รถวิ่งลุยฝนแล้วมีเสีย...ทำไงครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ไทพเปอร์, 13 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pooza191

pooza191 New Member Member

15
    1
    0
    ผมก็เป็นเป็นเหมือนครับ มีอาการสั่นใต้ท้องรถแล้วก็มีเสียงดัง ก็อกๆๆ เร่งก็ไม่ค่อยออก ถ้าหากยิ่งเร่งก็ยิ่งดังคับ เวลาฝนตกเลยไม่ค่อยอยากขับลุยตรงที่มีน้ำขังเลย

2. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    เคยลองอัดแล้ว แต่มันฟังไม่รู้เรื่องเลยอะโช๊ค...:(

ตอนนี้ก็คิดเล่นไปเรื่อยอยู่พี่ บางทีก็นิวแจ๊ส บางทีก็ civic ไม่เนอร์ แต่ตอนนี้ City ก็สวยนะ 555 ว่าไปนั่น

ใช่เลยครับเหมือนกันเปะ!!!!!!

3. wutt

wutt New Member Member

34
    2
    0
    ก็เป็นเหมือนกันเพิ่งจะสังเกตุเห็นชัดหลังจากเอาแค็ทออกแล้วเดินท่อใหม่นี่แหละครับ...

4. BASLER

BASLER Member Member

132
    9
    18
    ทำไปได้เนอะ เพ่แป๋ง

5. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0
    อาการนี้มันเป็ฯหลังจากคืนวันที่ 13 อ๊ะเปล่าแมน ???

เอาจิงๆนะ ดูที่เกียร์ ครับ ของผมมันมีช่องว่างตรงรอยต่อระหว่างเสื้อเกียร์อ่ะ เอาไม้จิ้มฟันแยงได้เลย แต่น้ำมันเกียร์ไม่ไหลเยิ้มมานะ แต่แยงปุ๊ป มีติดมาด้วยเลย ห่วงอยู่เหมือนกัน กลัวน้ำเข้าเหมือนเกียร์อ่ะ หมั่นถ่ายน้ำมันเกียร์หน่อยล่ะกันนะ จะเอาใจช่วยนะ อิอิ

6. kenshiro222

kenshiro222 New Member Member

72
    0
    0
    ของผมก็เป็นครับสงสัยเองนะครับอย่างที่พี่es21เขาว่าท่อไอเสียกับน้ำทำ
    ให้เกิดการสั่นสะท้านขี้นมาครับ
    สังเกตุจากตำแหน่งการสั่นเคยเข้าศูนย์แล้วหาสาเหตุไม่ได้แต่เคยให้เขายกรถดูจับตรงบริเวณที่เสียง
    เกิดปรากฏว่าท่อตรงนั้นมันสั่นได้ครับแต่เรื่องเร่งไม่ขึ้นไม่แน่ใจแต่เคยเห้นเขาบอกๆกันมาว่าเกียร์
    มังครับเพราะมันจะมีรูระบายอะไรสักอย่างเนี้ยเหละลุยฝนแล้วน้ำอาจเข้าไปได้แต่ตอนนี้นานเป็นที
    ครับเป็นเฉพาะน้ำสูงๆหน่อยหรือมาเร็วๆแล้วน้ำกระจายครับผม

7. Mai2U

Mai2U New Member Member

4
    1
    0
    ช่วยหาทางแก้ให้หน่อยครับ

8. Mai2U

Mai2U New Member Member

4
    1
    0
    ผมได้คำตอบแล้วครับ เกิดจาก O2เซ็นเซอร์ ครับ

รถรุ่นนี้มีอยู่ใต้ท้องรถ ซึ่งรุ่นอื่นติดตั้งอยู่ส่วนอื่น

มันเกิดจากอายุการใช้งาน ส่วนมากรถที่เกิดอาการนี้จะเป็นรถที่เกิน2ปี

ส่วนรถผมเกิดตอนปีที่4 ช่างบอกเปลี่ยนใหม่ก็หาย แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็ไม่เป็นไร

ไม่เกิดความเสียหายต่อส่วนอื่น แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วก็อาจจะเป็นอีกได้ ถ้าใช้ไปนานๆ

แต่ผมก็ยังไม่เปลี่ยนน่ะ

ผมทดสอบโดยสลับO2เซนเซอร์กับรถของเพื่อน

ขอบคุณ ช่างที่ HONDA เทพารักษ์ ในการเอื้อเฟื้อข้อมูลครับ

ไทพเปอร์ ถูกใจสิ่งนี้
  9. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ถ้าใช่แก้แล้วหายก็แจ่มเลยครับผม.... ขอบคุณมากๆเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้