สอบถามเรื่อง ลูกปืนล้อ,ลูกปืนดุมล้อ,ลูกรอกสายพาน(มีสองเรื่องครับ,ประโยชน์กับสอบถาม)

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Darkitem, 14 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Darkitem

Darkitem New Member Member

97
    0
    0
    เรื่องที่1..พอดีวันนี้เอารถเข้าอู่เพื่อที่จะทำเรื่องเบรก เพราะว่้าเมื่อวานขับรถอยู่ดีๆ รถเกิดเบรกขึ้นมาเอง (ไม่รู้เพราะอะไร) ทีแรกนึกว่าลูกสูบเบรก เช็คไปเช็คมาเป็น แม่ปั้มเพราะว่าข้างในจะมี ลูกยาง(ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า)มันบวมอ่ะครับ เปลี่ยนแ้ล้วโอเคครับ เลยถือโอกาศเปลี่ยนผ้าเบรกด้วย
    -- อาการมันคือขับรถอยู่ดีความเร็วเริ่มลดลง แล้วเหยียบเบรกไม่ลอง รถจอดสนิทเหมือนเหยียบเรกแบบสุดๆครับ ผมพยายามขับไปจอดริมฟุตบาท รอซักพัก ขับได้เหมือนเดิม แต่ซักพักก็เป็นอีกครับ ประมาณเนี่ยครับ
    เรื่องที่ 2.. สอบถามครับ สืบเนื่องมาจากเรื่องที่หนึ่ง ทำเบรกอยู่ก็เลยนึกอยากเปลี่ยน ลูกปืนล้อ,ลูกปืนดุมล้อ,ลูกรอกสายพาน ขึ้นมาเนื่องจากว่าผมไม่ทราบว่าคนที่ผมซื้อรถต่อจากเขา เขาเปลี่ยนล่าสุดเมื่อไหร่ ขับช้าๆมันเสียง ขรูดๆๆ แต่เสียงเบา (แต่ไอ้เสียงอย่างนี้มันมาจาก ลูกปืนล้อ,ลูกปืนดุมล้อ,ลูกรอกสายพาน หรือเปล่าครับ) ขอบคุณล่วงหน้าครับ:):):)

*** ปล. ใช้ยี่อะไรดีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2011
  2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ลูกปืนล้อหน้าเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนได้ แต่ก็ค่อนข้างแพง น่าจะข้างละ 1000 นะครับ
    ลูกปืนล้อหลัง ต้องเปลี่ยนทั้งดุม ราคาก็แพง น่าจะข้างละ 1500 ครับ(ราคาไม่ชัวร์นะครับ ผมเปลี่ยนนานแล้ว)
    ถ้ายังไม่เสีย ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ วิธีการเช็ค ก็ยกรถขึ้น ลองหมุนล้อต้องไม่มีเสียง โยกล้อดูล้อต้องไม่คลอน
    ลูกลอกสายพาน ก็เหมือนกันครับ ถ้ายังไม่เสียก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ เสียงที่ดังครูดๆๆ คงตอบไม่ได้ว่าดังจากอะไร แนะนำหาอู่ที่ไว้ใจได้ ให้เค้าเช็คให้ครับ

3. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    กลัวว่าเสียงครูดๆ มันจะแค่ พลาสติกซุ้มล้อหลุดมาโดนล้อ อะสิ ><"

4. Darkitem

97
    0
    0
    ยางซุ้มถอดแล้วครับกะจะเบิกใหม่ครับผม

5. Darkitem

97
    0
    0
    ลองเช็คตามที่แนะนำมาแล้วครับ ล้อหลังโอเอครับส่วนล้อหน้าเวลาหมุนจะมีเสียงครับแต่ไม่ดังมากเนื่องจากไม่มีน้ำหนักตัวรถมากดทับครับ ขอบคุณครับผม

6. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    สงสัยต้องเช็ึคบ้างแล้ว

7. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    สงสัยต้องเช็ึคบ้างแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้