เทคนิคการเอาตัวรอดจากตำรวจจราจร‏

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย punkskate007, 9 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ในกรณีที่ตำรวจจราจรเรียกแล้ว ไม่ว่ากรณีใดๆ ขอให้ท่านปฎิบัติตัวดังต่อไปนี้
    ๑. อย่าไปโต้เถียงใดๆทั้งสิ้น และพูดจาให้สุภาพที่สุด

๒. ระงับอารมณ์ให้เป็นปกติ ประหนึ่งว่ามีเรื่องตลกเกิดขึ้น

๓. จราจรขอดูใบขับขี่ ห้ามให้ดูเด็ดขาด ( คุณอาจจะถ่ายสำเนาใบขับขี่ แล้วยี่นให้เขาดูจะดีที่สุด)

๔. ขอให้จราจรเขียนใบสั่งให้คุณ เขาจะเพิ่มข้อหาอีกข้อหนึ่งคือ ไม่มีใบอนุญาติขับขี่ ก็ให้เขาเพิ่มข้อหา

๕. เมื่อได้รับใบสั่งมาแล้ว คุณจะฉีกทิ้งหรือเก็บไว้เป็นที่ระลึกก็สุดแท้แต่คุณ

๖. คุณไม่ต้องไปจ่ายค่าปรับตามใบสั่ง

ประเด็นสำคัญ อย่าให้จราจรดูใบขับขี่เด็ดขาด เพราะมันจะยึด(วิ่งราวทัพย์)ใบขับขี่คุณไป แล้ว
    คุณก็ต้องยอมไปเสียค่าปรับเพื่อจะเอาใบขับขี่กลับคืน

เมื่อคุณไม่ไปชำระค่าปรับจะมีผลอย่างไร
    ๑. ไม่มีผลต่อการเสียภาษีรถยนต์หรือจักรยายนต์ทั้งสิ้น คุณยังไปชำระค่าภาษีได้ตามปกติแม้จราจรจะขู่ ว่าจะอายัดทะเบียนก็ตาม

๒. ขนส่งไม่มีสิทธิ์ที่จะไม่รับต่อภาษี ไม่มีสิทธิ์ยึดหน่วงเล่มทะเบียน

๓. การอายัดเล่มทะเบียนมันเป็นข้อตกลงระหว่างตำรวจกับกองทะเบียน ไม่ได้เป็นข้อกฎหมายที่จะบังคับ ใช้กับประชาชนได้ ดังนั้นขนส่งทุกแห่งจะไม่รับชำระภาษีหรือยึดหน่วงเล่มทะเบียนไม่ได้

ผมโดนยึดใบขับขี่รถยนต์ แล้วไม่ไปเสียค่าปรับ สิบปีมาแล้ว ต่อทะเบียนได้ทุกปี จนขาย รถทิ้งไปแล้ว ผมมีใบสั่งเกือบสิบใบทั้งรถยนต์ มอไซค์ ก็ไม่มีปัญหาก่อต่อภาษี

ผม ไม่ได้ส่งเสริมให้ใครทำผิดกฎหมาย แต่ไม่อยากเห็นใครเสียเปรียบโดยไม่
    เป็นธรรม วันหลังจะมาบอกว่ากรณีใดที่ตำรวจยึดรถได้ กรณีใดยึดไม่ได้ เพื่อจะได้เป็นความรู้
    ต่อสู้กับมาเฟียในคราบของตำรวจ

2. DaShiT

DaShiT New Member Member

223
    4
    0
    พอดีเพื่อนพ่อผมทำงานที่ ขนส่ง

เขาบอกพ่อผมว่า ถ้าได้ใบสั่งอะ ไม่ต้องไปจ่ายหรอก ทางเราก้อยากได้ตัง(ค่าต่อทะเบียน)เหมือนกัน ยังไงๆก็ไห้ต่อ ข้อมูลไม่ได้Linkกันซะด้วยซ้ำ และไม่มีการเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมแต่อย่างใด
    คราวหลังได้มา ทิ้งเลย

นับแต่นั้นมาบ้านผมไม่เคยจ่ายเลย แล้วก้ไม่เคยเกิดปัญหาใดๆ

^^

3. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ใบสั่งลอยผมได้มาโยนทิ้งประจำ ก็ยังไม่มีอะไรนะตอนนี้

4. peach007

peach007 New Member Member

323
    0
    0
    เคยถามญาติที่เป็นตำรวจเหมือนกัน ก็บอกแบบเนี้ย แต่ก็ทำบุญให้ครอบครัวพี่จ่าเค้าทุกทีอ่ะ
    กลัวเค้ามะมีค่ากับข้าวให้ลูกให้เมีย

5. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    เดี่ยวเมียเค้าเอาไปเล่นไพหมด อิ อิ อิ

6. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    กําพึ่งรุ้นะเนี้ย ว่า ข้อมูลเค้าไม่ link กัน

โหววว เอาใบขับขี่กรุคืนนนมาาาาาาาาาาาาาา ฝากไว้จนขึ้เกลีอขึ้นแระมั้ง

7. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    ความรู้ๆๆ

Joice++Jum

8. neverdie team

neverdie team New Member Member

304
    1
    0
    จดๆๆๆชอบจิงๆๆเลยย ^___^

9. THACHAPAPHAT

THACHAPAPHAT New Member Member

167
    0
    0
    มันมีผลต่อใบขับขี่ของเราหรือป่าวครับ เวลาไปต่อใบขับขี่ รบกวนถามหน่อย เพราะคราวก่อนถูกบนทางด่วนตอนจ่ายตังค์ค่าทางด่วน(เรื่องป้ายคว่ำ) มันเอาตอนที่จ่ายตังค์เสร็จ

10. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ไม่แน่ใจคับ ยังไม่เคยโดน แต่คิดว่าไม่น่าจะมีผลอะไรคับ

11. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ขอบคุณมากครับผม มีประโยชน์มาก

12. potae69

potae69 New Member Member

260
    2
    0
    จะจำให้ขึ้นใจ หุๆ

13. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    เด๋วนี้ไม่เขียนใบสั่งแล้วคับ ขอกันหน้าด้านๆเลย น้องคับ ร้อยนึง เหอๆ โดนมาแล้ว อึ้งไปเลยวันนั้น

14. JIS-ZA

JIS-ZA New Member Member

5
    0
    0
    จะจำไปใช่ครับ

15. tanawat

tanawat New Member Member

49
    3
    0
    เคยโดนครับ ถ้าพลาดให้เค้ายึดไปก็แจ้งหายทำใหม่ก็ไดัครับ (กรณีไม่มีเวลาไปเอาที่สน.นะ) ทำใบใหม่ประมาณ 1-200 บาท ผมทำมา 2 ใบและ

16. ลองอ่านดูนะครับ ไม่ง่ายอย่างที่คิด

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=635070

17. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

มีเพื่อนเคยแนะนำอย่างนี้เหมือนกัน ให้ copy ใบขับขี่ไว้

แล้วพอเจอเรียกก็ให้เค้าดูและก็ปล่อยให้เค้าแจกใบสั่งมา

แต่เผอิญว่าเป็นผู้หญิงก็มีวิธีอื่นอีกนิดหน่อยอะค่ะ ฮาๆๆ

18. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ^
    ^
    ^
    อยากเห็นวิธีที่น้องวาใช้จิงจิ้ง หุ หุ

ล่าสุดเพิ่งกลับจากภูเก็ต ทางหลวงโบกไป 4 ครั้ง เพราะวิ่งขวาตลอด ( เลนซ้ายถนนมันไม่ดีนี่นา)
    ยกมือทักทายกัน แล้วก็ลากันไป ไม่ต้องจ่ายครับ
    เดี๋ยวไปเชียงใหม่ ไม่รู้จะโดนโบกอีกกีที :D

19. punkskate007

3,546
    1
    0
    ยกมือทักทายทำยังไงหว่าพี่ แนะนำหน่อยๆเดี๋ยวไปใช้มั้ง คิคิ

20. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

แหมมมม พี่ป็อกก็ว่าไป ลูกอ้อนแค่นั้นเองอะค่ะ อย่างอื่นมันก็แค่เบี่ยงเบนจุดสนใจนิดหน่อย555+

21. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับ แล้วจะจำไปใช้

22. punkskate007

3,546
    1
    0
    น่าจะได้ใช้วันเสาร์ มีทติ้งนี้อะคับ ฮ้าๆ

23. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ไปถ่ายเอกสาร ใบขับขี่ดีกว่า อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้