หัวใจหลักของ MiNoRi Group ที่ผมต้องการให้ทุกคนอ่าน

การสนทนาใน 'MiNoRi' เริ่มโดย Nat_mo, 28 กรกฎาคม 2006

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nat_mo

Nat_mo Member Moderator VIP

781
    15
    18
    ผมหวังว่าสิ่งที่ผมจะกล่าวต่อไปนี้ คงทำให้ทุกคนเข้าใจถึงแก่นแท้ของกลุ่มนะครับ​

ก่อนอื่นผมขอกล่าวถึงเหตุผล การที่ผมและคุณอาท ไม่อยากปล่อยให้ออกไปเยอะ เหตุผลก็เพราะว่า เมื่อคุณแปะสติกเกอร์แล้ว รถคุณก็ไม่ได้แรงขึ้นหรอกครับ นั่นทุกคนรู้ดี แต่สิ่งที่นอกเหนือจากนั้น คือไม่ว่าคุณจะไปทำอะไรที่ไหน อย่างไร มีปัญหาอะไร เพื่อนๆ ในกลุ่ม ยินดีที่จะอยู่ข้างคุณเสมอ กล้าออกรับแทน และนั่น คือ หัวใจหลักของกลุ่มนี้ พวกคุณคิดว่าเพียงพอไหมครับ

แต่ในขณะเดียวกัน ถ้าปล่อยให้สติกเกอร์ ออกไปอย่างแพร่หลาย แน่นอนครับคนอื่นก็อาจจะรู้จักเรามากขึ้น คนอื่นก็คิดว่ากลุ่มเรานั้นใหญ่ แต่ผมขอบอกตรงๆ ว่านั่นไม่ใช่ประเด็นของการทำกลุ่มนี้ขึ้นมาเลย มันจะมีประโยชน์อะไรล่ะครับ ถ้าคนอื่นรู้จักกลุ่มเรากันเยอะแยะ แต่เราในกลุ่มเดียวกันเอง กลับไม่รู้จักกัน ซึ้งผมว่าการจะทำกลุ่มขึ้นมาสักกลุ่มให้มีสมาชิกเยอะๆ นั่นมันไม่ใช่รื่องยากเลย ก็แค่เพียงทำสติกเกอร์ออกมาเยอะๆ แล้วก็แจกๆๆๆๆ แค่นั้นสมาชิกก็เยอะแล้ว แต่การจะทำกลุ่มเพื่อนขึ้นมาสักกลุ่มเป็น เพื่อนที่ค่อยช่วยเหลือกัน เป็นที่ปรึกษากันได้เสมอ รู้จักกันอย่างจริงๆ ผมว่าสิ่งนี้ดูดีกว่าการทำให้เป็นกลุ่มใหญ่ไปไหนๆ ตัวอย่างจากหลายๆ ทีม หลายๆ คลับ ที่ปล่อยให้สติกเกอร์ออกไปเยอะ ดูว่าเป็นทีมใหญ่ แต่เวลามามิตติ้ง มีคนมาเพียงแค่ 10% ของสมาชิกที่มี นั่นเหรอครับที่พวกคุณต้องการ

แต่ สิ่งที่ผมต้องการก็เพียงแค่อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ในกลุ่มทุกๆคน รู้จักและเป็นเพื่อนกันทุกคน ขอเน้นนะครับว่าทุกคน ซึ้งนั่นเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการทำกลุ่มนี้ขึ้นมา ก็เหมือนกันคำว่า MiNoRi นี่แหละครับ ซึ่งแปลว่าเจริญงอกงาม ไงครับ แต่เราจะเจริญงอกงามด้วยคำว่า เพื่อน ด้วยคำว่ามิตรภาพ ผมไม่ต้องการให้เราเจริญงอกงาม ด้วยคำว่าปริมาณ

สุดท้ายนี้ผมคิดว่าสิ่งที่ผมกล่าวไปคงจะทำให้ พวกพี่ๆเพื่อนๆ เข้าใจถึงแก่นแท้ ของกลุ่ม MiNoRi อย่างแท้จริงนะครับ ว่าเราไม่ได้ต้องการปริมาณเราไม่ได้ต้องการเป็นกลุ่มใหญ่ เราเพียงแต่ต้องการคำว่าเพื่อน แม้มันจะเป็นกลุ่มเล็กๆ แต่ผมว่าคำว่า เพื่อน มันฟังดูดีนะครับ

:)

แก้ไขล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2006
< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้