ทำสีล้อแม็กเอง วิธีการแบบเดียวกับทำสีพ่นรถยนต์ปะครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Do It Yourself, 12 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Do It Yourself

Do It Yourself Guest

0
    0
    0
    พอดีที่บ้านมีเครื่องพ่นสีอ่ะครับ ไปแอบลักจำวิธีการทำสีที่อู่สีมาอ่ะครับ เลยจะทำสีดูบ้าง เริ่มจากทำสีล้อแม็กก่อนอ่ะครับ

- อยากทราบว่าสีโป้วนี่เอาซ่อมตรงขอบแม็กที่เป็นรอยบิ่น ๆ ได้ปะครับ หรือว่าต้องเชื่อมพอกแล้วเจียร์แต่ง อ่ะครับ เพราะเคยถามร้านซ่อมแม็กมาอ่ะครับ พอดีที่บ้านมีอุปกรณ์พวกนี้ครับ

- ทำสีแม็กต้องใช้สีโป้วเก็บงานตอนเตรียมพื้นป่าวครับ

- แนะนำการเลือกใช้แล็กเกอร์และวิธีการพ่นหน่อยครับ

ใครเคยทำสีเองช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    ปกติ..ถ้าไม่เป็นลอยอะไรมากมาก แม็กซ์ไม่ดุง - คด ผมก็จะ ทำสีเองครับ...ใช้ไปสักปี เริ่มเบื่อสีเก่าก็ทำสีใหม่..จะได้ดูสดใส... ถ้าแม็กซ์ไม่เป็นไรมาก..ใช้สีโป้ว เก็บรอยได้ครับ ไปซื้อสีโป้ว แต่ไม่เปลือยนะครับ.. แบบแห้งเร็ว กระป๋องเล็ก ประมา 60-70 บาท ก่อนทำ ควรทำความสะอาดล้อแม็กซ์ ก่อน และควรใกระดาษทราบ เบอร์ประมาณ320 ขัดให้ทั่ว แม็กซ์..เพื่อให้สียึดเกาะได้ดี.. สว่นที่ เป็นรอยถลอก ก็โป้ว แล้วขัดให้เรียบ.. ควรโป้ว แล้วตากแดดทิ้งไว้สัก 1 วัน ให้สีโป้วมันแห้งสนิท แล้วค่อยขัดให้เรียบ.. จากนั้น ควรพ่นสีรองพื้นด้วยครับ...เจ้าสีรองพื้นนี้จะยึดเกาะได้ดีกว่าสีอื่นๆๆ... แห้งแล้วก็พ่นสีจริงสัก2-3 รอบ แต่ละรอบควรให้แห้ง ถ้ามีแดดจัดๆๆจะดี..ไม่ควรพ่นช่วงฝนตก หรือ กลางคืน อากาศชื้นจะทำให้สีด้านดูไม่สด.. แล้วเคลือบแล็กเกอร์เพื่อให้เงางาม...
    ส่วนผมใช้สีสเปร์ยครับ ไม่มีเครื่องพ่นอะ.. เอาตราผึ้งจะดีมีสีให้เลือกเยอะ.. ครับ

BirdULTIMAnia ถูกใจสิ่งนี้
  3. slash123

107
    6
    0
    ตัวอย่าง...แม็กซ์ที่ผมเอามาทำสีใหม่..
    - รูปบน สภาพเดิมสี บรอนซ์เทา.
    - รูป2 หลังจากล้าง ขัด แล้วพ่นสีรองพื้นเทา
    - สีจริงเป็นสีออก ทองไฮเปอร์
    ปล. ถ่ายจากมือถือ ภาพอาจไม่ค่อยชัด:rolleyes: :rolleyes:

4. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ดูดีจัง อยากทำบ้างอ่ะ แต่ไม่มีเครื่องมือ

5. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ต้องลองทำดูแล้วครับ ไม่ต้องจ้างเค้าทำก็อได้ + คะแนนไปครับ

6. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    สงสัยต้องลองบ้างแล้ว

7. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ไม่ยากแฮะ จะยากตรงถอดยางนี่แหละ

8. intel_user

intel_user New Member Member

11
    0
    0
    โห เก่งมากครับ เยี่ยมจริงๆไม่ต้องถึงร้านทำสีซึ่งแพงเอาการ

9. bluea32

bluea32 New Member Member

28
    1
    0
    สีพวก hyper black หาซื้อได้ที่ไหนอ่าครับ
    แล้วพวกปัดเงานี่ใช้ไรทำอะครับใช่เครื่องเจียรหรือปล่าว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2005
  10. ผมว่าถอดยางทำสีได้เนียนกว่า

แต่ตอนใส่ยางกลัวสีถลอกอ่ะ

11. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ของผม ก็พ่นไม่ถอดยางครับผม เอา เทปกาว มาติดๆๆ ให้รอบๆ + กับ กระดาษหนังสือพิมพ์ครับผม เหอๆๆ แล้วก็ เอา น้ำมันเบนซิน เช็ดๆๆๆที่MAG ให้สะอาดครับ แล้ว พ่นเลย

12. jingjoe

jingjoe New Member Member

139
    1
    0

พี่ใช้สีของอะไรอ่ะคับ เบอร์อะไรด้วยคับ หาซื้อที่ไหนอ่ะ ขอบคุณมากคับ

13. slash123

107
    6
    0
    ใช้ของไพแล็ค ( นิปปอนด์เพนท์) มีสีให้เลือกเยอะเลย จะเอาไฮเปอร์ หรืออะไรก็มีครับ วันนี้ผมก็ทำอีกชุด เมื่อวานพึ่งไปซื้อ แม็กซ์ เก่าที่ลงในเวปมา ทำสีใหม่ เค้าเก่าเก็บจริงๆๆ แต่ดีที่ถูกตั้งค์ ขอบ 16 4วง ซื้อมา 2พัน สภาพไม่แตก ไม่คด ไม่ดุง แต่เครอะมากๆๆ

14. slash123

107
    6
    0
    แต่ชุดนี้ไม่ค่อยเนียน.. เพราะเครอะมากๆๆ แถมมีตุ่มน็อตอีก เอาไม่ออก เลยขี้เกียจ.. ขัดพอให้เรียบๆๆพอ..ก็ออกมาอย่างที่เห็นอะ..:D

15. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ไว้ทําบ้างคับเพิ่งไปถ่วงล้อมาขอใช้ให้คุ้มก่อนดีกว่า เเล้วใช้สี่ลองพื้น สีจริง เคลือบอย่างล่ะ กี่กระป๋องคับ

16. jingjoe

139
    1
    0
    สีไพแลคเบอร์อะไรอ่ะคับ และสีรองพื้นด้วยคับ เบอร์อะไรอ่ะ ขอบคุณมากๆ คับ

17. bluea32

28
    1
    0
    ใช่ๆพี่สีเบอร์ไรอ่ะผมไปหาดูที่โฮมโปรของไพแลคอ่ะไม่รู้เบอร์ไหน hyper บ้างอยากได้ hyper black แล้วน้ำยาลอกสีมีขายที่ไหนอ่ะพี่ราคาเท่าไหร่ครับ

18. bluea32

28
    1
    0
    ตามรูปนี่สีไรเหรอครับใช่ hyper black ป่ะ ถ้าใช่รบกวนพี่บอกเบอร์สีด้วยคร้าบ อยากได้อย่างแรงนิ

19. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48

ใช้สีไพแลค เบอร์ S 26 สีดำเมท ครับผม :D :D :D คือผม อยู่สงขลา อะครับ หาซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้างครับผม หาร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายเลยจะดีมั้ยครับผม ราคา 65 บาทครับผม

20. โต้ง3S@beam

โต้ง3S@beam Member Member

46
    5
    8

ใช้สียี่ห้อไรอ่ะครับ ทองเนี้ย
    ของผมก็พ่นเองครับ ขัดๆๆเป็นชั่วโมงๆเลย ถอดล้อ ใช้เบอร์ 1000 ลูบน้ำขัด รองพื้นด้วยสีขาวจั๊ว 2 รอบ ละก็พ่นสีจิง 3 รอบ สุดท้ายเคลือบเงา 1 รอบ 1 วันเต็มๆ ได้แค่ 2 วง เหนื่อยโคต งานออกมายังไม่เนียนเท่าไหร่เลย มี สากๆ หลายที่ ใช้ของไพแล็ก ทั้งหมด 2 วง รองพื้น 2 กระป๋อง สีจิง 3 กระป๋อง/2วง หมดตังค์ไปประมาณ 250/2วง

21. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48

อยากได้เบอร์สีของพี่คนนี้เช่นกันค๊าบบบบ เเล้วตกลงใช้อย่างล่ะกี่ป๋องอ่า อยากได้อย่างเเรงเหมือนกันเลยนิ อิอิ

22. jingjoe

139
    1
    0

สีเบอร์นี้คือสีที่ล้อ watanabe ใช่ป่ะคับ และใช้สีเบอร์อะไรรองพื้นอ่ะคับพี่ ขอบคุณมากคับ:D

23. AekAE110

2,223
    25
    48
    อ๋อ ผมก็ไม่แน่ใจน่ะครับ ว่าเป็น สีwata หรือป่าว คือตอนแรกเลยเนี่ยผมได้ล้อชุดนี้มา เป็น สีดำ ขอบสีทองครับ ผมเลยจะทำสีใหม่ แต่ งบน้อยเลยทำเองดีกว่า ก็ไปร้านสีครับ ดูแคตตาร๊อค สี ก็ เห็น ไพแล็ค S 26 สีดำเมท อะครับ ชอบสุด ก็ซื้อมาครับ

ที่ถามว่าใช้สรอะไรลองพื้นผมไม่ได้ลองพื้นครับ ก็เอามาล้างๆๆ แล้วก็เอาเบนซินเช็ดๆๆ ครับ แล้วไอตรงที่ขอบทองเนี่ย ผมก็เอาสี S 26 เนี่ยครับ พ่นๆๆให้มันกลืนๆกับสีดำตรงก้านมันก่อนครับ แล้วก็ พ่นทั้ง วง บางๆครับ พอแห็งสนิทก็ พ่นซ้ำอีกครับ ทำจำได้ว่าผมพ่น ประมาณ 2-3ครั้งอะครับ ต้องดูด้วยครับ ว่าชอบเข้มมากเข้มน้อยครับผม

มีอะไรสงสัยถามได้ คร๊าบยินดีครับ :D :D :D

24. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    อยากรู้ซื้อสีใส่กาลมพ่นที่ไหน อย่างไรครับ แนะนำหน่อยครับ แล้วแล็กเกอร์นี่ถ้าซื้อแบบใส่กาลมพ่นนี่เหมือนกับกระป๋องสเปร์หรือเปล่า แนะนำหน่อยครับว่าอย่างไหนคุ้มกว่ากันกับงานที่ออกมาถ้าเทียบกับใช้สีสเปย์อ่ะครับ

25. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เรื่องสีของล้อที่เราต้องการนั้น ถ้าจะเอาให้เหมือนใน แคตาร็อต ต้องดูสีพื้นที่เราจะพ่นทับด้วยอ่ะครับ
    ในแคตาล็อคของไพแรค เขาจะมีบอกไว้ ถ้าไม่ได้รองพื้นสีที่เขาแนะนำมา สีมี % เพี้ยนสูงอ่ะครับ

ส่วนกาพ่นลม ผมเคยเห็นขายแถวๆคลองถม มีเพียบเลย ส่วนสีไปขอซื้อสีตามร้านผสมสีก็ได้ ถ้าเป็นสี
    ทั่วๆไปอ่ะ แต่ถ้าจะผสมสีเอง ก็ให้เขาผสมให้ก็ได้ แต่ไม่รู้ว่าแพงอ่ะป่าว สีที่พ่นจาก กาพ่น จะมีความ
    ละเอียดสูงกว่า คงทีกว่าสีเปรย์ เพราะมีถังลมคอยส่งแรงดันแบบต่อเนื่อง ส่วนหัวกาพ่นสีก็ปรับได้ด้วย
    เคยเอา แอร์บัช ที่ใช้พ่นเครื่องบินประกอบของพี่มาเล่น พ่นได้เนียมโครตเลยอ่ะ แต่เปลื่องเพราะถัง
    ลมที่ใช้เป็นแบบกระป๋องแพงด้วยอ่ะ :p

ได้ไม่ได้ซีเรียส ผมว่าสีสเปรย์ก็พออ่ะครับ ถ้าจะซื้อ กามาพ่น แม็ก ต้องซื้อหลายอย่างเลย เช่น ถังลม
    (แบบตามปั้มน้ำมันอ่ะ)กาพ่นสี กระป๋องสี ในจะสายลมอีก :(

26. oni_gtr

oni_gtr New Member Member

50
    3
    0
    อยากทําเหมือนกันครับแต่ไม่มีเครื่อง

27. jingjoe

139
    1
    0

รบกวนอีกครั้งนะคับ อยากทราบว่าพี่ได้พ่นเคลียร์ทับรึป่าวคับ ถ้าพ่นใช้ของอะไรพ่นอ่ะคับ ขอบคุณมากคับ

ใครพอจะรู้ว่าที่ไหนมีขายสีไพแลคเบอร์ s 26 มั่งอ่ะคับ คือวันนี้หาทั้งวันแล้วอ่ะ ไม่มีซักร้านเลยอ่ะ พวกhome pro ,home mart ก็อยู่ไกลๆ บ้านทั้งนั้เลยอ่ะ เซงโคดๆ

28. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เมื่อวานเห็นแว็บๆ ที่ homepro ในห้าง แฟชั่น ไอสแลนด์อ่ะ ฝากระป๋องเขีบนว่า
    "ดำเมท" อ่ะ รหัสจำไม่ได้ แต่น่าจะ S26 อ่ะ

29. slash123

107
    6
    0
    Max ลายก้านใช้สีเบอร์ H26 ออก Hyper Black ส่วนลาย BBS ใช้เบอร์ S35 Hyper Gole Mate ครับ:D

30. AekAE110

2,223
    25
    48
    อ่าไม่ได้พ่นเครียล์ ครับผม ปล่อยในมันดูด้านๆๆไป อิอิ โหดดีคร๊าบ

อืมมมม อย่างน้อยๆ โฮมโปรอะครับ ต้องมี ลองหาๆๆดู ลองเช็กดูก็ได้ครับว่าร้านไหนเป้นตัวแทนไพแล็คเลย พยายามหาเข้าครับ เอาใจช่วย เสร็จแล้วเอามาโชว์กันบ้างน๊า :D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้