อยากรู้จัง Jazz กับ Yaris ของไหนแรงกว่ากันอะคับ

การสนทนาใน 'Fit Club' เริ่มโดย Quikup, 2 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Quikup

Quikup New Member Member

13
    0
    0
    ถ้าเปนตัวธรรมดาแบบ ไม่แต่งอะไรเลยอะคับ
    อันไหนจะแรงกว่ากัน

แล้วถ้าแต่งแบบสุดๆเลยอะคับ แรงต้นใครจะดีกว่า แล้วก็ แรงปลายใครจะได้มากกว่ากันอ่า

ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกันเลย ไม่รุ้ว่าเครื่อง VVTi กับ Vtec อันไหนมันเจ๋งกว่ากันเนี่ย

2. underline

underline New Member Member

152
    2
    0
    ถ้าเป็น Vtec ผมไม่เคยได้ขับ
    แต่ idsi กับ vvti ผมให้ vvti ไปเลยครับ กดนิดเดียวไปปรูดเลย

3. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ......เดิมๆ ทั้ง..คู่..เกียร์ไรคับ

.....แล้วแต่..คนขับ.......รถคัน..เดียวกันเปลี่ยนคนขับ...เวลาก็ต่างกัน..

.......อยากบอก..ว่าอะไรแรงกว่า.......แต่มันขัดใจ.ไงไม่รู้

4. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ขึ้นอยู่กะปัจจัยหลายอย่างอะ

คนขับมีส่วนมาก รถแรงขับไม่เปนก้อเท่านั้น

5. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ถ้าเปรียบเทียบแค่ระบบ VTEC กับ VVT-i ยังไง VTEC ก็กินขาดอยู่แล้วครับท่าน
    แต่ถ้าเปรียบกับรถเล็กๆ JAZZ กับ YARIS มันสูสีกันอะเพราะแรงม้าไกล้กันมากๆ
    ยังไงรอดู new Jazz ดีกว่า I-VTEC ม้าเยอะกว่าเห็นๆ

6. art_obscene

art_obscene New Member Member

152
    3
    0
    เดิมๆๆๆๆมา vtec เจอ yaris

ชอบ yaris มากกว่าคับ อิๆๆๆๆ

7. sumopool

sumopool New Member Member

6
    0
    0
    แต่ผมว่า VTEC กับ VVT-i มันก็ไม่แตกต่างกัน แต่ถ้าทางยาว(ไม่แต่งทั้งคู่) VTEC กับ VVT-i
    VTEC แรงดีกว่า (รอติดตามชมความแรงของ i-VTEC ของ แจ๊ส กันเถอะครับ) แรงม้าไม่ต้องพูดเลยครับ

8. Jar 2.0

Jar 2.0 New Member Member

22
    1
    0
    ผมคิดว่า yaris แรงกว่าครับ
    อั้นนี้จากประสบการณ์ตรงเลย
    jazz ออกตัวดีกว่าหน่อย(ไม่รุ้ว่าเวลาเหยีบไม่พร้อมกันหรือป่าว)
    แต่ขับไปทางตรงๆยังไงก็โดน yaris ครับ
    yaris ตีนปลายมากกว่าลื่นกว่า

9. yaris แรงกว่าครับ ต้นพอๆกัน แต่ปลายไหลกว่าเห็นๆ ลองมาแล้ว แตะ190+ครับ เดิมๆ

10. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    แอบเข้ามาดู

มันเปนเพราะเฟืองท้ายอ๊ะเป่า อุ อุ

11. ake sunny b11

ake sunny b11 New Member Member

81
    25
    0
    เคยซัดก่ะ vios เครื่องตัวเดียวกันก่ะยาริส ผมใช้ jazz v-tecได้ 180 แซง vios หลายเมตรอยู่

12. art_obscene

art_obscene New Member Member

152
    3
    0
    ออส ปลายโหดกว่า jazz แน่ๆๆ

13. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    อันนี้ตอบได้เลยคับ ถ้าเทียบ jazz ตัวเก่า yaris ปลายจัดกว่า อัตราเร่งดีกว่า แต่จุดบอดของ yaris ที่มันเป็น ข้อหลักของรถมินิคาร์ คือ อัตรากินน้ำมัน มันกินกว่า jazz แบบที่รู้สึกได้จริงๆคับ ตอนแรกผมใช้ jazz v-tec ตัวเก่า แล้วก็เปลี่ยนใช้ yaris รูปทรงช่องเก็บของและการเก็บเสียง ดีกว่า jazz แต่ สิ่งผมต้องการคือ การประหยัดน้ำมัน ซึ่ง jazz ได้รับเครดิต ตรงนี้ไปเต็มๆ และการเก็บสัมภาระ jazz เก็บของหลังได้เยอะกว่ามาก yaris มีที่เก็บแบบ แมวดม มากๆ ค่อนข้างจะแคบเลย yaris ถ้าซัดเกิน 100 นานๆ ซดเห็นแน่ๆคับ เอาเป็นว่าถ้ากดแช่นานๆ มันซดพอๆ กับ h22a ของ prelude เลยคับ

14. Empty heart

Empty heart New Member Member

96
    2
    0
    ผมใช้ HONDA นะ แต่ถ้าให้ตอบตรงๆ ก็ยาริส ครับผม

15. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    รถผม VTec นะก็ โดน พวก ตระกูล 1NZ-FE ใน Vios หรือ Yaris มาแล้ว

แล้วยิ่งเป็น Vios ตัวแรก ที่ลิ้นยังไม่ไฟฟ้า เกียร์ธรรมดา วิ่งกับ Jazz Vtec เกียร์ธรรมดา สมุมิติว่าเดิมๆทั้งคู่

บอกได้คำเดียวว่า Jazz โดน อะคับ

16. kate-D

kate-D New Member Member

152
    1
    0
    แฟนผมก็ใช้vios auto เดิมๆ

ผมใช้idsi manual แต่งท่อ+กล่อง อีมะเหง็ก ยังไล่viosไม่ทันเลยคับ

17. Twentysix26

Twentysix26 New Member Member

19
    1
    0
    vios better than jazz crub

18. noung1

noung1 New Member Member

10
    0
    0
    ของผมแจ็สเดิม ล้อ15 ของเพื่อนยาริสเดิม ล้อ17 โดนเเพื่อนตอน 120 เซ็ง

19. jazz ต้นจัดกว่าคับ แต่ yaris แรงปลาย เพราะลูกสูบ yaris ใหญ่กว่า jazz

20. โอ โคราช EK

โอ โคราช EK New Member Member

39
    0
    0
    yaris กว่า อยู่แล้ว แต่ผมก็ชอบ HONDA นะ

21. s_nigth kids

s_nigth kids New Member Member

61
    0
    0
    ลองขับแบบ L แล้วก็ S แล้วก็ D ดิครับ

นำมาฝากครับลองมาแล้ว
    ลองขับแบบ L แล้วก็ S แล้วก็ D ดิครับ
    ออกตัวก็ L ลากไปไกลๆแดงหรือพอรู้สึกว่าเริ่มเดินช้าแล้วก็ดันไป S แล้วก็ลากไปรอบไกลๆแดงแล้วค่อยดันไป D แต่ส่วนมากไม่ค่อยได้สับDหรอก ถ้าขับแบบอื่นโดนปลายหมดครับไม่ว่าจะ D 7 speed หรือ S 7 speed โดนหมดครับต่างกันที่ว่าโดนช้าโดนเร็ว ไปลองดูครับ สำหรับ v tec นะครับ
    ข้อได้เปรียบของการขับแบบ L S D คือ รถไม่เสียจังหวะตอนเปลี่ยนเกียลองดูครับ ลองแล้วมาบอกกันบ้างว่าได้ผลยังไงครับ

22. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    GD โดน YARIS
    YARIS โดน GE

23. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    เท่าที่ทราบมา Yaris โดนปัญหาเรื่องกล่อง โดนล๊อคไว้ เพิ่มแรงม้าไม่ได้มากครับ

อันนี้เพื่อนบอกมานะครับ แต่เห็นที่ใส่ Supercharger Bliz ก็วิ่งดีนะครับ

รถผม New Jazz GE ได้แรงม้าหลังการโมกล่องเดิม โดยไม่ยุ่งกับอะไรเลย ได้แรงม้าเป็น 100 นิดๆ

ตอนนี้ทำเพิ่ม ท่อไอเสียกลาง + ปลาย น่าจะวิ่งกว่าเดิมพอควรครับ

คาดว่าจะหาทางลดโหลดต่างๆลงหน่อย และเพิ่มกรองเปลือยเพิ่มไปน่าจะดีขึ้นครับ

24. plugza_52

plugza_52 New Member Member

8
    0
    0
    yaris ลูกสูบมันใหญ่กว่า jazz แต่ระยะชัก yaris มันสั้นกว่า รถที่ลูกสูบใหญ่กว่า ตีนต้นจะพุ่งกว่าเหงๆ แต่ส่วนรถที่มีชักยาวกว่า มันจะเหงผล ในช่วง กลางๆปลายๆค๊บ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้