเครื่องมาพอสมควร ขยายไปก็เท่านั้นครับ

---------- Post added at 20:55:28 ---------- Previous post was at 20:55:18 ----------

ไม่รู้ว่าคว้านได้เท่าไหร่จริงๆครับ แต่ขอแนะนำอย่างนี้นะ เครื่อง NA เป็นเครื่องดูดอากาศด้วยตัวเอง
    ดังนั้นถ้าหากเราทำให้อากาศสามารถไหลเข้าได้ง่ายๆ มันก็จะดีแน่นอนครับ แต่ต้องคำนึงถึงหลายๆอย่าง เช่น
    ถ้าทุกวันนี้เครื่องกับลิ้นมันอยู่ในจุดที่พอดีแล้วล่ะ แล้วเราไปขยายเพิ่ม มันก็จะเกิดการรอรอบ ซึ่งก็จะเป็นผลเสีย
    เราขยายลิ้น แล้วคอไอดี พอร์ทไอดี ไอเสียล่ะ วาว์ลล่ะ และอื่นๆล่ะ พอไหม อากาศผ่านลิ้นดี แต่คอไอดีเท่าเดิม
    ก็อาจจะไม่มีผลอะไร จากที่เคยลอง ถ้าไม่มีการโมเครื่องมาพอสมควร ขยายไปก็เท่านั้นครับ

3. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    นึกว่า คว้านลิ้นเวลาจุ๊บกะสาวอะ....อิอิ

4. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ต้องถามก่อนจะคว้านเพื่อ อะไรแล้วมีความจำเป็นแค่ไหนที่ต้องทำครับ ผมก็ไม่รู้นะครับแล้วแต่นาๆจิตตัง เพราะทุกอย่างที่เค้าทำมาอ่ะผมว่าทางโรงงานต้องมีการวิจัยหาค่าที่ลงตัวที่สุดมาให้สำหรับรถแล้ว และถ้าเราจะดัดแปลงเพิ่มเติมก็อาจทำได้นิดหน่อย แต่ถ้าเราจะทำให้มัน โอเวอร์สแตนด์ดาร์ด สิ่งที่รองรับก็ต้องโอเวอร์สแตนดาร์ดตามไปไม่งั้นมันจะเกินความไม่ลงตัว แล้วสิ่งที่ได้มาอาจจะไม่คุ้มค่าก็ได้นะครับ

5. neverdie team

neverdie team New Member Member

304
    1
    0
    มาแล้วครับคนทำกระทู้ลงทะเล....สงสัยของจิงแล้วเหระที่เค้าว่าเสี่ยมีเมีย 14 คน :D:D

6. คว้านได้ข้างละ 1 มิลครับ คว้านมากกว่านี้ก็ได้ แต่ขอบมันจะบาง แล้ว
    อาจจะแตกได้ พอคว้านแล้วจะได้ประมาณ 59 - 60 มิลครับ

ส่วนว่าทำแล้วดีไหม อาจจะไม่รู้สึกชัดเจน เพราะถึงอากาศมันจะเข้าได้มาก
    แต่น้ำมันมันไม่ได้มากตามไปด้วย แต่ทำไว้ก็ไม่เสียหาย ถ้าคิดจะทำเครื่อง
    ต่อยอดในอนาคต ทำไว้ก็ดีครับ ดีกว่าไปใส่กราวน์ไวร์ หรือพวกแอร์ชาร์จเจอร์
    อย่างน้อยมันก็มีอะไรเป็นหลักการ เป็นน้ำ เป็นเนื้อมากกว่าครับ

7. Win...

794
    10
    0
    ขอบคุณมากๆคร๊าบบบ

^^

8. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    สุดยอดงับ สำหรับฟามรุ้ๆๆๆๆๆๆๆๆ

9. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ลักษณะจะเข้าพันทิพบ่อยนะเนี้ย

10. Win...

794
    10
    0
  11. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    คับ

12. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้