D.I.Y. LED VTEC for 96-98 AND LED ABS

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย cyu, 10 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    หลังจาก ที่ ดองไว้นาน ยังไม่กล้าทำ อยุ่ดีๆ ก็รุ้สึกอยากทำ ไฟโชว์ ABS ขี้น มาเหมือน vtec เลย ทำพร้อมกันซะเลย

อันนี้ เป็น connecter A 32 P ของ 96-98
    ที่เราต้องการก้คือ ช่องที่ 8 เป็นไฟบวก และช่องที่ 10เป็นไฟลบ สำหรับ LED ของเราคับ

เมื่อหาเจอสายเส้นที่เราต้องการแล้ว เราก้ทำการ ตัด ต่อ ตามแต่ละคนเลยคับ

จากนั้น ก้ นำสายที่เราต่อไว้แล้วไปต่อเข้ากับหลอดที่เราต้องการคับ แต่เรื่องการทำหลอดนี้ ฟอดีว่าไม่มีเวลาถ่ายไว้เลยครับ แต่ก้ไม่มีอะไรยากมากครับ แค่เอา R ไปต่ออนุกรมกับขา + ของ LED เท่านั้นเองครับ แล้ว ขา- ก้ต่อเข้ากับ สาย - ที่เราต่อไว้แล้วครับ

อันนี้เป็น ABS control unit 22 P
    ที่เราต้องการคือ สีน้ำตาล/เหลือง(17) กับ สีดำ(22)คับ

ตัดต่อสายไฟตามต้องการครับ

อันนี้ คือตำแหน่ง เมื่อต่อเสร็จแล้วครับ อันใกล้สุด คือ LED VTEC ส่วน อันไกลคือ LED ABS

ทดสอบคับ ผมเลือกสีแดงครับ เพราะ ไฟส่วนใหญ่ ผมเป็นสีฟ้าไปแล้ว จะได้แตกต่างกัน

อันนี้เป็น วีดีโอการทดสอบทั้ง VTEC และ ABS ครับ
    http://img716.imageshack.us/img716/7729/hvg.mp4

ใช้เวลาทำไม่น้อยเหมือนกันครับ ทีแรกกะว่าจะใช้เวลาสักสองชั่วโมง แต่ติดปัญหาตรงที่สายไฟ ไม่พร้อมครับ สายไฟหมด เลย ต้อง ผสมๆ กันเอา ก้เลย ลังเลอยุ่นาน ไปเสดเอาซะ ห้าทุ่มเลยครับ ทำตั้ง แต่ เยนๆ พอดีทำสองคันครับ อีกคัน เป็น lev ได้ความรุ้เพิ่มเติมอีกครบ ว่า 96-98 มัน สายvtec ไม่เหมือนกันครับ
    http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,100893.0.html

2. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    สุดยอดครับ เดี๋ยวเอาไปลองทำดูครับ

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เยี่ยมครับ สอบถามนิดนึงว่า ขนาดกระแสที่ไหลผ่าน R และ LED นี่จะมีผลกับสัญญาณที่จะไปเข้า ecu หรือเปล่าครับ

4. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    คิดว่าไม่น่าจะมีผลนะครับ เพราะจุดที่ต่อนั้นเป็นการครวจสอบการทำงานคับ เหมือนกับว่า กระแสมันต้องไหลมาเข้า ECU ที่ สายเส้นนี้อยุ่แล้ว เราก้แค่พ่วง ให้ไฟมันมาที่ LED กับ R ของเราเพื่อให้มันสว่างเท่านั้นเองนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้