+++++ เปิดกล่องอุปกรณ์ประหยัดน้ำมัน Norm +++++

การสนทนาใน 'Vios Project Club' เริ่มโดย Napp, 18 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    พอดีได้อ่านกระทู้ของเพื่อนใน Vios-Club เลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ
    Credit คุณ TAE-tae

เมื่อวานได้มีโอกาสติด Ground wire ให้ลูกค้าท่านนึง ติดเสร็จเลยได้เจ้าตัวนี้มาเป็นของแถม หลายๆครั้งก่อนหน้านี้ได้มีเพื่อนๆโทรมาถามผมกันเยอะมากเกี่ยวกับเจ้า อุปกรณ์ตัวนี้ว่ามันคือตัวอะไร ทำไมในกล่องมีไฟด้วย มันจะเหมือน Ground wire + Voltage stabilizer รึเปล่า เพราะส่วนใหญ่จะสับสนจากการที่ถูกโฆษณาว่าเป็นอุปกรณ์ประหยัดน้ำมัน และเพิ่มประสิทธิภาพให้รถแรงขึ้น ครั้งนึงตอนอุปกรณ์ตัวนี้ออกมาจำหน่ายใหม่ๆผมเคยโทรไปสอบถามรายละเอียด ทางบริษัทที่ผลิตได้แจ้งว่ามันคืออุปกรณ์ประหยัดน้ำมัน ไม่ใช่ Ground wire โดยภายในกล่องได้ใส่ชิพประมวลผลการประหยัดน้ำมันไว้ จึงได้ผลดีกว่าการติด Ground wire :D

ส่วนตัวผมรู้อยู่แล้วว่าเจ้าตัวนี้แท้จริงมันคืออะไร และภายในกล่องมีอะไรอยู่บ้าง เพราะเคยเห็นมาก่อนหน้านี้แล้วแต่ไม่มีโอกาสถ่ายรูปไว้ เพิ่งได้มีโอกาสคราวนี้ ลองมาดูไปพร้อมๆกันเลยครับ

ตัวกล่องครับ สายที่เห็นด้วนๆด้านหลังคือตัดเอาไปทำอย่างอื่นครับ เดี๋ยวจะเฉลยให้ดูตอนหลัง

แกะฝาดำๆออกมาแล้ว แงะอยู่นานเหมือนกันเพราะเค้าติดซิลิโคนไว้ เป็นยังไงครับเริ่มคุ้นๆหน้าตากันรึยัง

ขยับออกมาอีกนิด ชัดรึยังครับว่ามันคืออะไร ใช่แล้วครับมันคือ Ground wire ดีๆนี่เองครับ

แล้วชิพประมวลผลอยู่ไหนหว่า พลิกไปพลิกมาหนุนหาแล้วหาอีกก็มีเท่าที่เห็นนี่แหละครับ เพลทขาวๆที่เห็นนั่นก็คืออลูมิเนียม ซึ่งทำหน้าที่เป็น terminal รวมสายกราวด์

แล้วไฟล่ะมันมาจากไหนและมีหน้าที่ทำอะไร สังเกตุดูในรูปครับ เค้าใช้วิธีเอาหัวแร้งจี้ที่สายให้ทะลุไปถึงทองแดงแล้วเอาสายไปจากหลอด LED มาแต้มติดไว้ ส่วนที่ตัวหลอดก็จะมี R 1/4watt ตัวคร่อมไว้ตัวนึงกันหลอดขาด (เจ้านี่คงไม่ใช่ชิพประหยัดน้ำมันที่เค้าบอกมั้ง)

จบแล้วครับผม สรุปแล้วมันคือ Ground wire ดีๆนี่เองครับ หวังว่าคงกระจ่างๆสำหรับคนที่ยังไม่รู้นะครับ และสำหรับบางคนที่เคยเถียงหัวชนฝากับผมว่าในกล่องมันคือ Voltage stabilizer หลังจากเห็นรูปก็น่าจะชัดเจนแล้วนะครับ :eek: :eek:

ส่วนรูปนี้เฉลยครับว่าทำไมกล่องมันหางด้วน เพราะมันได้แปลงร่างมาเป็น Ground wire + Voltage stabilizer ของจริงไงครับ....อิอิ :p

2. --- OS11 ---

--- OS11 --- New Member Moderator

573
    3
    0
    โห้......มันเล่นกันแบบนี้เลยหรอ

3. ดีนะที่ออกมาเตือนไว้ก่อนไม่งั้นผมใส่แน่(ถ้าเหลือจากเที่ยวปีใหม่)

4. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    ทาง บ. AutoDust ออกมาชี้แจงตัวผลิตภัณฑ์ เลยขอก๊อปข้อความมาให้เพื่อนๆ ได้อ่านนะครับ รวมถึงคำชี้แจงของคุณ TAE-tae ที่มีต่อผลิตภัณฑ์ :mrgreen:

5. Dream2526

Dream2526 New Member Member

941
    6
    0
    งับๆขอบคุณคุงแพนสุดหล่อที่นำมาบอกกันนะคับ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้