ek ติดแก๊ส กินประมาณ6.7กิโลต่อลิตร กินมากไปไหม๊ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย tappabass, 24 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tappabass

tappabass New Member Member

47
    3
    0
    ek ติดแก๊สมาแบบmixer กินประมาณ6.7กิโลต่อลิตร หรือเกือบ1.7บาทต่อกิโล กินมากไปไหม๊ครับ
    รถผมเป็นเครื่อง D16Y4 AUTO รถขอบ15 วิ่งในเมืองเส้น พระราม3 ฝั่งธน
    มันปกติไหม๊ครับหรือว่าต้องจูนใหม่
    ท่านใดมีร้านดีดีแนะนำแถวพระราม3หรือแถวฝั่งธนไหม๊ครับ รบกวนช่วยเหลือหน่อยครับ

2. tappabass

47
    3
    0
    รถผมยังไม่เคยเปลี่ยนหัวเทียน3-4ปีแล้ว ถ้าเปลี่ยนมันจะดีขึ้นไหม๊ครับ ประหยัดขึ้นไหม๊ครับ

3. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ความคิดผมว่ากินไปนิดนะครับน่าจะได้มากว่านี้ ลองกลับไปให้ร้านดูก็ดีครับ
    หัวเทียนถ้าถอดมายังดีอยู่ก็ไม่น่าจะเป็นไรครับ ผมติดแก๊สมาเกือบ 3 ปี หัวเทียนยังไม่เคยเปลี่ยนเลย แต่ต้องถอดมาเช็คดูบ่อยหน่อยละกันครับ
    รอท่านอื่นมาให้คำตอบเพิ่มนะครับ

4. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    หัวเทียนเปลี่ยนได้แล้วล่ะครับ ส่วนเรื่องการกินแก๊ส ตอบเเลยว่า มาก!!!

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ติดมานานหรือยังล่ะครับ ถ้าติดมานานระวังหัวเทียนถอดไม่ออกนะ อัตราการกินทั้งนี้ขึ้นกับสภาพเครื่อง การจูน แล้วก็เท้าขวา แต่น่าจะอยู่แถวๆ 1.1-1.5 สำหรับเครื่องเดิมๆ ลองปรับ sense ที่หม้อต้มดูก่อนก็ได้นะ หมุนแบบขันเข้า ตามเข็มสักครึ่งรอบและลองวิ่งดูถ้าอืดลงแบบรู้สึกได้แสดงว่าบางไปก็ค่อยๆปรับกลับมา แต่ถ้าจะหาช่าง mixer ที่ผมรู้จักก็มี ศักคาแก๊ส แต่อยู่ปทุมนะ ปรับ mixer ค่อนข้างดี 0895345736

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เห็นบอกว่าวิ่งในเมือง 1.7 ต่อกิโล ไม่รู้ว่ารถติดมาน้อยแค่ไหน ถ้าติดมากก็เป็นไปได้
    ถ้าวิ่งทางไกล ได้ซัก 1 - 1.20 กำลังดีครับ ปรับที่วาล์วกลางสายก็ได้ครับ
    หัวเทียนเปลี่ยนที่ 40,000 กม. จะได้กำลังที่เต็มประสิทธิภาพมากกว่าครับ

7. tappabass

47
    3
    0
    รถผมปี97 วิ่งยังไม่ถึงแสนโลเลยครับ ติดแก๊สมาได้2ปีแล้วครับ รู้สึกกินแก๊สจังเลย ได้รถมาตอน60000โล ประมาณ5ปีที่แล้ว จะเปลี่ยนเป็นของอะไรดีครับ มีอู่รับเช็คแถวฝั่งธนไหม๊ครับ ขอบคุณครับ

8. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    กรองอากาศควรเปลี่ยนด้วยนะ
    เปลี่ยนแล้วลองดูผลต่างได้เลยครับ

9. tappabass

47
    3
    0
    แล้วกรองอากาศควรเปลี่ยนทุกกี่กิโลอ่ะครับเพราะพึ่งเปลี่ยนไปพร้อมกับถ่ายน้ำมันเครื่อง

10. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    กรองอากาศน่าจะสัก 20000 โล แต่ทั้งนี้มันขึ้นกับคุณภาพอากาศบริเวณที่ใช้งานด้วยน่ะครับ

11. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    กินไปนิดนึงครับ

12. tappabass

47
    3
    0
    กรองอากาศเดิมราคาประมาณเท่าไรครับ และมีร้านแนะนำมะครับ แล้วหัวเทียนนี้จะเปลี่ยนเป็นของอะไรดีครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วมันจะดีและประหยัดขึ้นมะครับ ขอบคุณครับ

13. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    กรองอากาศเดิมติดรถที่ศูนย์ 300 กว่าบาทครับ เปลี่ยนหัวเทียนก็ได้ครับ แต่เรื่องประหยัดไม่น่าจะประหยัดขึ้นนะครับ
    ลองให้ร้านทำและปรับตั้งดูก่อนดีกว่ามั้งครับน่าจะดีขึ้น

14. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    วิ่งเส้น ประมาณเดียวกันเลยครับ ผมวิ่ง จากจรัญ 13 ออก จรัญ ข้ามท่าพระ ทะลุ ขึ้นพระราม 3 แล้วไปลงเจริญกรุงตัดเข้า สามย่าน

ตอนเย็นก็ กลับ ทางเยาวราช ตัดเข้าพระปกเกล้า วงเวียนใหญ่

ก็กินราวๆ 6.5 โลลิตร เหมือนกันครับ

ผมว่าไม่ผิดปกตินะครับ ของผม ติดหัวฉีดมา

พอคำนวณกลับไปน้ำมันก็อยู่ราวๆ 7-8 โลลิตร ก็สมควร แล้ว..

ปล จูนบาง ระวัง เครื่องไปไวนะครับ

15. Vitty

210
    11
    0
    วิ่งเส้น ประมาณเดียวกันเลยครับ ผมวิ่ง จากจรัญ 13 ออก จรัญ ข้ามท่าพระ ทะลุ ขึ้นพระราม 3 แล้วไปลงเจริญกรุงตัดเข้า สามย่าน

ตอนเย็นก็ กลับ ทางเยาวราช ตัดเข้าพระปกเกล้า วงเวียนใหญ่

ก็กินราวๆ 6.5 โลลิตร เหมือนกันครับ

ผมว่าไม่ผิดปกตินะครับ ของผม ติดหัวฉีดมา

พอคำนวณกลับไปน้ำมันก็อยู่ราวๆ 7-8 โลลิตร ก็สมควร แล้ว..

ปล จูนบาง ระวัง เครื่องไปไวนะครับ

16. apisak.s

apisak.s New Member Member

2
    0
    0
    ใครพอรู้บ้างใหมคับว่าใช้แก๊สแล้วเครื่องรวนต้องแก้อย่างไรคับ

17. apisak.s

apisak.s New Member Member

2
    0
    0
    รอบเครื่องสั่นมากและปรับจูนเท่าไรรอบก็ไม่นิ่ง

18. Vitty

210
    11
    0
    เครื่องรวน แล้วน้ำมันเป็นไหมครับ ถ้าไม่เป็น แสดงว่า เกิดจากการจูนแก๊ส ครับ
    ถ้าน้ำมันเป็น ก็ต้อง แก้ให้เสร็จก่อน

เบื้องต้น น้ำมันเป็น ลอง ดูพวก วาวล์ หัวเทียน ก่อนครับ

19. B.Series

B.Series New Member Member

33
    0
    0
    กินไปหน่อยครับ ค่อยๆ แก้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้