ใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างอ่ะ...?

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Diamond0722, 8 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    เจ้า P11 ของข้าพเจ้าเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วรถเคลื่อนตัวออกไป...พอตอนจะหยุดรถข้าพเจ้าก็เหยียบเบรคเพื่อให้รถหยุดซึ่งเป็นเรื่องปกติ...แต่ที่ไม่ปกติก็คือ...ตอนเหยียบเบรคจะมีเสียงดัง "ป็อก" "ก็อก" "แก๊ก" มาจากข้างหลังตามจำนวนครั้งที่เหยียบเบรค...เสียงที่ดังแล้วแต่ว่าถอยแรงขนาดไหน...ข้าพเจ้าพยายามฟังดูก็ว่าน่าจะเป็นเสียงจากเบรคล้อหลัง...ข้างขวาน่าจะดังกว่า..แต่ไม่แน่ใจอาจจะดังข้างเดียวก็ได้...เป็นเฉพาะตอนถอย..เดินหน้าไม่เป็น...เลยอยากถามเพื่อนสมาชิกหน่อยว่า..อาการแบบนี้..ผ้าเบรคหลวม...รึว่า...สาเหตุอื่น...รึเป็นที่ลูกสูบคาริปเปอร์มันกระแทกผ้าเบรค...แทนที่จะค่อย ๆ กดเหมือนปกติทั่วไป...รึมีอะไรที่มันหลวมอีก...ใครเคยเจอแบบนี้ช่วยเฉลยให้ข้าพเจ้าทราบหน่อยเถอะ...ขอบคุณคร๊าบ...:D :D :D :D :D

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    หากเป็นเฉพาะตอนถอย

อาการน่าจะเนื่องมาจากสายเบรคมือเรามันติดเพราะเก่าแล้วฝืดไม่คืนตัวเต็มสาย

ต้องถอดออกมาล้างหรือเปลี่ยนใหม่ไปเลย

3. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    อาการแบบนี้เหมือนเคยเป็นเลยอ่ะ

เป็นที่ลูกสูบปั้มเบรคมันติด ไม่รู้เรียกถูกป่าว ตัวที่มันคอยดันผ้าเบรคอ่ะ

เบรคหลังผมเป็นดรัมนะ

4. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    น่าจะเป็นที่ชุดปั๊มเบรค....เปลี่ยนเฉพาะชุดซ่อมได้ครับ..ของศูนย์รู้สึกจะใช้กะบลูเบิร์ดหรือเซฟิโร่A32ได้นะ....และก็ลองดูผ้าเบรคอาจจะเกือบหมดหรือไม่ก็ตัวล็อคเริ่มเพี้ยน

5. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    แท้งกิ้วหลายครับ...ทุกท่าน...ต้องไปให้ช่างยกดูซะแระ...งานนี้สงสัยต้องทำทั้งหน้า-หลัง...เบรคหน้าสลักคาริปเปอร์หลวม...เมื่อวันเสาร์ถอดไปแล้ว..โรงกลึงดันปิด...เบรคหลังเนี่ย..น่าจะเป็นอย่างท่านมังกรเงินว่า...สลักก็น่าจะเริ่มเพี้ยนแล้ว....วันนี้ชักออกอาการแปลก ๆ วิ่งมีเสียงดังตลอดทางเลย...:( :( :(

ผมก็เป็นแต่ข้างหน้าฟังแล้วหน้าจะเบ้าปั้มกับผ้าเบรคมันหลวมนะตอนเบรคมันดังตอกๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้