รบกวนเซียนกล้องหน่อย D-SLR กะ SLR-Like มันต่างกันยังไงคับ

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย oOน้องโอ๋งับOo, 30 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    อาจจะนอกเรื่องหน่อยนะครับ แต่เห็นว่าหลายคนก็ชอบถ่ายรูปกันอยู่
    จะเอาให้เกี่ยวก็ย่อมได้คืออยากได้กล้องไว้ถ่ายรูปรถน่ะครับ (เกี่ยวกันกะรถแระช่ายมะ) :D

คืออยากได้กล้องสักตัวมาใช้อ่าคับ ไม่เคยเล่นกล้องมาก่อนนะ
    เคยมีแต่แบบว่าDigitalธรรมดาๆทั่วไป
    อยากให้อธิบาย และก็แนะนำกล้องให้หน่อยนะคับ

แนะนำให้ผมตัวนึงละกันครับ แบบที่มันเอามือหมุนเลนส์ซูมได้อ่าคับ
    ผมไม่รู้นะ แต่จุดประสงค์คืออยากได้แบบนั้น ก็ไม่รู้หรอกว่ามันดียังไง
    แต่คิดว่าน่าจะดีกว่าDigitalที่เคยใช้ อันเล็กๆ แน่นอน(มั่วนะ) :D

มีงบแค่ 21,900 บาท ครับ Pay lite ผ่อนได้ 12 เดือน :D

อีกนิดครับ S100FS มันเป็นกล้องประเภทไหนครับ
    แล้วถ้าผมสนใจตัวนี้ คุณว่ามันจะดีป่าวครับ
    ถ้าไม่ดี จะแนะนำตัวไหนดีล่ะ

ขอบคุณนะครับที่เข้ามาอ่าน ตอบไม่ตอบไม่เป็นไรครับ
    ถ้าตอบก็ขอให้รวยๆกันทุกคนเลยนะครับ :D

Yai_GuMP ถูกใจสิ่งนี้
  1. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    ผมว่าก่อนอื่นต้องถามตัวเราเองก่อนนะครับว่าคิดจะจริงจังกับการถ่ายภาพมากน้อยสักแค่ไหน เพราะหากอยากแค่มีไว้ถ่ายเล่นๆสนุกๆ แนะนำ DSLR Like ครับ แต่...ในกรณีที่คิดว่า "อืมมมม เราจะจริงจังกับการถ่ายภาพล่ะนะ" อันนี้แหล่ะค่อยมองหากล้อง DSLR นะครับ
    ส่วนที่ถามว่าต่างกันอย่างไร อันนี้ผมขอพูดโดยภาพรวมไม่ลงลึกถึงรายล่ะเอียดมากนะครับ
    1. DSLR สามารถถอดเปลี่ยนเลนส์ได้ แต่ DSLR Like ไม่ได้
    2. DSLR ใส่ Accessories ได้มากกว่า Like
    3. DSLR ให้File ภาพที่มีคุณภาพมากกว่า (อยู่ที่คนถ่ายด้วยครับ)
    4. DSLR ให้คุณเสียเงินเยอะกว่า (ซื้อนู๊นซื้อนี่เพิ่ม) อิอิ
    5. DSLR sensor ใหญ่กว่าให้รายล่ะเอียดทีกว่า
    เอาเท่านี้ก่อนนะครับ อิอิ
    ส่วนที่ถามว่า S100 เป็นกล้องประเภทไหน ก็ตอบได้เลยว่า เป็น DSLR Like ครับ
    ถ้าถามว่ามันดีไหมก็ดีครับ ดีในระดับนึง แต่ก็อย่างที่บอกนะครับ มันก็มีขอบเขตของตัวมันเองอยู่นะครับ
    ถ้าคิดว่า เอาแค่ถ่ายสนุกๆ มีเลนส์ที่ใช้มือหมุนในการซูม ก็โอครับสำหรับตัวนี้
    ส่วนหากว่าจะเล่น DSLR จริงๆคงต้องศึกษาเรื่องอื่นๆอีกนะครับ
    ส่วนงบที่มีนี่ก็น่าจะเป็น
    EOS1000D , D60 ประมาณนี้นะครับ
    ลองไปที่ร้าน หยิบๆจับๆดูว่าถนัดมือไหม อ่าครับ

2. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    เอาง่ายๆ SLRคือกล้องmanual ที่ปรับเองทั้งหมด โฟกัส ชัตเตอร์ เปลี่ยนเลนส์ได้
    D-SLRคือกล้องแมน่วลที่เป็นดิจิตอล D=Digital เท่านั้นเองครับ
    ส่วน SLR-Like คือกล้องดิจิตอลคอมแพคต์
    (ดิจิตอลคอมแพคต์ก็ พวกตัวบางๆสีสวยๆที่พอลล่าโฆษณานั่นล่ะครับ)ที่อัพตัวเองขึ้นมา ให้หน้าตาบึกบึนขึ้น
    ละม้ายคล้ายพวกD-SLR แต่ยังทำอะไรไม่ได้เต็มขั้น เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้ แมน่วลไม่เต็มตัวอะไรแบบนั้น
    (แต่อย่าดูถูกไป พวกSLR likeเจ๋งๆอย่างCanon G9 ก็เอาใช้ถ่ายงานข่าว ทำรีทัช ได้สบายๆครับ)

ส่วนFuji ตัวที่คุณถามถึง มันเป็นพวกSLR likeครับ

สุดท้าย งบประมาณ ถ้ามีงบประมาณนี้ แนะนำ Canon 1000Dครับ
    มาใหม่ๆ หลายคนค่อนแคะว่าเป็นรุ่นเล็ก แต่ไม่เห็นเหตุผลอะไรต้องไปซื้อเทคโนโลยีเก่ากว่าอย่างพวก400D มาใช้
    ครั้นจะขยับไป450D ไฟล์ที่ได้ ขอบอกว่าไม่ได้ต่างอะไรกันเลยครับ โฟกัส9จุด 7จุด เอาเข้าจริง ไม่จำเป็นครับกับเงินที่แตกต่างกันขนาดนั้น เอาส่วนต่างพวกนั้นไปซื้อกระเป๋ากล้อง ขาตั้งกล้องดีๆดีกว่าครับ(ถ่ายรถกลางคืน ได้ใช้แน่ครับ)

ปล.อย่าไปบ้าตามกระแส อย่าไปบ้าตามสายตาคนเล่นกล้องมอง ว่ายิ่งใช้รุ่นใหญ่ ยิ่งเทพ ใช้รุ่นเล็ก หยิบออกมาอายเค้า
    มัวแต่คิดแบบนั้น ไม่ต้องทำอะไรพอดี เอาเงินที่เหลือไปรวมซื้อเลนส์ดีๆดีกว่าครับ
    ส่วนตัวผมใช้พวกตัวใหญ่ ถ่ายงานในสตู พวกงานโปรดัคท์ แต่ถ่ายเที่ยวเล่น ใช้1000Dนี่แหละ บางทีผมยังเอาไฟล์จาก1000Dมาทำรีทัชส่งลูกค้าเลยครับ

oOน้องโอ๋งับOo ถูกใจสิ่งนี้
  3. Yai_GuMP

449
    22
    18
    อุ๊บ เพิ่งเห็น มีคำตอบมาก่อนหน้าแล้ว นั่นสิครับมืออาชีพตัวจริง

เห็นไหม แนะนำเหมือนกันเลย ลอง 1000D ครับ แล้วจะติดใจ

4. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ช่วยเพิ่มเติมว่าเรื่อง ISO หน่อยคับ
    ISO คืออะไร จะตั้งค่ามันที่เท่ารัย ?
    (อธิบายแบบบ้าน ๆ ก้อได้คับ ผมมือใหม่มาก ๆ )

ขออนุญาต จขกท. เลยนะคับ

5. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ขอ 1 เสียง ราคาประมาณ 18xxx คับ nikon d60 ถ้าชอบสีสวยๆ สดๆ โดยไม่ต้องปรับแต่งใน photoshop คับ

ปล. ราคานี้ประกันร้านคับ

6. Yai_GuMP

449
    22
    18
    ISO คือค่าความไวแสงของภาพครับพี่เส็ง
    ถ้าถ่ายภาพในที่แสงแดดจ้ามาก ปรับชัตเตอร์ไว้ที่200 รูรับแสงซักF8
    ถ่ายสองรูป รูปแรก ปรับ ISOไว้ที่200
    รูปที่สอง ปรับ ISO ไว้ที่1600

รูปที่สอง แสงจะจ้า เว่อร์มากครับ มันเอาไว้ถ่ายตอนกลางคืน ที่แสงน้อยๆ เปิดรูรับแสงเยอะแล้ว ก็ยังแสงไม่พออีก

คุณTon Citymaniaมาแล้วครับ รู้สึกแกจะเล่นNikon
    อาจได้รายละเอียดในของอีกยี่ห้อนะครับ ได้มุมมองหลายมุมประกอบการตัดสินใจครับ

แก้ไขล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2008
    + SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  7. พีโออาร์_Rizible

พีโออาร์_Rizible New Member Member

305
    17
    0
    เอ่อ

เป้น ตัวเรียก ค่าความไวแสง อ่ะครับ

ผมก้ อธิบาย ไม่ค่อยเก้งอ่ะนะครับ

น่าจะประมานว่า เมื่อ ถ่ายในที่แสงน้อยๆ โดยที่ มือไม่นิ่งพอ ก้ใช้ ตัวiso มาเป้นตัว ช่วยด้วย

โดยการเพิ่ม ค่าiso เช่นจาก 400 เป้น 800 โดยที่ F เท่าเดิม สปรีดชัตเตอร์ เท่าเดิม

ภาพที่ iso 800 จะเกิด over จาก ภาพ iso 400 มา 1 stop

แต่ไม่ช่ายว่า จาบูส iso สูงๆไว้ก้ได้

แต่ถ้าiso สูงๆ ก้มีขอเสีย คือจะเกิด noise ในภาพ

เอ่อ ก้ประมานนี้คร้าบ ที่เข้าใจ ยังไงถ้าผิดพลาดยัง ไง ช่วยแนะนำด้วยคร้าบ

8. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    http://www.shutterphoto.com/

ลองๆ เข้าไปดูเล่นๆ นะคะ เผื่อมีประโยชน์ :)

9. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    ISO อธิบายได้ว่า ค่าความไวของเซนเซอร์ในกล้องดิจิตอล ยิ่งค่า ISO สูงเท่าไหร่ ยิ่งถ่ายภาพในที่แสงน้อยได้ดี ขึ้นอยู่กับว่าเราจะใช้ ISO ที่เท่าไหร่ ในสภาพแสงแบบไหนกันแค่นั้นหล่ะครับ

แต่ยิ่งใช้ ISO สูงขึ้น ความคมชัดของภาพจะลดลง เพราะ Noise จะทำให้ภาพหยาบขึ้นครับ

10. +help

+help New Member Member

52
    1
    0
    เข้ามาเชียร์ canon คับ อิๆ

11. abeepak1

abeepak1 New Member Member

19
    1
    0
    ถ้าไม่เกี่ยงงบ ยอมเสียตังอิกหน่อยนะครับ ผมเเนะนำให้ซื้อ Nikon D80 ครับ พอดีว่าผมใช้อยู่หน่ะครับ ถ่ายรูปออกมาก็ดีมาก ฟังค์ชั่นเรียนรู้ได้ไม่ยากครับ เป็นหนึ่งการผสมระหว่างกล้อง Digital เเละกล้อง SLR ที่ไม่ควรพลาดครับ

ป.ล. ยังไส่เลนส์รุ่นเก่าๆของ Nikon ได้อิกนะครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อพวกตัวใหม่ๆ

12. Taseetong

Taseetong New Member Member

283
    7
    0
    แวะมาคับ สาวก กล้องเหมือนกัน ผมใช้ 450D

13. Dr.SATANON

Dr.SATANON Member Member

141
    8
    18

เอาแบบง่ายๆนะครับคุณเส็ง....

ถ้าเป็นกล้องฟิล์มสมัยก่อน...เวลาเราซื้อฟิล์ม ทั่วไปเราก็ซื้อฟิล์ม100 หรือฟิล์ม200(แพงกว่านิด)
    หรือหลายๆร้อยขึ้นก็มี....ค่านี้เที่ยบได้กับค่าISOใน กล้องดิจิตอลครับ
    "คือค่าความไวแสงในการรับภาพ" @^__^@

เมื่อเราใช้ฟิล์มที่ความไวแสงสูงขึ้น สปีดชัตเตอร์ก็เร็วขึ้นได้...รูรับแสงก็ลดลงได้
    ภาพในที่แสงน้อย หรือภาพเคลื่อนไหว จึงถ่ายได้ดีขึ้น ครับ

แต่การปรับISOมากเกินไปคุณภาพภาพอาจเสียหรือลดลงได้ครับ --->Noise(คุยกันยาวววว)

เอาเป็น ปรับISOให้สูงตามงาน แต่อย่าให้เกินครึ่งของคุณภาพกล้องเป็นดีครับ@^__^@

14. kingkong

kingkong New Member Member

135
    5
    0
    ใช้รุ่นเล็ก D40 ไม่รู้ว่ามันต่างกันไง อยากรู้เหมือนกัน
    ก่อนจะเปลี่ยนใหม่ ครับ

15. กุ๊

กุ๊ New Member Member

626
    12
    0
    ในความเข้าใจของผม iso คือการปรับสมดุลระหว่างรูรับแสงกับความเร็วชัตเตอร์
    ให้เหมาะสมกัน ในการถ่ายแสงน้อยหรือแสงมากอ่ะคับ
    เช่นแสงน้อยๆ ก็ปรับiso สูงๆ เพราะถ้าiso ต่ำ เรากดชัตเตอร์ไป เมื่อแสงน้อยๆ
    มันจะทำให้ชัตเตอร์ใช้เวลานานกว่าจะปิด

16. เรื่องนี้เป็นปัญหาทุกเว็บเลยนะครับ เว็บกล้องปัญหาแบบนี้ก็เยอะ
    ส่วนตัวแล้วถ้าต้องการเน้นคุณภาพของภาพ และไฟล์ แนะนำให้ซื้อ
    D-SLR ไปเลยดีกว่าครับ ดีกว่าแน่นอน ยิ่งถ้าถ่ายเป็น Raw File
    ด้วยแล้ว ยิ่งดีกว่า Jpeg File ของ D-SLR Like อย่างเห็นได้ชัด

ส่วนจะเล่นรุ่นไหน งบขนาดนี้ถ้าเน้นคุณภาพแบบจริง ๆ จัง ๆ เรื่อง
    ของตัวกล้องอย่างแคนนอน 400D หรือ 1000Dคุณภาพไม่ต่างกัน
    ซื้อ Boby แล้วซื้อเลนส์เกรดกลาง ๆ ไว้ใช้อีกตัวก็พอแล้วครับ

เรื่อง ISO พูดง่าย ๆ ก็คือความไวแสง สมมุติว่า Speed Shutter
    เท่ากัน เปิดรูรับแสงเท่ากัน ภาพที่ใช้ ISO สูงกว่า ก็จะสว่างกว่าครับ
    แต่การใช้ ISO สูง ๆ ภาพก็จะยิ่งแตกเป็นเม็ด ๆ ความคม ความเนียน
    ของภาพก็จะหายไป เรียกว่าเกิด Noise ครับ

แต่กล้องรุ่นใหม่ ๆ รุ่นใหญ่ ๆ ตอนนี้พัฒนาเรื่อง Noise ไปเยอะแล้ว
    บางรุ่นอย่าง Nikon D3 ถ่ายที่ ISO 6400 ไฟล์ยังเนียน มองไม่เห็น
    Noise สักเม็ดเลย

แต่สำหรับกล้องรุ่นธรรมดา ทั่วไป ถ้าเป็นไปได้ ควรจะพยายามใช้ ISO
    ให้น้อยที่สุด คุณภาพของไฟล์ที่ออกมาก็จะสวยกว่าใช้ ISO สูง ๆ ครับ

ถ้าสนใจเรื่องการถ่ายภาพ ลองเข้าไปศึกษาดูนะครับ มีอะไรอีกเยอะมาก

www.pixpros.net​

17. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0
    เรื่องกล้อง คุยยังไงก็ไม่จบหรอกครับ เพราะเทคโนโลยี่ มันพัฒนาเยอะมากกว่าเดิมที่เป็นเพียงแค่กล้อง Compac

ในฐานะคนขายกล้อง (งานอดิเรก) ขอให้ความเห็นตามนี้นะครับ

1. ถ้าคิดจริงจัง ใช้ D-SLR ดีที่สุด ถ่ายสนุก ได้ลูกเล่นที่ดี และพัฒนาฝีมือคุณได้ไวมาก ๆ เพราะถ้าถ่ายไม่เป็นยังไงก็ไม่สวยไม่ชัด
    2. ถ้าไม่คิดจริงจัง D-SLR Like ก็พอแล้ว น้ำหนักเบา อเนกประสงค์ ราคาถูก ใช้ง่าย
    3. ข้อแตกต่างของทั้งสองอย่าง ความคิดเห็นด้านบน ๆ ได้ให้ไว้ครบหมดแล้ว
    4. ส่วนเรื่องกล้อง แต่ละค่ายแต่ละยี่ห้อจะให้สีให้ Style ไม่เหมือนกัน
    ขอบอกบุคลิกของกล้องเท่าที่ฮิตในตลาดดังนี้

1. Canon ให้สีสันที่เป็นธรรมชาติ แต่ชอบสีแรง ๆ คนใช้จะบอกว่าจืดกัน คนใช้เยอะ อุปกรณ์แยะ ราคาถูก เลนส์มีขายเยอะมาก มีรุ่นที่ติดตาติดใจในขนาดนี้ดังนี้

พูดถึงมือสองนะครับ

รุ่นเล็ก
    300D (Kiss) ผลิตมาสี่ห้าปีแล้ว ตกรุ่นไปแล้ว ราคาตลาดเฉพาะบอดี้ 5000-8000 บาท ถือว่าเป็นกล้อง D-SLR ตัวแรกที่มีบอดี้ที่ใหญ่จับสบาย
    350D (KissN) คนใช้เยอะมาก เพราะราคาไม่แพง ภาพสวย ตากล้องในสนามหลายคนก็ใช้อยู่ ราคาบอดี้อย่างเดียว 9,000-11,000 บาท
    400D (KissX) อันนี้ไม่ต้องพูดถึง ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า เพราะ File ที่เนียน และราคาที่ไม่แรง เฉพาะบอดี้ เริ่ม 11,000-15,000 บาท
    450D (1000D) ตัวใหม่ล่าสุด มีดีที่ใช้ระบบ Liveview เหมือนรุ่นพี่คือ 40D และมี Pixel ที่สูงขึ้น แต่บางคนก็บอกว่าไม่จำเป็น แค่ 400D ก็เพียงพอแล้ว

รุ่นกลาง
    40D มี Live view ขนาดจับแน่นหนา ตัวบอดี้ทำจากแม๊กนีเซียม น๊อยละเอียด มือสองสองหมื่นกว่า
    50D ใหม่ล่าสุด ถ้าเทียบกับ 40D แตกต่างกันนิดหน่อย บางคนถึงกับบ่นว่าทำไมไม่ให้มันต่างจาก 40D เยอะ ๆ (แต่เรื่องน้อยส์นี่ได้เป็นหมื่นเลย มือสองสี่หมื่นได้

2. Nikon

ต่อไปข้ามมาดูฝั่ง Nikon บ้าง ค่ายนี้ เรื่องของสีสัน จัด สด ทำให้คนหลายคนยอมย่ายค่ายมาหา nikon (ถึงแม้ว่าขณะนี้พนักงานที่โรจนะจะถูกปลดไป 7,000 คนแล้วก็ตาม)

ตัวเล็ก
    D40X เป็นกล้องที่คุ้มค่าคุ้มราคา File สวย ไม่ต่างจาก D80 ราคาย่อมเยาว์ มือสองอยู่ 13000-15000
    D60 ตัวนี้เป็นตัวใหม่ ให้ไฟล์ที่เยี่ยมยอด ก๊อปปี้แบบไฟล์มาจาก D300 เลยก็ว่าได้ แถมยังแสตมป์วันที่ที่ไฟล์ได้ด้วย (ปกติกล้อง SLR ไม่มี)
    ทั้งสองตัวมีข้อเสียคือขนาดเล็กไปนิดเดียว ทำให้คนมือใหญ่อาจจะจับไม่ถนัด แต่ถ้าใช้กล้องคอมแพคมาก่อนก็คงไม่ซีเรียสกับขนาด
    กับอีกเรื่องนึงคือ ไม่สามารถใช้เลนส์ที่เป็นเลนส์ไม่มีมอเตอร์ได้ เพราะจะต้องโฟกัสโดยใช้มือหมุนเอาเอง ทำให้อาจจะได้ภาพที่ไม่ชัด ถ้าตาไม่ดี

ตัวกลาง ๆ
    D80 กล้องยอดฮิต ราคากลาง ๆ มือสองอยู่ที่ 17000-20000 เฉพาะบอดี้ ให้ไฟล์ที่สวย สด งด งาม
    D90 สุดยอดเทพในขณะนี้ File สวยกว่า D300 มี Liveview และถ่ายวิดีโอได้เป็นค่ายแรกของโลก ราคาอยู่ 47,500 บาท (ของใหม่)
    ทั้งสองตัว Body ขนาดเดียวกัน ใหญ่กว่าสองตัวบน ถ้าอยากได้นิค่อนแบบนิค่อนจริง ๆ สองตัวนี้คุ้มค่าครับ

ส่วนตัวใหญ่ D200 / D300 ขอไม่พูดถึง เพราะราคายังแรง และไม่เหมาะกับคนหัดถ่ายใหม่

3. Olympus เป็นกล้องที่มี SkinTone สวย เหมาะจะใช้ถ่ายภาพบุคคล (เน้นว่าตอนกลางวัน) แต่ไม่เหมาะกับการถ่ายกลางคืนอย่างยิ่ง เพราะกล้องจะซื่อบื้อไปเลย มีรุ่นที่หน้าใช้คือ E520 / E420 ที่มี Liveview และขนาดกำลังดี ที่สำคัญราคาถูกมากกกกกก มือสองหมื่นต้น ๆ ก็มีขายแล้ว เสียอย่างเดียวว่า Olympus น่าจะใช้ ship ประมวลผลของ Kodak เหมือนเดิม เพราะสีสวย สดได้ใจ แต่ตัวใหม่ ๆ สีออกจะตุ่น ๆ นิด ๆ

4. Pentax ค่ายนี้ไม่เคยใช้ แต่รู้มาว่าสีที่ Review สวยใกล้เคียงกับ Nikon ถ้าจะเล่น เน้นว่าเล่นแล้วอย่าขาย เพราะขายยาก และอุปกรณ์ที่จะเชื่อมต่อก็หายากด้วย

5. Sony เจ้านี้เป็นเจ้าพ่อกล้อง Cyber shot แต่พอมา Dslr ยอดขายไม่ค่อยดี ถึงแม้ว่า จะผลิต ship ให้กับ nikon เอามาใช้ในกล้องหลาย ๆ รุ่นก็ตาม ข้อดีที่เคยใช้ คือใช้งานง่าย Focus ไวมาก ตัวกล้องมีมอเตอร์ในตัว สามารถนำเลนส์มือหมุนมาใส่ เพื่อที่จะให้ Focus ได้เลย แต่ข้อเสียก็มี คือเลนส์ค่ายของ Sony แพงมากกกกกก ต้องมาใช้ของ minolta แทน ซึ่ง sony ซื้อเทคโนโลยี่มาทำใหม่ทั้งหมด เลนส์ ก็มีขายอยู่เยอะ ราคาไม่แพง แต่สำหรับ Sony ถ้าซื้อมาแล้วก็อย่าคิดขาย เพราะขายยากเช่นกัน

6. Fuji S3pro S5pro กล้องโปรของค่าย Fuji ให้ภาพที่สวยเนียน ราคาไม่แพง สามารถใช้แฟลช เลนส์ของนิค่อน D200 ได้ ยกเว้น แบตเตอร์รี่ ข้อดีคือมือสองราคาถูก ข้อเสียคือถ่ายที Process ช้ามาก เหมาะกับคนใจเย็นถ่ายรูป ราคามือสองไม่กี่ตัง

คอมเม้นท์ทั้งหมดคือมาจากความเห็นของผมเท่านั้น เพราะจับมาหมดแล้ว
    แต่อยากจะเตือนสติว่า กล้องทุกตัวถ่ายได้เหมือนกันหมด อยู่ที่คุณจะถ่ายอย่างไรให้สวย
    ไม่ต้องบ้าตามกระแส แล้วคุณจะพอใจในสิ่งที่คุณมี
    หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องกล้อง ให้เข้าไปสามเวปนี้แล้วจะ Get ทุกอย่าง

www.taklong.com
    www.thaidphoto.com
    www.pantip.com ห้อง กล้อง

ขอให้โชคดีครับ

18. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    เห็นด้วยกับคุณจอห์นคับ

มักจะมีคำว่า " อีกนิด " หรือ " ไม่พอ " มาเสมอๆ

ทำให้เราต้องเปลี่ยนกล้องอยู่บ่อยๆ

แต่เรากลับลืมไปว่า มันใช้ยังไง

เทคโนโลยี ทำให้เราเสียนิสัยคับ

ปล. จะกล้องอะไรก็ได้คับ ซื้อแล้วไม่เดือดร้อน หรือต้องเป็นหนี้ใคร เลือกซื้อมาเพื่อถ่ายเล่น หรือเพื่ออาชีพ ลองตัดสินใจดูคับ

19. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    จะเห็นว่าในพิกัดเดียวกัน ช่วงราคาใกล้ๆกัน canon จะมีเทคฌนโลยีที่เหนือกว่า nikon

แต่เท่าที่ผมลองถ่ายดู โดยส่วนตัวแล้ว ชอบสีของ nikon มาก เรื่องไฟล์และความสด

เลยเพิ่งปถอย d60 มา เรียนรู้ไปเรื่อยๆ ครับ

ตอนนี้อยากได้เลนส์ tele ซักตัว กำลังดูๆอยู่

20. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    แอบมาอ่าน เพราะ เลิกเล่นมาได้หลายปีแล้ว

21. ZZE121R

ZZE121R New Member Member

107
    2
    0
    มือใหม่ เพิ่งถอย 450D มา

กำลังหัดเล่นอยู่

22. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวบ้างนะครับ

ตอนนี้กำลังสนใจ น้องหนอน G10 อยู่ เนื่องจากเคยลองใช้ G9 ของพี่อยู่ ใช้ๆแล้วมันก็เพียงพอ พกพาสดวก ถึงบางอย่างจะขัดใจไปบ้าง แต่ก็พอรับได้ เพราะว่า......

คุณเพื่อนๆ แต่ละตัว ที่ไปเล่นกล้องโปร ตอนแรกๆ ก็บอกเพราะคุณภาพมันดีกว่า กล้องพกพา
    เจออีกที เหมือนโดนสะกดจิต สะพายเป้ มี mac อยู่ข้างใน ....แล้วก็มีกล่อง ใส่กล้อง + เลน + ฯลฯ .... ถามมัน ซื้ออะไรมาเยอะแยะ มันบอก แรกๆก็ยังใช้ไม่ค่อยเป็น
    แต่พอใช้ไปใช้มา "มันไม่พอ" ต้องซื้อเลนเพิ่ม พอมีเลนใหญ่ ขาตั้งมันรับไม่ไหว ซื้อขาตั้ง พอถ่ายภาพออกมาดี คอมที่บ้านมันแสดงภาพไม่ตรง
    เลยต้องซื้อ mac ใช้ไปใช้มา เดียวก็อยากได้นู๊น อยากได้นี่ ฯลฯ......

บางคนก็บ่น อยากได้เลนดีๆ อยากได้นู๊นได้นี่.....(เริ่มล่ะ) ผมเลยคิดว่า เล่นแค่ นี้ดีกว่า ถึงราคามันจะห่างกันไม่เยอะมาก ซื้อมาก็ต้องมีคนบ่นทำไมไม่ซื้อโปรไปเลย ..... ผมกลัวซื้อโปรมาแล้ว เดียวโดนสะกดจิต แบบเพื่อนๆ LOL เอาแค่พกติดตัวสดวกๆ ลูกเล่นเยอะกว่า คอมแพคนิดหน่อย(หรือลูกเล่นน้อยกว่าโปรนิดหน่อย หว่า...) ดีกว่า :D

23. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    ใช้เร้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย พี่ต้น

หนับหนุน ตามนั้น

เริ้มต้นอลงดู ค้าบบ

ไม่ว่า จะ Canon หรือ Nikon

ในความคิดผมนะ มีคนรู้จัก ใช้ยี่ห้อไหนเยอะ ให้ซื้อยี่ห้อนั้น เพราะว่า จาได้ ยืม อุปกรณ์ กันได้ คับผม

^^

24. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    พี่จอนขายกล้องหรอค่ะ มีราคาพิเศษๆ ม่ะ 555 นู๋อยากเปลี่ยนมากเลย 350 ใช้มาจนมันแก่หงั่กแหละ ถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว แต่คงย้ายค่ายม่ะได้ซะละ สายไปเสียแล้ว อุปกรณ์เยอะเกินกว่าจะเปลี่ยนค่าย สีจืดๆ ใช้โปรแกรมช่วย T_T

25. MeowRacing

1,324
    601
    113
    มาตอนพี่พิมอยู่แน่เลย มองไม่เห็น 555

สนับสนุนความคิดนี้เลย เพื่อนใช้ยี่ห้อไหน ใช้เหมือนๆ กัน มีปัญหาคุยกันได้ ยืมอุปกรณ์ กันก็ได้ แต่ส่วนใหญ่จะงก ให้ยืมยากนิดนึง มันแพงง่ะ เลนส์บางตัว 555 :D:D:D

26. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0

ถูกต้องครับ
    อยากบอกว่า g9 มีดีมากกว่ากล้อง compac ทั่ว ๆ ไปมาก ไฟล์เนียน ปรับ Manual ได้ครบทุกโหมด

แต่ G10 จะดีกว่าตรงที่ระยะช่วงเลนส์เริ่มที่ 28 มม. ซึ่งจะได้ช่วง Wide กว่า G9 ที่จะเริ่มที่ 35 มม.

ตอนนี้ ราคา G10 ถูกสุด เห็นอยู่ 16K ร้าน Pixone ครับ

TonRacing ถูกใจสิ่งนี้
  27. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,933
    90
    0
    เมื่อก่อนขายครับ แต่ตอนนี้ไม่ได้ขายแล้ว เพราะไม่มีเวลาเลย แต่ถ้าจะให้แนะนำก็คุยในนี้ได้เลยครับ มีคนขายถูก ๆ อยู่หลายคนที่รู้จักครับ

ปล. 350D น่ะดีแล้ว ทนทาน หาย ยาก 5555

ปล. รูปนี้ไม่ชัดนะ เพราะ Crop มา แต่ให้ดู Skintone ของกล้อง Canon

ส่วนอันนี้ Skintone nikon

นางแบบคนเดียวกัน แฟนผมเอง อิอิ

28. MeowRacing

1,324
    601
    113
    ถูกของพี่ง่ะ 350D หายยากกกกกกกกกกกกก ม่ะมีคนอยากเอา T_T

ไม่ใช่ไรหรอกพี่ ไฟตัวเลขที่จอมันขาด ซ่อมสองพันกว่าบาท เลยใช้ๆ ต่อไป 555 ถลอกปอกเปิกมากเลยพี่ หลายปีดีดัก หลายคนบอกว่า ระวังเปลี่ยนใหม่จะไม่ได้ดั่งใจ -_-"

ปล. แฟนสวยฮะ แฟนสวย 555 เค้าให้ดูสีผิว ดันไปดูอย่างอื่นเนอะ 555 นุ๋เทียบไม่เป็นด้วยสิเป้นแต่ถ่าย สวยไม่สวย แก้ในคอม คริๆๆๆ

29. e'-JiN

e'-JiN New Member VIP

723
    30
    0
    รู้แค่ว่าเล่นกล้องแล้วทำให้ความสามารถในการแต่งรถลดลง...อิอิ...
    อุปกรณ์ครบๆนี่หลักเฉี่ยวๆแสน...บางท่านแสนขึ้นไป... tele...wide...พวกคลิปแดง(L)ของCanon :D
    ผมก้อเก็บเงินซื้ออุปกรณ์เพิ่มเติมไปเรื่อยๆ..สลับแต่งรถบ้าง...กว่าจะได้แต่ล่ะชิ้น...เหนื่อยจริงๆ...ว่าม่ะ...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้