รถเต่าวางเครื่องอะไรได้บ้าง นอกจากของตัวเอง

การสนทนาใน 'Motorsport Forum' เริ่มโดย By Tum, 16 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. By Tum

By Tum New Member Member

91
    0
    0
    :cool:อยากวางเครื่องให้เต่าใหม่ แต่ไม่อยากใช้ยี่ห้อเดิม
    เผื่อมันจะกลายเป็นกระต่ายได้บ้าง จะได้เอาไปสวน เจ
    แนะนำทีฮะขอบคุณ

2. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ที่เห็นๆมา วางเครื่องEJ ของอิม

เครื่องSR20

ประมาณนี้หละครับ

3. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
  4. By Tum

91
    0
    0
    แล้วเอามาโม ช่วงล่างมันจะกะจายหรือป่าว
    ที่ไหนรับวางเครื่องแบบนี้บ้างฮะ แนะนำที
    ขอบคุณ

5. By Tum

91
    0
    0
    .........................................................

6. Mokan

Mokan New Member Member

50
    0
    0
    จะเอาเต่าไปสวนเจอ่ะนะ ถ้าขับสวนกันละก้อพอได้ แต่ถ้าจะเอาไปสวนเจแบบแซงกระจายนั้น.....ฝัน นอกจากเจนั้นจะโทรมโคตรๆ

อยากสวนเจ ต้องถามก่อนว่าเจแบบไหน ถ้าเจโทรมๆอาจจะพอเป็นไปได้ แต่ก้อยังเหนื่อย ถ้าเป็นเจแบบที่วิ่งแดร็กแถวๆ 8 วิละก้อ.......ฝัน ไม่ว่าจะด้วยเครื่องอะไรก้อตามแต่ นี่พูดถึงสำหรับในบ้านเราและงบประมาณที่เราๆมีกันนะ แต่ถ้าเงินไม่จำกัดละก้อ อะไรๆก้อเป็นไปได้ คำถามก้อคือ "แล้วจะไปนั่งทำจากโฟล์คเต่าทำไมให้เมื่อยตุ้ม?"

พวกเราอาจจะเห็นในหนังสือโฟล์คเต่าเมืองนอกแล้วอาจจะเถียงว่า "เมืองนอกเขายังทำได้เลย" เอ่อ....ก้อนั่นมันเมืองนอกอ่ะนะ สปอนเซอร์เขาตรึม เขามีเงินมาเผาเล่นได้ เครื่องเขาวิ่งกันหมื่นรอบ (เครื่องทรงโฟล์คเต่าเนี่ยแหละ) เกียร์เขาลูกนึงหลายๆแสน แถมระเบิดได้ทุกรอบ เพราะยังมีเครื่อง spare อีกสิบกว่าเครื่อง ถ้าแบบนั้นละก้อ....ทำได้

จะเอาเครื่องอื่นมายัดท้ายโฟล์คเต่านั้นไม่ยาก มีบริษัทชื่อ Kennedy ที่ทำชุดคิทสำหรับเอาเครื่องอย่างอื่นมาใส่กับเกียร์โฟล์คเต่า มีตั้งแต่เครื่องโรตี เครื่องสบายรู ไปจนถึงเครื่อง Chevy V8 ใส่แล้ววิ่งเล่นได้สนุกๆขำๆ แต่ถ้าจะเอามากระทืบเพื่อกินเจ เกียร์คงพังก่อน เพราะเกียร์รถโฟล์คเต่าออกแบบมาให้ใช้กับเครื่อง 50-60 แรงม้า รุ่นเก่าๆมีแค่ 36 แรงม้าเอง แล้วถ้าเอาเครื่อง 300 แรงม้าต่อเข้าไป จะเหลือไม๊นั่น คิดดูเอานะ

อยากเล่นนั้นเล่นได้ แต่อย่าตะกละ และอย่าฝืนธรรมชาติ รู้ป่ะ:D

7. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    รถผม 3 ปี เกียร์/เฟืองท้าย (มันอยู่ในลูกเดียวกัน) พังไป 6 ครั้ง...........

ไม่ใช่ไม่มีทางแก้ครับ ทางแก้มันมี แต่เงินไม่ถึง อย่างที่คุณ Mokan ว่าครับ อย่าไปฝืนรถ ทุกวันนี้ผมก็ลดบูสท์ลงครับ จาก 0.8 บาร์เหลือ 0.5 บาร์ จะได้ช่วยถนอมเกียร์ได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

:)

8. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    สรุปแล้ววางไปยังเนี้ย..................

9. dx_4agte

dx_4agte New Member Member

3
    0
    0
    porsche วางได้ไหม ยกมาทั้งเกียร์เลย

10. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ส่วนมากเห็นวาง EJ 20 กับ 13B เพราะเครื่องสองตัวนี้ จะสั้น

แต่เคยเห็นของเมืองนอกว่าง 4A-GE

11. Dbass

Dbass New Member Member

155
    3
    0
    เมื่อซัก 10 ปีก่อนที่ชลุบรีก็มีเต่าวาง 4A-ge รถสีชมพู ต้องเดินหม้อน้ำมา

ด้านหน้า เจาะรูฝากระโปรงหาพัดลมไฟฟ้ามา .. กระดองหลังก็ตีทำใหม่

เครื่องมันโป่ง ปูดเลยออกมา แล้วมีเจาะรูระบายหลังกระดองอีก

ตอนนี้ไม่เห็นนานแล้ว ไม่น่าเลี้ยวได้ดีกว่าเครื่องเดิม ๆ ..

12. By Tum

91
    0
    0
    เดี๋ยวนี้ เห็นเต่าลงสนามกันเพียบ
    ไม่ทราบว่า ใครรู้บ้างรถเต่า ทำร้านไหน ที่มันแรงๆ กับ เหนียวๆบ้างฮะ
    รบกวนทีฮะ อยากจะเล่นดูบ้าง จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนรถ
    เปลี่ยนแต่ เครื่อง คงไม่เท่าไหร่ เปลี่ยนรถ
    เสียดายสมบัติพ่อฮะ แนะนำที ขอบคุณฮะ

ผมมีเต่านะ ไม่แรงเท่าไหร่คับ (อิอิ) ไม่เคยคิดจะไปสวนใครด้วย เคยวิ่งDRAG อยู่เหมือนกันแต่เล่นเอาสนุกคับ เป็นHOBBY ยามว่างละกัน

- เครื่องแรงทำไม่ยากคับ เงินเท่านั้นคือตัวแปร ถามกลับว่าคุณเงินถึงขนาดไหน จะทำไปใช้อะไร แข่งหรือ?? ใช้งานด้วยป่าว??? ทำไปทำไม???

ไปตอบโจทย์ตัวเองก่อนคับ

- เครื่องเหนียว ถ้ารักที่จะแรง จะซิ่งอย่ากลัวพังคับ ช่างเทพขนาดไหน แต่ขับแบบ... ยังไงมันก้อพัง

- เต่ามันไม่ใช่อยู่ๆจะมาจับทำซิ่งได้ทุกรุ่นนะคับ รูปแบบมันมี สไตล์มันมี คุณมีรถหรือยัง??? ปีไหน ???

- ถ้าอยากจะทำจิงผมจะบอกราคาคร่าวๆให้ก่อนมั๊ยล่ะ ราคานี้ไม่ตายตัวนะแต่ไม่ต่ำกว่านี้แน่นอน นี่คือเครื่องVW. โมเอานะ

* 17-18 วิ.คุณเตรียมตังไว้ ประมาณ 80,000-100,000

* 15 วิ. ลงไป 200,000 up.

ราคาค่าเครื่อง EJ./SR. เบ็ดเสร็จพร้อมวางแบบขับขำๆ แค่งานจบ 200,000 ไงซี๊ดยังคับ

ถ้ายังเงินยังเหลืออีกจัดไปกับ ROTARY 13B. เป็นไง 300,000 ไปโล๊ดดดด...........

- ส่วนอู่ / ร้าน ยังไม่แนะนำคับเดวจะหาว่าไปเชียร์เค้า คุณอยู่แถวไหนอ่ะคับ??? ไปเอาข้างบนที่ถาม ตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ก่อนแล้วเรามาคุยกันใหม่ดีกว่าคับ

มีอีกเรื่องนึงคับ......ทำไมถึงอยากสวนเค้านักล่ะ J.อ่ะ เหนื่อยนะทำรถเพื่อขับตามเค้า จบยากใช้เงินเยอะ

ทำแค่ขับสนุก(ของเรา) วิ่งได้ไม่แพ้รถรุ่นใหม่ๆก้อพอมั๊งคับ

อายุเค้าก้อมากแล้ว (รถ อ่ะ) เป็นสมบัติคุณพ่อด้วย เดวถ้าทำแรงแล้วมันจะไม่เหลือความเป็นเต่านะคับ แซวซะเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้