D.I.Y.

การสนทนาใน 'Sigma Club' เริ่มโดย TUMKUNG_naraka, 25 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    กระทู้ D.I.Y. สําหรับชาว Sigma Club คับ

ใครมี ไอเดีย อารายเจ๋งๆ จัดไปอย่างให้เสียคับ [​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กรกฎาคม 2008
  2. zai F22b

zai F22b New Member Member

10
    1
    0
    ลิ้นหน้าเหล็กซิ้งค์

ดูรูปกันก่อน
    [media]http://img2.smileupload.com/upload_pic/25-04-2551/01xesu_25042551173336.jpg[/media]

3. zai F22b

10
    1
    0
    [media]http://img2.smileupload.com/upload_pic/25-04-2551/01dpaq_25042551174116.jpg[/media]
    [media]http://img2.smileupload.com/upload_pic/25-04-2551/01oytg_25042551174519.jpg[/media]

4. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ลิ้นยาวๆ เเนวญี่ปุ่นโหดดีคับพี่ไซ :D

ทําเองเก่งอะ

5. zai F22b

10
    1
    0
    ลิ้นหน้าเหล็กซิ้งค์

ทำกันง่ายๆวันเดียวเสร็จ แต่งานเป็นเหล็กถ้าอยากเนียนต้องไปทำสีเอาเอง
    อุปกรณ์
    1. เหล็กซิ้งค์หนึ่งแผ่น(ไม่ต้องกลัวถ้าเหลือเอามาทำอย่างอื่นต่อได้)
    2.กระดาษเทา-ขาวเอาแบบหนา 2 แผ่น (เหลือดีกว่าขาด)
    3.กรรไกรตัดเหล็กคมๆ
    4.ปากกาเมจิก
    5.แม็กซ์เย็บกระดาษ(ไม่ต้องสงสัยเดี๋ยวบอกว่าเอามาทำอะไร)
    6.ท่อนไม้หรือแม่แรงซักสองสามตัว(เวลาวัดแบบจะได้ไม่เหนื่อย)
    7.หาร้านหม้อน้ำที่ไว้ใจได้ซักร้านนึง(อันนี้สำคัญมาก)
    ขั้นตอนการทำ
    1.ลองร่างแบบที่อยากได้ใว้คร่าวๆก่อนเพราะแต่ละคนถ้าทำ
    เองได้ก็คงอยากได้แบบที่ตัวเองชอบกันทั้งนั้น
    2.เมื่อได้แบบแล้วก็นำกระดาษมาทาบกับชายล่างด้านหน้า
    แล้วเอาปากกาขีดตามขอบชายล่าง
    โดยเอาแม่แรงมาคำกระดาษไว้จะได้ขีดเส้นง่ายๆ
    ข้อควรระวังรถแต่ละคันมีอายุการใช้งานไม่เท่ากันเราไม่รู้ว่ารถเคยชนมาแล้วหรือช่างทำสีโป๊วมาเท่ากันรึป่าวบางครั้งการวัดจากชายล่างบางครั้ง
    อาจไม่ตรงกับชิ้นที่จะติดก็เป็นได้

3.เมื่อขีดเรียบร้อยแล้วเราก็จะได้แนวที่ลิ้นหน้าจะต่อกับชายล่าง
    หลังจากนั้นเราก็วัดความยาวจากเส้นที่ได้ออกมา(อันนี้แล้วแต่ว่า
    จะเอายาวเท่าไร ที่ผมทำอยู้ยาวประมาณ 16เซน จะเกินกันชนมา 2เซน)
    4.เมื่อได้แบบแล้วต้องวัดความยาวจากแก้มด้านหนึ่งมาถึงอีกด้านหนึ่ง
    เพื่อทำตัวชายที่ยึดกับตัวถังรถ
    5.เมื่อได้แบบกระดาษแล้วเราก็ตัดตามแบบที่วาดไว้
    ขอควรระวังเหล็กซิ้งค์เป็นเหล็กที่ไห้ตัวได้ดังนั้นเวลาตัดแบบจะต้องตัดเผื่อ
    เอาใว้พับบางส่วนด้วยเพื่อการประกอบชิ้นส่วนและความแข็งแรง

6.ตัดแบบเสร็จรองเอาแบบมาประกอบกับตัวรถดูว่าพอดีกับที่ต้องการรึป่าว
    7.ขันตอนนี้สำคัญมาก นำกระดาษแบบมาทาบกับเหล็กซิ้งค์ตัดตามแบบ
    ถ้าใช้กรรไกรไม่เป็นควรหาผู้ชำนาญ(แนะไว้แล้วว่าร้านหม้อน้ำ)
    8.นำเหล็กแบบที่ได้ไปร้านหม้อน้ำ พับตามแบบประกอบให้เค้า
    ดูแล้วให้เค้าอ้าร์คตามแบบ
    9.เมื่ออ้าร์คเสร็จแล้วมาลองเทียบกับตัรถดู
    ในขันตอนนี้เราจะสามารถปรับระดับสูงต่ำชันลาดได้
    เมื่อได้ตำแหน่งที่ต้องการแล้วเราก็มาทำแผ่นปิดด้านข้าง
    10.ตัดเหล็กให้ได้ตามขนาด
    ให้ช่างหม้อน้ำอาร์ค เสร็จแล้วเอากรรไกรตัดไล่ขอบ
    พ่นสียึดกับตัวรถ เป็นอันจบ
    อธิบายคงไม่เข้าใจเดี๋ยวจะลงรูปประกอบให้จ้ะ

6. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    รอดูรูปประกอบคับ อาจว่างๆ ลองทําเองบ้าง เเหล่มๆๆๆ

7. Diamond X

Diamond X New Member Moderator

274
    5
    0
    สวย ดี อ่ะ
    ทำ เอง ดี อ่ะ ไม่ ต้อง เสีน ตัง เยอะ

8. yubzaaa

yubzaaa New Member Member

314
    7
    0
    แง่มมม โหดใช้ได้เลยนะเนี่ย

9. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    ผมว่ามันไม่ใช่ดูสวย เเละ โหด อย่างเดียวนะมันมีประโยชน์ด้วย
    1.รับลมเข้าไประบายเเผงเเอร์ + หม้อนํา
    2.เวลาใช่ความเร็วสูงทําให้สร้างเเรงกดที่ด้านหน้าของรถ ( เเต่ต้องทําให้เเข็งเเรงด้วยนะ ไม่ใช่พอจอดรถลงมาดูอ่าวหายไปไหนสาด!! )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 เมษายน 2008
  10. zai F22b

10
    1
    0
    รอทำอันใหม่ก่อนเดี๋ยงจะถ่ายรูปใว้ให้
    ตอนนี้กำลังทำโครงการเบาะหลังแข็งอยู่

11. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    wow!! มีหลังเเข็งกันด้วยคับ นัก D.I.Y. จริงๆ ทําเสร็จเเล้วถ่ายรูปมาให้กันดูมั่ง เเหล่มๆๆ

12. yubzaaa

314
    7
    0
    จะรอชมคร้าบบบ

13. zai F22b

10
    1
    0
    คงต้องรอกันก่อนนะครับ ตอนนี้ต้องทำงานหลวงก่อนครับ

14. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    D.I.Y. Ground Wire

พึ่งทํา d.i.y. สายกราวไวร์เสร็จคับ เดียววถ่ายรูปมาให้ชมกัน . .

งานนี้หมดไปเเค่ 400กว่าบาท ดีกว่าไปซื้อราคาเป็นพัน !! :D

ทําเสร็จเลยลองสตาร์รถดูคับ รู้สึกได้เลยว่าเครื่องนั้นเดิมเรียบอย่างเห็นได้ชัดๆ คับ

ระบบไฟฟ้าในรถดีขึ้น เช่น ไฟหน้ารถเเละในรถสว่างขึ้น , เครื่องเสียงดีขึ้น , สตาร์รถติดง่าย

อีกอย่างที่เห็นผล ตอนที่ผมเอารถไปลองขับ เรื่องของอัตราเร่งของเครื่องยนต์ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเจน คับพี่น้อง ดีจริงๆ

ใครสนใจตามลิ้งเลย

http://www.thaispeedcar.com/speedtip3.htm <<< Link

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤษภาคม 2008
  15. zai F22b

10
    1
    0
    เยี่ยมมากเลยครับ โทษทีน้องตั้มเมื่อวานทำธุระยุ่งไปหน่อย
    เลยลืมโทรหา เดี๋ยววันนี้เสร็จงานแล้ว พี่ไซ โทรไปคุยครับ

16. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    รูปมาเเล้ว ติชมได้นะคับ :peace:

17. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    D.I.Y. Volt Stabilizer

ตามลิ้งเลย http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=21904

เห็นเค้าว่าช่วยเรื่อง . .

รอบเครื่องในช่วงรอบต้น ๆ มาเร็วขึ้น ทำให้อัตราการเร่งดีขึ้น
    ระบบไฟส่องสว่าง และเครื่องเสียงดีขึ้น
    ประหยัดน้ำมันขึ้น แต่ไม่มากนะครับ เพราะจุดประสงค์หลักเน้นที่ระบบจ่ายไฟสม่ำเสมอและนิ่งกว่าของเดิม และไม่มีผลเสียใด ๆ ต่อเครื่องยนต์

ตอนนี้กําลังจะทําคับซื้อของมาเหมดเล้วรอต่อคับ

เดียวทําเสร็จเเล้วได้ผลยังไงเดียวมาเร้าสู่กันฟัง

18. yubzaaa

314
    7
    0
    ลองวิ่งหรือยังครับ อยากรู้มันหวือกว่าเดิมหรือเปล่าง่าาา ขอบคุณครับบบบบ

19. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0

ตอนนี้ใส่กราวไวร์อย่างเดียวคับ ยังไม่ได้ใส่ตัวกล่อง Volt Stabilizer เพราะยังไม่ได้ต่อคับ เเต่พรุ่งนี้ได้ใส่เเน่ๆ :cool:

เเต่กราวไวร์นี้เห็นผลตั้งเเต่ตอนติดตั้งเลยคับ ว่าเครื่องยนต์เดิมได้เรียบ ระบบไฟในรถดัขึ้นมาก,สตาร์ติดง่ายมากๆ อีกอย่างเครื่องเสียงเสียงดีขึ้น ตอนเย็นของวันนั้นผมเลยเอารถไปลองขับดูว่ามันเป็นยังไง จากความรู้สึกส่วนตัวผมว่า รอบต้นๆ มาใวคับ ลากรอบได้ยาววว คับ

เเต่เห็นเค้าว่า กราวไวร์ มันจะต้องใส่ร่วมกับ กล่อง Volt Stabilizer จะเห็นผลมาก

20. yubzaaa

314
    7
    0
    ขอบคุณคร้าบบบ

21. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    ใครมี d.i.y. เเหล่มๆ เอามาเเบ่งกันสะดีดี LOL

22. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    ต่อเสร็จเเล้วคับ . .

ใส่เเล้วคับ เรื่องไฟในรถยนต์ดีขึ้น , เครื่องเดินเรียบ , เเละอัตราเร่งดีขึ้น 5- 10 % คับ

ใครสนใจลองทําได้เลยนะคับ เเหล่มๆ

- ปรับปรุงคุณภาพเครื่องเสียง
    - เครื่องเดินเรียบไม่สะดุด
    - เพิ่มกระแสไฟเเละทําให้ไฟในรถเดิมเรียบ
    - ช่วยประหยัดน้ำมัน <<< ยังไม่รู้สึก :D
    - ช่วยเพิ่มอายุแบตเตอรี่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2008
  23. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
  24. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    นัก D.I.Y. เงียบหายไปเลย

25. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    D.I.Y การติดวัด Boost ลองไปดูทําเองได้ง่ายๆ

[media]http://www.youtube.com/watch?v=0-JieFM0MHA&feature=related[/media]

26. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    วันนี้ D.I.Y เเผ่นลองพื้นท้ายรถวางปิดยางอะไหร่ เนียนๆ จ้า

ทําเสร็จเเล้วเดียวเอารูปมาให้ชม

พอดีเห็นเเผ่นไม้อัดอยู่บ้านไม่ได้ใช้ประโยคเลยนํามาใช้ประโยคสะเลย ขนาดใหญ่สมควร หนา1ซ.ม
    ไม้อัด 1 เเผ่น ความหนาเเนะนํา 1ซ.ม จ้าจะได้เเข็งเเรงหน่อย

27. buric

buric New Member Member

117
    2
    0
  28. MinGkaJ

MinGkaJ New Member Member

89
    1
    0
    อันนี้ทำเสร็จยัง ของดูรูปบ้างนะคับ

29. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    ทําเสร็จนานเเล้วคับ เเต่ยังไม่ได้ลงรูปให้ดูสะที

ทําไม่ยากคับ เเต่ขอให้ตัดเนียนๆ เเค่นั้นเเล้วก็กะระยะดีๆ วาดเเบบดีก็จะออกมาสวยคับลองทําดูสงสัยอารายถามได้เลยคับ

ของผมในรูปทําเสร็จเเล้วก็ไปซื้อพรมที่โลตัสมาหุ้มก็ดูสวยขึ้นคับ

30. satomu

satomu New Member Member

22
    0
    0
    แปลงดุมหน้า

- ผมใช้มิตซูแลมด้า ผมแปลงคอม้าเดิมและโช้คหน้าเป็นของ เซฟิโร่ เอ 31 ทั้งหมด โดยใช้ปีกนกล่างเดิม และระบบพวงมาลัยเดิม แต่ต้องใช้โช้คปรับเกลียวของ เอ 31 นะครับ โช้คธรรมดาใส่ไม่ได้ ได้เบรคใหญ่ขึ้น หรือจะเอาเบรคสกายไลน์ใส่ก็ได้ เบรคดีขึ้นมากครับ แตกต่างอย่างชัดเจน

- แปลงพวงมาลัยเพาเวอร์ ใช้กระปุกพาวเวอร์ของ ปาเจโร่ ไซโคน ก็ได้ครับ

ไม่มีรูปครับ สงสัยโทรมาได้ครับ 0836884913 เกรียงครับ

- อนาคตว่าจะแปลงระบบบังคับเลี้ยวเป็นแบบแรค ของ เอ31 ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้