ปัญหาเกิดจากการเปลี่ยน ล้อจาก 14" เป็น 15"

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย sdee, 14 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sdee

sdee New Member Member

56
    3
    0
    พอดีผมเพิ่งไปเปลี่ยนล้อจาก 14"(เดิมๆๆ) เป็น 15" (Lenso project D spec C 15x7 ET+38) แต่ผมรู้สึกถึงข้อแตกต่างและข้อสงสัยครับ
    1. ทำไมรู้สึกรถอืด กระด้าง และบังคับรถไม่ถนัดเหมือนเดิม มาจากสาเหตุใดครับ
    2. ยางใหม่ที่เหมาะสมกับรถเดิมควรใส่ขนาดเท่าไรครับ (ปัจจุบันใส่ Falken ZIEX912 195/55/R15) ถ้าใส่ 195/60/R15 จะเหมาะสมมั๊ยครับ

2. Toajeed

Toajeed New Member Member

10
    2
    0
    ผมก็ใส่อยู่นะ Lenso project D spec C 15x7 ET+38
    1. เพราะว่าหน้ายางกว้างขึ้น ผิวสัมผัสหน้ายางเพิ่มขึ้นทำให้เกิดแรงเสียดทานและแรงสะท้อนเพิ่มขึ้น การหมุนพวงมาลัยหนักขึ้น นี่คือสิ่งที่สูญเสียไป สิ่งได้มา เกาะถนน ระยะเบรคสั้นลง
    2. ยางที่เหมาะสม 195/55/R15

3. sdee

56
    3
    0
    k'Toajeed ใส่แล้วเป็นไงบ้างครับ max รุ่นนี้

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ลมยางแข็งไปหรือเปล่าครับ

ตั้งศุนย์มาดีหรือเปล่า

ปกติไม่น่าจะเปลี่ยนแปลงมากขนาดนั้นน่ะครับ แต่เรื่องความกระด้าง ต้องเห็นชัดอยู่แล้ว เพราะตอนขอบ 14 แก้มยางอย่างหนา

5. Toajeed

Toajeed New Member Member

10
    2
    0
    ก็ไม่มีอะไรนี่ครับ สวยดีผมชอบ ก้านยก ใส่คาลิบเปอร์แต่ง ไม่ติดก้านน่ะครับ

6. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ถ้ารถอืดก็ไม่แปลกครับ เส้นรอบวงเเพิ่ขึ้นเยอะเลย
    ลองเอาเว็บนี้ไปหาขนาดยางนะครับ
    http://www.1010tires.com/tiresizecalculator.asp

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ยางที่ใส่เป็น spec ที่ถูกต้องสำหรับ ek แล้ว อย่าไปเปลี่ยนให้เปลืองเงินเลยครับ
    ไม่มีผลขนาดรู้สึกได้หรอก ถ้ากว้าง 7 ใส่ได้ถึง 205/50/15 (ยางนอก)
    การเกาะถนนและเบรคสำคัญกว่าอย่างอื่นครับ

8. อุปทานไปเองหรือป่าวครับ เปลี่ยนล้ออย่างเดียว คงไม่ต้องถึงขนาดไปตั้งศูนย์ใหม่หรอกมั๊ง
    เพราะรถจะอืด หรือกระด้างไม่มีผลกับการตั้งศูนย์เลย ถ้าขับแล้วไม่ตรง ดึงซ้าย ดึงขวานั่นก็อีกเรื่อง
    ถ้าลมยางแข็ง รถก็ไม่น่าจะอืด น่าจะพุ่งดี แต่กระด้างขึ้น พวงมาลัยหน้าจะตอบสนองไวขึ้นนะครับ

9. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    น่าจะคิดไปเองครับ ....เด๋วก็ชิน

แอบไปเปลี่ยนมาตอนไหนครับอาจารย์...

10. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    นิ้วเดียว ความรู้สึกไม่น่าจะเปลี่ยนไปจนรู้สึกได้นะครับ ผมจาก 14 ไป 17 ยังรู้สึกไม่เยอะเลย

11. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    เดี๋ยวก็ชินครับ

12. sdee

56
    3
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เมื่อวานเลยวัดแรงดันลม (ตอนเปลี่ยนยางจากร้าน) เป็นดังนี้
    หน้าซ้าย 32 psi หน้าขวา 28 psi
    หลังซ้าย 28 psi หลังขวา 32 psi
    ครับ
    ปัจจุบัน หน้า 32 psi หลัง 30 psi ครับ แต่ยังเด้งบ้างแต่ก็ดีขึ้น (แต่ก็จริงอาจยังไม่ชิน)

13. sdee

56
    3
    0
    ไปเปลี่ยนวันพุธที่ผ่านมาครับ เริ่มเข้าหน้าฝนแล้ว เปลี่ยนซะก่อนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2011
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้