### มาใส่กรองอากาศ ตู้แอร์ตัวนอกกันครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 20 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    มาใส่กรองอากาศ ตู้แอร์ตัวนอกกันครับ
    ตู้แอร์นอกตัวนี้แผงคอยแอร์มันจะใหญ่กว่าตู้บ้านเรา ใช้น้ำยา R 134 a
    ใช้น้ำยามากกว่าตู้เก่าเดิมๆ เย็นกว่าและเย็นเร็วกว่า ทำมากับมือ ล้างเองถอดเองประกอบเอง
    ซื้อน้ำยาไปให้ช่างเติมให้ ใส่ทั้งตู้แทนตู้เก่าได้ ไม่ต้องดัดแปลง อย่าลืมเปลี่ยนโอลิง
    แอร์มันมีอยู่ 2 ตัว ครับ

ขอบคุณ คุณ *-* BENZ _ Si *-* ที่ให้ข้อมูลเรื่องกรองอากาศแอร์
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=635784

ภาพที่

1. ถ่ายก่อนจะใส่กรองอากาศแอร์
    2. ยัดใส่พอดี แต่ฝืนนิดหน่อย

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ภาพที่

3. ยัดใส่ได้พอดี มันมีฝาปิดของตู้แอร์ด้วยแต่ลืมถ่าย
    4. ตัวรูปกรองอากาศ ของรุ่นอะไรดูได้เลย ภาพชัดเจน

3. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ภาพที่

5. ตัวกรองมันเป็นกระดาษนะครับบางๆ
    6. ทั้งกล่องทั้งตัวกรอง

กรองตัวนี้เบิกที่ศูนย์มิตซู ราคา 485 บาท ครับ

4. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    Khun ZAM ZAM เป็นสิ่งที่ ผมจะบอกว่า ลืมไปแล้ว ว่า
    ต้องเปลี่ยน เพราะ100000 โลแล้ว 11 ปี ไม่เคยเปลี่ยน เลยมั้งเนี้ยะรถ
    ผม แต่แอร์ก็เย็น ปกติ ระยะหลัง 6 ปีผ่านมา ไม่เคยเข้าศุนย์อีกเลยอะครับ

อย่างนี้ ถ้าเราซื้อ กรองจากศุนย์ มิตซู มาแล้ว ให้ร้านแอร์ทำจะ
    ต้องรื้อ คอนโซลหน้าออก ด้วยใช่ไหมครับ หรือ ไม่ต้องครับ ทำนานไหม
    ครับ และ "ถ้ามี" รูปกรองเดิม ให้ดูก็จะดีมาก ๆ ครับ อยากเห็นจังคับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ (เป็นอะไรที่ลืมไปเลยครับ)

5. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ขอบคุณครับ

ราคากรอง Mitsu เท่าไหร่ครับ

6. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    คุณ musachi เคยตอบคุณไปแล้วครับนี่ ว่าตู้แอร์ของรถในบ้านเราไม่เหมือนตู้แอร์นอกที่จะมีกรองอากาศมาให้ โปรดทำความเข้าใจใหม่อีกครั้งครับ :confused: http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=621833

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2009
  7. Natto_Ek

Natto_Ek New Member Member

75
    2
    0
    อยากทราบครับ

Khun ZAM ZAM ครับ ถ้าเราซื้อตู้นอกมาใส่เนี้ย
    ต้องมีการดัดแปลงบ้างหรือเปล่าครับ
    แล้วเราสามารถใส่เองได้เปล่า
    แล้วค่อยให้ร้านเช็คระบบและเติมนำยาอะครับ
    รบก่วนนีดนึงครับ พอดีตู้แอร์ผมรั่วครับ ขอบคุณอย่างสูงล่างหน้าครับ

8. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับตู้แอร์บ้านเราไม่มีกรอง

9. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

Khun WITSANOWA ต้องเป็นตู้นอกนะครับ ตู้เดิมๆจะไม่มีที่ใส่กรองอากาศแอร์ครับ

กรองตัวนี้เบิกที่ศูนย์มิตซู ราคา 485 บาท ครับ

10. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

เซ็นเซอร์ในตู้แอร์ขาอาจจะไม่ตรง ก็ให้เอาของเก่า ถอดเปลี่ยนซะ
    ตัวตู้ไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลย ของเก่าถอดออกใส่ของใหม่ได้เลย
    สามารถทำเองได้ ผมก็ไม่ใช่ช่างอาชีพ คนบ้านๆนี่แหละ แต่รัก EK

11. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

เรียน ถามคุณ ZAM ZAM ครับ ที่"พูดถึงกรอง" 2 กระทู้
    นั้น มัน "คนละตำแหน่งกัน" ใช่ไหมครับ

และต้อง "ขอโทษ" ด้วยนะครับ คุณ beer beer ที่บางเรื่อง
    ไม่ค่อย เข้าใจหรือ ยังสับสนอยุ่ แต่ถ้า มันเป็นการ เปลืองพื้นที่ เวป ก็จะ
    พยายาม เข้ามาในนี้ให้น้อย ที่สุดครับ ชักเริ่ม "เข้าใจในบางเรื่อง" ณ.
    เวลานี้แล้วครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

12. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    น่าจะช่วยเรื่องกลิ่นได้ด้วยไหมครับ

13. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ตอบ Khun WITSANOWA มันคนละตำแหน่งกันครับ
    อันนั้นผมถอดออกไป แล้วใส่อันนี้แทนครับ

14. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

ช่างที่ศูนย์บอกได้ กลิ่น เชื้อรา ฝุ่น ป้องกันการอุดตันของคอยเย็นแอร์ครับ
    แต่ที่เห็นๆ ผมว่าเรื่องฝุ่นนี่ได้แน่ครับ

15. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    มันสำคัญที่ฝุ่น ดักฝุ่นได้ผมว่าคุ้มแล้วครับ

16. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    ตู้แอร์นอก ราคาเท่าไหร่ครับ

สามารถต่อยอด ... เปลี่ยนเป็นระบบแอร์ ออโต้ ได้เลยรึป่าว ครับ ??

ขอบคุณครับ

17. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    น่าสนใจดีครับ ใครขายมั่งครับ ตู้นอกตัวนี้ สนใจ

18. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ตู้นอกราคาประาณ 1500 ครับ

ส่วนตัวตู้ก็เหมือนๆ กับตู้บ้านเราล่ะครับ เพียงแต่มีช่องใส่ Filter เท่านั้น แต่ก็เคยได้ยินว่าคลีบตรงคอยล์มันละเอียดกว่าทำให้ทำความเย็นได้ดีและเรากว่าครับ

ถ้าทำแอร์ออโต้ใช้ตู้เดิมก็ได้ ถ้าไม่สนใจเรื่องการใส่ Filter ครับ

19. a.tom

a.tom New Member Member

179
    1
    0
    ต้องไปหามาใส่มั่งและ

20. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เก็บข้อมูลหน่อยคับ

21. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
  22. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ กำลังศึกษาอยู่คับ

23. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    มาเก็บข้อมูล

24. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0
    เพิ่มเติมนิดนึงครับ

ตู้แอร์นอกตัวนี้ใช้ได้กับ EG ปี 95 น้ำยา R134 A / EK / CRV G1

25. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  26. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    รู้สึกว่าลมมันไม่ค่อยออก ก็นึกอยู่ในใจว่าสงสัยกรองอากาศแอร์จะตัน ก็เลยถอดดูซะเลย
    เกือบจะ 1 ปีแล้วครับ

ภาพที่
    1. แล้วก็จริงๆฝุ่นเพียบเลย ลองนึกดูก็แล้วกัน ถ้ามันเป่าหน้าเรา เราก็สูดและดมมันเข้าไปด้วย
    2. อันนี้ภาพชัดๆหน่อย
    3. ถอดกรองออกมาแล้ว ตัวคอยล์เย็น ยังสะอาดไม่มีฝุ่นเกาะเลย
    วันนี้ต้องไปเบิกกรองอากาศที่ศูนย์ MITSU ซะแล้วครับ

27. Wit_EK

Wit_EK New Member Member

94
    1
    0
    ตัวกรองแอร์มันเอามาเป่าหรือทำความสะอาดได้มั๊ยครับ
    เช่น ทุกเดือนหรือสองพันโลครั้ง ไม่งั้นลมแอร์ไม่ออกแหงๆ

28. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    คิดถึงกระทู้นี้จัง ต้องขอบคุณ คุณ ZAMZAM อีกครั้งที่ทำให้รถมีมีกรองแอร์ ตรงรุ่นมิตซู อิอิ ;)

ตามกล่องของกรองมิตซูตัวนี้ เค้าให้เปลี่ยนทุก 60,000 โลอ่ะครับ เปลี่ยนไปเหอะ ไม่ถึงพัน คุ้มนะสำหรับปอดเรา ;)

29. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    เป็นกรองกระดาษบางๆ ครับ ถ้าเป่าคงขาด แน่ๆ ครับ ................ เปลี่ยนเถอะ ครับ

พึ่งใส่เหมือนกันครับ แหล่มเลยครับ ต้องขอบคุณ กระทู้นี้ จิงๆ ครับ ..........

30. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    พรุ่งนี้จะเปลี่ยนบ้างยกชุดแอร์นอกมายังไม่เคยเปลี่ยนไรเลยอะ....ชิชิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้