ช่วยด้วยครับเรื่องการต่อ capacitor งงมากครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย cafiroA31-1995-24v, 28 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่า.....ผมได้ต่อเครื่องเสียงแล้วก็ Cap เสร็จเรียบร้อยแล้วแต่ปรากฏว่าไฟที่ Cap ไม่ยอมดับ ดึงสวิทกุญแจก็ยังไม่ดับ

วิธีการต่อ + Cap ไปเข้า + แอม - cap ไปเข้า - แอม ถูกไหมครับ ?????

คือตัว Cap ที่ผมต่อนี้เป็นหน้าจอดิตจิตอลมีตัวเลขโวทบอก....มีแต่ขั้ว + กับ - ไม่มีขั้ว atena(สายรีโมท)
    ทำยังไงให้ไฟมันดับครับ

หรือว่า ปกติไฟมันไม่ดับอยู่แล้วหรือว่าผมต่อผิดครับ
    ถ้าไฟมันไม่ดับจะทำให้แบตรถผมหมดหรือเปล่าครับ

ขออีกนิดครับท่าน เราจะมีวิธีตรวจสอบได้ยังไงว่า cap ของเราเก็บไฟได้ดียังไม่รั่ว

พี่ๆท่านใดพอที่จะช่วยแนะนำผมทีบ้างครับว่าต้องทำยังไง

----------ขอบคุณมากๆครับ----------

1. anuchakl

anuchakl New Member Member

16
    0
    0
    อันนี้ผมเลยงงเลยครับ ปกติแล้วถ้าตัวคาปามีระบบไฟหรือจอแสดงผล มันจะต้องมีขั้ว Remote มาด้วยนะครับ
    แต่ถ้ามันไม่มีมาก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันนะครับ แตที่แน่ๆถ้ามีแต่จอแสดงค่าโวลท์อย่างเดียว
    ไม่น่าจะทำให้แบตหมดได้นะครับ เพราะตัวแสดงผลแบบนี้จะกินไฟน้อยมากเลยครับ
    วิธีแก้คือ คุณลองใส่รีเลย์ที่ขั้วบวกนะครับ คั่นระหว่างจากแอมป์กับคาปา
    แล้วต่อสายRemote จากแอมป์มาควบคุมรีเลย์ครับ จะทำให้เมื่อแอมป์ทำงาน รีเลย์ก็จะสวิทย์ให้ไฟไปเข้าคาปาด้วยครับ ถ้าท่านต่อไม่ได้ลองหาร้านเครื่องเสียงเล็กๆต่อให้ก็ได้ครับ
    ยังไงรอฟังคำตอบจากท่านอื่นๆด้วยนะครับ

2. pumpum

pumpum New Member Member

45
    1
    0
    ถ้าเอารีเลย์ไปคั่นระหว่างแอมป์กับคาปา ผมเกรงว่า คาปา จะกลายเป็นไร้ประโยชน์อ่ะสิครับ โดนขวางทางไฟ ไม่ดีครับ ไม่เห็นด้วยอย่างแรง

จริงๆ ตัวคาปาไม่ว่าจะมีเลขบอกโวลท์หรือไม่ก็ จะต้องถูกต่อตรงอยู่แล้วและก็จะทำงานอยู่ตลอดเวลา ส่วนที่จะทำงานพร้อมแอมป์จริงๆ มีแค่ตัวดิจิตอลโวลท์มิเตอร์เท่านั้นครับ และดิจิตอลโวลท์มิเตอร์ก็จะแค่คล่อมขั้วของคาปาไว้เท่านั้นเอง โดยมีรีเลย์คอยเปิดปิดการทำงาน

ทีนี้ผมไม่ได้เห็นรูปคาปาของคุณซะด้วย คาดว่าเป็นของจีนแหงๆ ใช่ไหม
    แยกเป็นสองกรณี
    กรณีที่ 1บนแผงวงจรด้านบนของคาปา มันก็มีรีเลย์อยู่แล้วแต่ไม่ได้ถูกต่อขั้วไว้ ก็หาขั้วซะ ทำขั้วรีโมทให้เรียบร้อย
    กรณีที่ 2 มันไม่มีรีเลย์จริงๆ ตั้งใจออกแบบมาแบบนั้น ว่าต้องแสดงผลตลอดเวลา เราก็แก้ได้โดย

1 ถอดส่วนโวลท์มิเตอร์ออกมาตัดไฟเลี้ยงวงจรแล้วเอารีเลย์มาคุม พูดง่ายๆ ทำขั้วรีโมทเองนั่นแหละ
    2 ถอดส่วนโวลท์มิเตอร์ออกมา โยนทิ้งไป ใช้แต่ตัวคาปาเพียวๆไม่ต้องแสดงผล
    3 ช่างแม่ม.... สนใจอะไรนักหนา มันไม่หมดง่ายๆ หรอกแบตน่ะ ขั้วแบตบางแบบเขายังมีตัวโวลท์มิเตอร์เลย ไม่เห็นจะหมด ถ้าไม่สบายใจ ก็ทำตามวิธีที่ 2

3. AE01

AE01 New Member Member

69
    0
    0
    น่าจะเป็นแบบออโต้ครับคือเวลาไม่ได้ใช่งาน(เปิดเครื่อง)มันจะดับเอง

มาตอบละ

ใช่แล้วครับไอ้เจ้าคาปาหรืcapตัวที่ท่านว่ามาเนี่ยไม่มีสายรีโมทมันเป็นระบบออโต้ครับมีแค่สองขั่ว+กับ-
    นั่นก็หมายความว่ามันเป็นระบบออโต้ครับการทำงานของมันคือเมื่อเราต่อครั้งแรกโอเคมันจะติดเพราะตอนนั้น
    ระบบจับกระแสมันจับได้ว่ามีการใช้กระแสหรือไฟมันกระเพื่อมจะทำให้เจ้าคาปามันติดไฟก็แสดงและเวลาเปิดเพลงเช่นกัน
    มันก็จะติดอัตโนมัติเพราะเวลาเราอัดเบสหรือเพราะเวอร์ทำงามจะใช้กระแสไปเลี้ยงมันก็ทำงานเหมือนกันแต่หากคุณสุดหล่อเนี่ย
    ดับทุกอย่างจนนิ่งไฟในรถมันจะเริ่มนิ่งไม่มีการทำงานตัวคาปาจะยังไม่ดับมันจะทำงานอยู่เพื่อรอจับกระแสไฟเมื่อสักพักมันจะดับเอง
    ไม่ต้องห่วงครับไม่พังหรอกและไม่มีบ้านไหนออกแบบคาปาติดติดตลอดเวลครับเชื่อได้เลยหากไม่แน่ใจมาขายให้ผมกะได้จะเอาไปขายต่อให้
    ห้องขายของมีคนอยากได้อยู่หรือไม่มั่นใจก็ทำสวิทเลยครับสวิทต้องใหญ่ให้พอกับสายแบตเพราะสายแบตต้องวิ่งเข้าคาปา555งานเข้าแน่ๆมาแค่นี้ครับไปละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้