วิธีเตรียมตัวรับมือน้ำท่วม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย earth_ek96, 11 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ข้อมูลทั่วไป
    ช่วงนี้หันไปทางไหนก็ดูท่าว่าจะเจอแต่ข่าวอุทกภัยที่กำลังใกล้เข้ามา และนี่นับเป้็เหตุการณ์ที่บางครั้งไม่สามารถเลี่ยงได้ ทว่า เราสามารถป้องกันได้ โดยการผ่อนหนักเป็นเบา ถ้าหากคุณรู้จักเตรียมความพร้อมไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ

การดูแลทรัพย์สินในช่วงน้ำท่วมนั้นล้วนแต่เป็นเรื่องสำคัญเช่นเดียวกับรถยนต์ ที่เป็นหนึ่งในปัจจัยในชีวิตประจำวัน สำหรับปัจจุบัน ซึ่งหากคุณกำลังจะเจอภัยน้ำท่วมสิ่งต่างๆต่อไปนี้ เป็นคำแนะนำจากเราในการดูแลรถของท่าน

ก่อนภัยจะมา

ถ้าเป้นไปได้อย่างที่เราบอกการเตรียมรับมือน้ำท่วมนั้นถือว่าเป็นเรื่อง สำคัญที่สุด โดยเฉพาะอย่างยิ่งรถยนต์นั้นการไม่ให้รถนั้นโดนน้ำท่วมก็ย่อมเป็นทางออกที่ดีที่สุด การหาที่จอดปลอดภัยที่พ้นจากระดับน้ำนั้นทำให้รถไม่เสียหาย แต่ก่อนเอารถไปจอดก็พยายามดูด้วยการที่เราจอดรถทิ้งไว้ในจุดนั้นจะปลอดภัยจากรถหายหรือไม่ ที่สำคัญของมีค่าทั้งหลายเอาออกจากรถ และล็อคระบบป้องกันต่างๆให้เรียบ เพื่อป้องกันการโดนงัดหรือขโมยรถยนต์

เมื่อน้ำท่วม

หากคุณไม่มีเวลาที่จะหนีน้ำได้ทันแต่น้ำนั้นยังไม่ขึ้นสูงมากพอที่จะทำให้ของคุณจมไปทั้งคันได้นั้น ให้คุณดำเนินการตามขั้นตอนต่อไปนี้ก่อนที่จะสายเกินไป

1.ครอบท่อไอเสีย ในกรณีที่น้ำมีโอกาสขึ้นสูงจนสามารถท่วมรถเกินครึ่งคันนั้นให้คุณ นำถุงพลาสติกมาครอบท่อไอเสียเอาไว้เพื่อป้องกันเข้าไปยังท่อไอเสีย โดยเฉพาะใครที่ชอบใส่ท่อแต่ใหญ่ๆควรรีบจัดการโดยเร็ว

2.อุดท่อในชุดกรองอากาศ เมื่อจัดการท่อไอเสียเสร้จแล้วก็ให้มาจัดการทางเข้าอากาศที่อยู่ในหม้อกรองอากาศกันต่อตรงนี้ ให้คุณใช้วิธีขยำกระดาษแล้วห่อด้วยถุงพลาสติดใสขนาดพอดีท่ออากาศยัดเอาไว้ โดยให้อุดท่อที่อยู่ก่อนเข้าตัวแผ่นกรองอากาศ ซึ่งจะทำให้น้ำไม่สามารถไหลเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้

3.ถอดขั้วแบตเตอร์รี่ เมื่อทำ2อย่างเสร็จแล้ว สิ่งที่ไม่ถูกับน้ำนั้นคือไฟฟ้า และเราแนะนำให้ถอดขั้วแบตเตอร์รี่ออกเพื่อลดความเสียหายจากภัยน้ำท่วมที่จะเกิด ในกรณีนี้สำคัญมากสำหรับรถยนต์รุ่นใหม่ ให้สอบถามยังศูนย์บริการใกล้บ้านก่อนว่าจะสามารถถอดแบตเตอร์รี่ได้หรือไม่ เพราะรถบางรุ่นต้องการไฟไว้เลี้ยงระบบ ข้อนี้สำคัญมากห้ามลืม

4.กล่องคอมพิวเตอร์ตัวนี้น่ะสำคัญ รถยนต์ในปัจจุบันนั้นมีการควบคุมด้วยระบบคอมพิวเตอร์เสียส่วนใหญ่ ซึ่งทำให้มันมีหน่วยประมวลผลที่เรียกว่ากล้องคอมพิวเตอร์ หรือ ECU (Electonics Control Unit) ที่ค่อนข้างจะละเอียดอ่อนหากถูกน้ำท่วม ในการป้องกันนั้น ให้ทำการครอบด้วยถุงพลาสติก หรือในรถบางรุ่น โดยเฉพาะรุ่นเก่าสามารถถอดเก็บไว้ได้ แต่ในกรณีรถรุ่นใหม่นั้น สอบถามรายละเอียดให้ดี เพราะอาจจะก่อให้เกิดปัญหาตามมาได้ แต่ความจริงแล้วกล่องพวกนี้ทนน้ำในระดับหนึ่ง แต่ถ้าน้ำท่วมระดับสูงก็สามารถทำให้เกิดความเสียหายได้เช่นกัน

5.คลุมรถด้วยผ้าคลุมกันน้ำ ผ้าคลุมรถบางรุ่นนั้นมันมีคุณสมบัติที่สามารถจะกันน้ำได้ในระดับหนึ่ง ทำให้ลดความเสียหายโดยเฉพาะในห้องโดยสารได้พอสมควรเลย ทางที่ดีไปหามาไว้สักอันก็ดีเหมือนกัน และอย่างลืมผูกให้แน่นรัดให้แนบชิดรถมากที่สุดเท่าที่จะทำได้

ทั้ง 5 ข้อนี้สามารถช่วยให้รถของคุณปลอดภัยจากความเสียหายที่เกิดขึ้นได้ไม่มากก้น้อย แต่ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับกระแสน้ำและระดับน้ำด้วยสูงขึ้นมากน้อยเพียงใด เพราะน้ำยิ่งสูงยิ่งมีแรงดันมาก ทำให้ไม่ว่าเราจะป้องกันดีแค่ไหน ก็อาจจะยังเสียหายอยู่ดี

2. EK Estimate Jai

EK Estimate Jai New Member Member

217
    1
    0
    พร้อมรับมือกับมันหน่อยนะครับ เลี่ยงไม่ได้จิงๆละครับปีนี้

3. มันไม่มีที่ปลอดภัยสำหรับเอารถไปจอดหนีน้ำแล้วตอนเนี้ย นำมันท่วมไปหมดเกือบทุกพื้นที่แล้ว

4. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    ขอบคุณครับ

5. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    หนักหนาจริงๆปีนี้

6. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    สำหรับเพ่โต้ง และคนอื่นๆคับ ถ้าไม่มีที่ไปจิงๆ ถ้ากลัวรถเป็นรอย ก็ซื้อผ้าพลาสติกใสคลุมไว้1ชั้นก่อน ไม่ต้องย้าย จอดสู้แม่งเลยถ้าไม่ถึงคอนะ555

7. Good Idea ว่ะ เจ๋ง

8. INITIAL_D

INITIAL_D New Member Member

207
    2
    0
    ห่อซะเป็นห่อหมกเลย 555. แล้วมีวิธีป้องกันตอนขับรถลุยมะคับ

9. Ka-Thi

Ka-Thi New Member Member

159
    0
    0
    ....ห่อหมก EK จร้า.....

10. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ห่อแบบในรูปก็ดีนะครับพี่ๆ

แต่ผมว่า หาที่ให้ EK ของเราแอบดีกว่านะ

เท่าที่ดูหลายๆที่วิเคราะห์กัน เขตกทม. มีถึง 0.5 เมตรครับ

บ้านผมอยู่เกษตร ผมเอาลูกสาวไปแอบชั้นหกแร้วว

ตอนนี้มีหลายที่เปิดรับจอดรถนะ อยู่ในเมืองก็ใช้ตึกต่างๆให้เป็นประโยชน์เถอะครับ

ใช้รถเมล์ รถไฟฟ้าไปก่อน ลำบากหน่อยแต่ดีกว่าแกะรถทั้งคันมาไล่น้ำครับผม

11. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    http://www.trafficpolice.go.th/download/flood54.pdf

รายชื่อสถานที่จอดหนีน้ำท่วมจาก กองบังคับการจราจร ครับผม

ที่ไหนคิดตังเท่าไหร่ ก็พิจารณากันนะ

ตอนนี้ทราบว่าหลายที่เต็มแล้ว ลองดูเอาครับผม

ใครจะว่าตื่นตูมอย่าไปสนใจ

ตื่นตัว ป้องกัน ไว้ดีกว่า นั่งลุ้นครับ เครียด

:)

12. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ผมไปจอดรถที่ ระยอง เลยครับ ในศาลอาญาเลยครับ ปลอดภัยจากน้ำเหนือ แต่กลัว สึนามึ ครับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้