ถามเรื่อง ซ่อม เกจ์วัด boost autometer หน้าน้ำมันครับ มันซึม ???

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย Katop, 14 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Katop

Katop New Member Member

72
    0
    0
    ถามเรื่อง ซ่อม เกจ์วัด boost autometer หน้าน้ำมันครับ น้ำมันมันซึม
    ไม่ทราบว่าท่านใดเคยซ่อมบ้างครับ ผมว่าจะแกะมาเปลี่ยนยาง โอริงอยู่ ครับ
    น้ำมันที่ใช้ ใช่ น้ำมันกรีโซลีน รึเปล่าครับ ไม่ทราบว่าหาซื้อได้ที่ไหนครับ
    รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ของผมก้อเป็นครับ น้ำมันหายหมดเลย

3. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    ถ้ามันซึม ก้อ หมั่นคุยกะมันบ่อยๆนะคับ
    มันจะได้ร่าเริง
    แซวเล่น รอผู้รู้คับ อิอิ

4. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

แล้วส้วมที่บ้าน ซึมจะต้องทำไงครับ...

เห็นคนที่บ้านบอกว่าส้วมซึมอ่ะ..ทำไงๆ...ต้องคุยกับมันมั้ย...:D

5 5 5 5+

5. RUT

1,222
    3
    0
    ซะงั้น..........................ฮิฮิฮิ

6. Katop

72
    0
    0
    ทำไปได้ 555

7. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    อันนี้ต้องตอนเมาคับ
    เราจะคุยกับมันโดยที่มันไม่ต้องซึม อิอิ

8. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    มันมีโอริงป่ะครับ ผมเคยซ่อมแลนมิเตอร์ของมิตซู หาโอริงใหม่แล้วเจาะรูเล็กๆฉีดนำมันพืชเข้าไปใช้ได้ปกติครับ ลองดู

9. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

10. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    พี่น้องขอซัก 100 cc. ครับ

วันก่อนทะลึ่งเปิดเล่นหกเลย คิๆๆๆ

11. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ผมเคยซ่อมมาก่อนครับ..??

ที่มันซึมเกิดมาจากหลอดไฟหลังออโต้มิเตอร์นั้นร้อนจัดครับทำให้ถ้วยพลาสติกใสละลาย ทำให้น้ำมันซึมออกมา.... ถ้ารั่วตามโอริงผมไม่เจอ แต่หากรั่วตามโอริงก็ซ่อมไม่ยากครับ

ถ้าถ้วยกระจากที่เป็นหลุมเอาไว้เสียบหลอดไฟ้นั้นละลายทำให้น้ำมันซึมออกมา ถ้าแผลไม่ใหญ่ ก็ให้ถอดเอาออกมาล้างทำความสะอาดคราบน้ำมันให้หมด แล้วให้กาวตราช้างอุดรอยรั่วแล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่ครับ ถ้ามันละลายเป็นรูใหญ่ จะหาซื้อเปลี่ยนคงไม่ได้ ต้องให้ชุดKit ยาแก้ร้อนในเขากุย เอาจุกกันซึมของยาแก้ไอนี้มาใช้แทนถ้วยที่รั่วครับ รูจะเข้ากันได้พอดี โอริงก็ใส่พอดี......หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปครับ ส่วน้ำมันผมลองมาเยอะแล้ว.....
    เพื่อนผมบอกว่าให้เอาน้ำมันจักรใส่แทนผมก็ไม่เชื่อเพราะว่า น้ำมันจักรมันใสกว่า ผมไปหาเกจวัดหน้าน้ำมันตามคลองถามเอาไซลิงต์ดูดแล้วเอามาเติม ปรากฎว่าน้ำมันดันไม่เหมือนกันคนละชนิดมันแบ่งเป็น 2 ชั้นแยกกันซะงั้นไม่เป็นไร ผมถ่ายออกทิ้งหมดเลย ไปร้านขายยา ซื้อน้ำมันพาราฟินมาใส่หนืดใกล้เคียงกันอีก แต่ก็ไม่สำเร็จ น้ำมันที่ถ่ายออกไม่หมด ลอยเป็นเม็ดๆ น่าเกลียด โคตรๆ ไม่ละความพยายาม ถ่ายออกใหม่ ไปเซเว่นครับ ซื้อออยทาผิวเด็ก......มาเติม แต่เซ็งหนักเข้าไปอีก ใส่ไปรวมกับน้ำมันเก่าได้ดี ไม่มีเม็ดให้เห็นแล้ว แต่....มันดันมีแอลกอฮอร์ สีที่หน้าปัดและเข็มออโต้มิเตอร์ ละลาย ซีดเห็นๆเลยครับพี่น้อง เลยถ่ายทิ้งเป็นการด่วน สุดท้าย ซื้อน้ำมันจักรซิงเกอร์ ขวดละ 10 บาทมาเติม แจ่มครับ แต่ออโต้มิเตอร์ผมกลายเป็นรุ่นหน้าซีดไปเลยครับ เซ็งมาก ไม่น่าเลนกรู.........

12. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    อ่อที่เติมเป็นกรูปากแบนอยู่ด้านบนครับ ให้ไซลิงค์ฉีดเติม จะสะดวกไม่เลอะเทอะครับ

13. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...เลยนะครับ...เหอๆ...

แต่ออยทาผิวเด็กเนี๊ย....ผมขอขำนิดนึงนะครับ...(ผิดเป็นครู...)5 5 5 5+ นึกได้ไง.....มิตเตอร์หน้าซีด...

ยังไงก็ขอบคุณมากๆอีกทีนึงครับ....*** ความรู้ทั้งน้าน.....:D

14. Katop

72
    0
    0

15. UNSAI

1,416
    17
    38
    พี่เค้าอยู่กาญจนบุรีครับ ถ้าจะเอาคงต้องฝากผมมาให้พี่แล้วกัน

16. Katop

72
    0
    0
    เกรงใจทุกท่านจริงๆครับ
    งั้นถ้าผมหาซื้อนี่ที่ไหนมีขายครับแพงไหมครับ ถ้าหาไม่ได้ค่อยรบกวนดีกว่าครับไกลครับพี่น้อง

17. UNSAI

1,416
    17
    38
    พี่ลองไปหาซื้อตามร้านไฮรโดรลิคครับน่าจะมี
    ไม่ก็ร้านขายเกจและเครื่องมือวัดที่ใช้โรงงานอุตสาหกรรม ผมว่ามีครับ

18. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    อยากได้จิงป่าวตั้ม เดี่ยวพี่จัดให้ไม่ต้องซื้อแพงนะครับ พี่น้องครับ

มันเป็นน้ำยา ที่ใช้ในวงการเครื่องมื่อวัดอุตสาหกรรม ช่วยลด VIBRATION

เดี่ยวพี่หาให้ที่โรงงานใช้เติง Pressure Gauge ครับ

19. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
  20. FunMax

FunMax New Member Member

384
    1
    0
    ความรู้ดีๆอีกแล้ว

21. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    .

เดี๋ยวพี่ไปค้นให้ตั้มก่อนดีกว่า

22. UNSAI

1,416
    17
    38
    ขอบคุณครับพี่น้อง

23. RUT

1,222
    3
    0
    จัดให้พี่ด้วยซิ ของพี่ก้อรั่วหมดเลย

ซัก 100 ซีซี ก้อพอ

24. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    จัดให้ครับ

25. RUT

1,222
    3
    0
    เดี๋ยวไปเอาที่สนาม

ราชรี เดือนหน้า

26. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    รั่วกันใหญ่เลย แสดงว่าอาการนี้มันคลาสสิกจริงๆ ตอนนี้ผมให้วัดบูท์ของระบบนิวเมตริกแทนแล้ว คริๆ จนเลยทนเอาอ่ะครับ

27. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    น้ำยานี้ช่วยลดการสั่นของเข็มครับ เพื่อให้การไม่เกิดการSwing ของค่าวัดครับ น้ำยาช่วยแอฟซอฟช่วงการวัดที่ไม่นิ่งครับ ถ้าใช้ของระบบนิวเมติก มันก็คือระบบลม นั่นแหละครับ คือมันเป็นหลักการวัดเดียวกันครับ ขึ้นอยู่กับหน่วยการวัด และ Range ของ Pressure Gauge ครับถ้ามีหน่วยการวัดอย่าง Bar ก็สามารถ Convert มาเป็น Psi ได้ครับ ที่โรงงานใช้เยอะครับ ขึนอยู่กับ Application Range ที่ใช้งานครับ

28. UNSAI

1,416
    17
    38
    แจ่มเลยครับ พี่น้อง

29. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    เปงไงตั้มที่พี่จัดให้ พอใช้หรือป่าว ถ้าหมดก้อบอก

30. RUT

1,222
    3
    0
    ลูกยางหายด้วยซิ.............

ใช้ไรอุดดีละ..........มีขายที่ไหน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้