รบกวนเซียนกล้องหน่อย D-SLR กะ SLR-Like มันต่างกันยังไงคับ

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย oOน้องโอ๋งับOo, 30 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    สุดยอดมากเลยครับ แต่ละท่าน ขอบคุณจิงๆเลย อบอุ่นมากๆ ^^

1. โอ้วววว D60 ไปจับมาแล้วเครียดจริงๆ ขนาดกล้อง กับ ขนาดมือของผม(ยาว21.5CM)วัดจากข้อมือไปถึงปลายนิ้วกลาง

มันช่างเล็กเหลือเกิน T_T อยากดั้ยใหญ่ๆ แต่ก็แพง ฮ่วย -*- มือผมผิดปกตินะครับ ใหญ่กว่าชาวบ้านชาวเมือง งืดๆ.....

มีมือ 2 ตัวใหญ่ๆ ไม่เกิน 2 หมื่นมะ อิอิ^^

2. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    มือใหม่ลองเล่น 1ooo D สิคับ ผมเล่นอยู่ใช้ได้เลย ราคา + คุณภาพ ดีมาก

3. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    เข้ามาดูดความรุ้ครับ

www.2how.com

สำหรับผู้เริ่มหัดถ่ายรูป ไปจนถึงระดับเซียน

ผมแนะนำเวปนี้ครับ

เจ้าของเวปใจดีเป็นกันเอง ความรุ้เยอะแยะมากมาย แต่ไม่ซีเรียส ลองดูครับ

ขอไห้มีความสุขในการถ่ายภาพครับ

บางทีภาพไม่สวย ไม่ชัด อาจจะมีคุณค่าทางจิตใจ มากกว่าภาพที่สวยๆ อีกนะครับ

4. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    งั้น

ถ้า D60 มันเล็กไป

ไม่ลองหา D80 มืสองหรอค้าบ ราคาประมาณ 18-20 k อะค้าบบ

หรือ งบน้อยๆ อยากหัดเริ้มเล่น D-SLR

ถ้าเป็น ค่าย Nikon นั้น ลองหา พวก D70 หรือ D50 มาลองเล่นๆ ก่อนให้คุ้นๆมือ แระ ค่อยขยับต่อใน อนาคตก็ยังไม่สาย นะค้าบ

D50 มือสองประมาณ 7500-8500 บาท แร้วแต่ สภาพ
    D70 มือสองประมาณ 7500-10000 บาท แร้วแต่ สภาพ
    D70s ( ป.ล. ตัวนี้ น่าเล่น ถ้า หาสภาพดีๆ ได้นะค้าบ คุ้นแน่ กับ ผู้เริ้มต้น ขนาดใหญ่กว่า D60 และ กริปเดิมใหญ่กว่า D80และD90 เล็กน้อย )
    ราคามือสอง อยู่ที่ประมาณ 9000-11000 บาท ค้าบบบ

ยังไง มือสอง ก็เป็นอีกทางเลือก นึงนะค้าบ สำหรับ คนที่งบน้อยๆ D70 คุณภาพ คุ้มราคา ( แอบเชียร์ นิหน่อย เพราะใช้อยู่ คร้าบบ )

^^

5. GAP_B11

6,314
    95
    48
    เคยไช้ D70 เหมือนกันครับ รู้สึกว่าจอเล็กไปหน่อยนึง

แต่ตอนนี้ราคาถูกลงมาก ๆๆ เลยครับ

สาวก นิคอน อิอิ

6. abeepak1

abeepak1 New Member Member

19
    1
    0
    เห็นด้วยคับ D70 มันจอเล็กไปหน่อยผมเลยติดใจซื้อ D80 ไปใช้คับ

NIKON จงเจริญโว้ยยยยยยยยยยยยยย อิอิ:p

7. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0

จะแจ้งว่า ใช้ไปเถอะขาด ๆ แบบนั้น อีกซักพักนึงถ้ามันไม่สามารถเปลี่ยนหรือเปลี่ยนแล้วไม่คุ้ม ศูนย์ Canon Thailand จะเปลี่ยนบอดี้ให้ใหม่เลยครับ
    ฉนั้น อย่าซีเรียส ๆ ๆ ๆ เผื่ออนาคตได้อัพเกรดเป็น 450D เพิ่มเงิน 5,000 อิอิอิ

ปล.เหมือนกัน แฟนไม่สวยหรอกจ้า เค้าถ่ายรูปขึ้นน่ะ ลูกสาวสวยกว่า อิอิ

8. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0

เดาไว้แล้วเชียวว่าเจ้าของกระทู้ตัวใหญ่ เพราะดูจากขับวอลโว่ 55555

ถ้าอย่างนั้น ผมฟันธงสองตัวครับ รับรองชอบแน่นอน เพราะขนาดพอดีมือ
    แต่สองตัวนี้คือเฉพาะบอดี้นะครับ เลนส์คงต้องใจเย็น ๆ หน่อย

1. Canon 40D บอดี้อย่างเดียว มือสอง สองหมื่นมีให้เห็น บอดี้ออกแนวโปรเลย ไฟล์สวย เวปมาสเตอร์เวปตากล้องก็ใช้อยู่ อิอิ
    2. Nikon D80 บอดี้อย่างเดียว มือสอง อยู่ที่ 17000-19000 บาท มีให้เห็น กล้องใหญ่กว่า D40X / D60 (ยาวกว่าประมาณเซ็น) ตัวนี้ไม่ต้องพูดถึง หลาย ๆ คนในนี้ใช้อยู่ สวยแน่นอน (ยกเว้นคุณจะถ่ายไม่ดีเอง) ที่สำคัญ ตัวกล้องมีมอเตอร์ สามารถใช้เลนส์ Fix เช่น 50/1.8 50/1.4 ได้ โดยจะใช้ระบบ Autofocus ได้ ไม่เหมือนเจ้าตัวเล็ก 40 /60 ที่ใช้ไม่ได้

เมื่อซื้อบอดี้ได้แล้ว คุณก็จะไขว่คว้าหาเลนส์
    ผมแนะนำตามนี้ก่อน จะได้ไม่ต้องเสียเงินเยอะ

1. Canon
    เลนส์ Kit 18-55 = 1,000 - 1,300 บาท (มือสอง)
    เลนส์ Kit 18-55is (กันสั่น) = 2,500 - 3,500 บาท (มือสอง)
    เลนส์ดีขึ้นมาหน่อย 17-85is = 9,000-11,000 (มือสอง)
    หรือเอาเลนส์กล้องฟิล์มดี ๆ ประกบ 28-105 = 4,000 4,500 (มือสอง) แต่จะขาดช่วง Wide ไปหน่อย
    2. Nikon
    เลนส์ Kit ของ Niks จะแพงกว่าหน่อยนึง (มือสองหมดนะ)
    เลนส์ kit 18-55 = 1,500-2,000
    เลนส์ kit 18-55vr (กันสั่น) = 3,500-4,000 บาท
    เลนส์ดีที่แนะนำ 18-70 = 5,000-6,000
    และอีกตัวได้ช่วงเทเล 18-135 = 6,500-8,000

อยากได้อะไรอีกบอกมา เด๋วตอบให้ครับ

oOน้องโอ๋งับOo ถูกใจสิ่งนี้
  9. GAP_B11

6,314
    95
    48

พี่จอนคร๊าบบบ

2. Nikon

เลนส์ kit 18-55 = 1,500-2,000

หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับบ

ตอนนี้ผมไช้ 35-70 ของกล้องฟิล์มอยุ่ตัวเดียว

อึดอัดมากครับ มุมกว้างถ่ายไม่ได้เลย

10. crub_666

crub_666 Member Member

60
    0
    6
    เก็บความรู้ไปเพียบเลย ขอบคุณคับ

11. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    450 d+คิด ราคาประมาณ 20000แล้ว เลยครับลองดูรูปงบที่เจ้าของกระทู้ใส่มาคงพอ มีตังไปสอยเลนส์เทพอีกตัวแจ่ม รูปนี้ใช้450d + เลนส์ 70-200 F4L พอได้ไหม:D

12. pop-ja

2,068
    235
    0
    แหมชอบตรง ปล.คุณต้นดีจังซื้อแล้วไม่ต้องเดือดร้อนเพราะว่าซื้อกล้องแล้วไม่วายต้องโดนเลนส์อย่างผมเนี้ยถ่ายเล่นๆๆไปงานถ่ายให้เพือนฟรีเพราะว่าถ้ารับงานจริงๆๆผมต้องปิดร้านมือถือ รายได้จากร้านขายมือถือได้เยอะกว่าเลยเอาเป็นงานอดิเรกเอาไว้ถ่ายเก็บความทรงจำ ซื้อกล้อง450D มา 21500 บาทแต่โดนเลนส์พร้อมฟิตเตอร์อีก36500 บาท แต่ถ่ายออกมาสวยดี

ยังไง จขกท ได้กล้องมาแล้วก็ถ่ายบ่อยๆๆนะครับ ถ้าฝึกตามที่คุณต้นเขียนไว้กล้องดีคนถ่ายไม่ดีกล้องธรรมดา กล้องไม่ดีคนถ่ายเทพ กล้องเทพคร้าบ ขอให้มีความสุขกับการถ่ายรูปนะครับ:D

13. ขอตั้งหลักก่อนนะพี่ ผมยังไม่รู้จักเลนส์เลย ว่า 18-300 16-400 @%$#^@*&^@$%...??? ฯลฯ มันอะไรยังไง อีกมากมายหลายเลนส์
    มันยังไงๆ ถ่ายกันอะไรยังไง VR .... FIX อะไรอีก โอ้วววว เริ่มปวดหัว -*-

เครื่องหมาย ????? เต็มหัวเลย เดี๋ยวนี้เปิดบอร์ดกล้องทุกคืนเลย ทำการบ้าน

14. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    ตัวเลขข้างหน้า ไม่แน่ใจครับ แต่ ตัวหลังประมาณ เลนซูม 200 300 400 +++ ค่ายิ่งมากยิ่งถ่ายได้ไกล แต่ขนาดของเลนก็จะใหญ่ตาม

ปล. ถ้าอ่านแล้วปวดหัว หยุดอ่านก่อนก็ได้ครับ ลองตกลงปลงใจกับกล้องคู่ใจ ซักตัวก่อนดีกว่าครับ ได้มาก็ลองถ่าย หา มุมเดิมๆ แบบเดิมๆ แต่เปลี่ยนนู๊นเปลี่ยนนนี้ไปเรื่อยๆ ดีกว่าครับ(เช่นลองเปลี่ยน ความเร็วชัตเตอร์ , iso , ฯลฯ) ผมว่า แบบนี้น่าจะทำให้ไปได้เร็วกว่านะครับ(ปรกติ ส่วนตัวชอบแบบ หาความรู้ งูๆปลาๆ แล้วไปลองทำเลย แล้วอาศัยลักจำเอา :D )

ถามบ้างครับ : Still Images: Exif 2.2 (JPEG), RAW CR2 (Canon original)
    ไอ้ไฟล์ RAW CR2 ของ cannon G10 นี่ มันเป็นยังไงอะครับ ถ้าไปเทียบกับไฟล์ RAW ของพวกกล้อง โปร นี่มันต่างกันยังไงบ้างหรอครับ เห็นบอก ไฟล์ RAW ภาพละเอียดกว่า JPEG

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุด: 2 ธันวาคม 2008
  15. pop-ja

2,068
    235
    0
    ตัวเลขข้างหน้าคือช่วงซูมครับ 70-200

แต่ถ้า VR คือระบบกันสันครับใช้กับ นิคอน
    iS ใช้กับแคนนอน
    os ใช้กับซิกม่า
    ประมาณเนี้ยครับผิดถูกขออภัยครับ:D

16. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    หลักเกณท์ในการดูกล้องมือสองมีอะไรบ้างครับ เป็นทางเลือกที่น่าสนแต่ถ้าดูไม่เป็นก็จบข่าว

17. James--omac117

James--omac117 Active Member VIP

4,535
    8
    38
    คัยกำลังมองหากล้องใหม่ Dec 3 - 7,08 มีงาน Photo Fair ที่ Bitec นะคับ

18. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    ใช้คับ ถ้าดูไม่เป็น จบข่าว เร้ย

คือมันต้อง ดูสภาพภายนอกว่า โทรมแค่ไหน

ใช้โปรแกรมเช๊คดูว่า กด ชัตเตอร์ไปแล้วกี่ครั้ง

ลอง Test ทุก ระบบ ทุก เมนู ทุก ฟังชั้น ลอง ถ่ายเช็ก ดู เดท หรือ ฮ๊อต พิกเซล์ ประมาณนั้นอะคับ

คร่าวๆนะคับ

19. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    แบบที่พี่จอห์น พูดถูกเป๊ะเลยคับ เห็นด้วยเลยอ่า เรื่องของสเปคกล้อง

มันนาๆจิตตังอ่าคับ

สมมุติเล่นๆ

งบสัก 20000 นะ ลองมาอ่านเล่นๆกันคับ ว่าทำไรได้บ้าง

1. กล้อง compact สักตัว ราคา 6-8 พันบาท ตังเหลือ 12000-14000 ถ่ายได้ สวยปกติ แต่ zoom เยอะๆ ความคมลดลง

2. กล้อง compact แบบดีๆหน่อย เช่น canon g9 g10 nikon p6000 เอ่อ อะไรก็ตามที่ราคามันสูงกว่า 15000 ขึ้นไป เงินเหลือ 2-4 พันบาท ถ่ายสวยพอๆกับกล้อง dslr รุ่นต่ำๆ เช่น canon 350 400 1000 nikon d40x sony a200 a300 แค่ว่า ดูไม่โปร ดูแล้วไม่เท่ห์ เหมือนอาซิ้ม พกกล้องไปถ่ายลูก ถ่ายง่าย

3. กล้อง d-slr แบบเริ่มต้น ก็ อย่างที่ข้อสองบอก คุณภาพดี พอใช้ได้ เหมาะสำหรับ เริ่มเล่นใหม่ๆ ราคาประมาณ 18000 ขึ้นไป ของใหม่ หรือ มือสอง หมื่นถ้วน ถึงหมื่นกลาง ดูดี แต่หลายๆคนคิดว่า ซื้อมาแล้วถ่ายสวยเลย อันนั้นคงไม่ใช่ เปิดโหมด auto เผลอๆ กล้อง compact ธรรมดาๆ 6 ล้านพิกเซล ยังสวยกว่าอีก ก็อย่างที่บอก ต้องเรียนรู้เพื่อเค้นประสิทธิภาพของมันให้มากที่สุด เทียบกะรถก็เหมือน b16 แต่เทคไม่เปิด ก็คงโดน d15b แคมเดี่ยว สวนเป็นทุ่ง

4. กล้องระดับกลาง dslr ณ ปัจจุบัน เช่น canon 450d 40d nikon d60 d80 d90 กล้องเหล่านี้ ถ้าถ่ายยังไม่สวย ก็คงต้องพิจารณาตัวเองแล้วหล่ะคับ ว่าเรียนรู้กล้องได้แค่ไหนกัน ราคาก็มีหลัก สองหมื่นต้นๆ ขึ้นไปยันสามสี่หมื่นเลย

5. กล้องระดับมืออาชีพ หรือเรียกตามภาษาชาวอินเตอร์เนตว่า กล้องเทพ ก็ canon 5d 50d 1d nikon d300 d3 d700 กล้องพวกนี้ ถ่ายโดยเปิด auto แล้วที่เหลืออยู่ที่มุมมอง ยังไงก็สวย ก็อย่างว่า ตามราคาค่าตัว หลัก 5 หมื่นขึ้นหมด ออกงานโคตรหล่อ สำหรับวงการถ่ายรูป แต่ถ้าไม่ได้ซื้อมาเพื่อไว้สำหรับหาเงิน แนะนำว่า ไม่มีประโยชน์เลยคับ เสียดายเงิน เก็บเงินของท่าน ไว้แต่งรถต่อไปดีกว่า อันนี้แนะนำในฐานะที่เป็นคนเล่นรถด้วยกัน

สรุป ถ้าให้แนะนำ ขอฟันธงอีกรอบ กับความคุ้มราคานะคับ แนะนำ งบ สองหมื่น แนะนำข้อ 3. คับ ใช่คับ มันจะเล็กหน่อย แต่ก็ซื้อ กริ๊ปมาใส่สิคับ ของก๊อปก็โอเคแล้วคับ นิ้วก้อยจะได้ไม่โผล่ดูแล้วเหมือนจับกล้องแต๋วแตก ใส่แล้ว ทำให้ถ่ายได้นานขึ้นด้วย เนื่องจากถ่านสองก้อนในกริ๊ป แล้วก็สามารถใส่ถ่าย 2a ธรรมดาได้ด้วย เผื่อไปตจว. ไม่มีที่ชาร์ต ก็ยังซื้อถ่านตามโชห่วย มาใส่ถ่ายได้ชั่วคราวก่อนคับ ดีกว่าเสียภาพถ่ายสำคัญๆไป

กล้อง compact สมัยนี้ ใส่ถ่านธรรมดาไม่ได้แล้ว เพราะฉะนั้น ตัดไปเลยคับ ผมว่า ดูจากที่บอกมาแล้ว
    คงอยากได้กล้อง ดูโปรหน่อยแล้วหล่ะ เหอๆ

ลองดูคับ ส่วนเรื่องแนะนำการถ่าย pm มาสอบถามได้ตลอดคับ ตรงไหนที่ผมแนะนำได้ จะช่วยๆกันคับ
    เพราะการถ่ายภาพ มันคือ ไทม์แมชชีน ที่สามารถย้อนเวลากลับไปดูเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในอดีต
    ไม่ว่ามันจะสวยหรือไม่สวย แต่มันก็ได้ภาพตรงนั้น ที่เราไม่สามารถย้อนไปแก้ได้ แต่สามารถดูและคิดถึงมันได้คับ

oOน้องโอ๋งับOo ถูกใจสิ่งนี้
  20. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,933
    90
    0
    ทุกท่านตอบครบหมดแล้ว อิอิอิ

ขอขายของหน่อยครับ

ตอนนี้ผมมี d90 ของใหม่ประกันศูนย์มา 4 ชุด พร้อม 18-105VR ราคาชุดละ 43,000 บาทครับ

21. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,933
    90
    0

ในเวปตากล้องห้อง marketplace ครับ เมื่อก่อนพี่ก็เคยขายเลนส์ kit อยู่ แต่มันไม่เวิร์คเท่าไหร่ ขายพร้อมกล้องเวิร์คกว่า ;)

ลองหาดูนะ อาทิตย์นึงน่าจะมีมาสองสามตัวครับ

22. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ตามที่พี่ข้างบนบอกนั่นเลยครับ ผมใช้ 350D อยู่มันก็ใช้ได้ดีนะ ขอให้เป็นDSLR ถ้ารู้หลักการถ่ายชัตเตอ์เท่าไร วัดแสงยังไง แบบใหนถึงจะเหมาะ ก็ถ่ายได้ทั้งนั้นครับ ถ่ายไว้ดูเพลินๆ ถ่ายเล่นๆ ถ่ายให้เพื่อนๆ ถ่ายจริงจังได้ตังใช้ ไปถ่ายตามสนามแข่งมันก็เป็นความทรงจำที่เราเรียกมาดูได้ทุกครั้งที่อยากดู สมัยนี้ยังดีกว่าเมื่อก่อนถ้าอยากจะถ่ายรูปหมดหลายตังค์รับ ใหนจะค่าฟิล์ม ค่ากระดาษ ค่าน้ำยา กว่าจะได้มารูปนึงถ่ายดีรึปล่าวก็ไม่รู้ ผมหมดไปหลายเลย แต่เดี๋ยวนี้กล้องเป็นดิจิตอลถ่ายปุ๊ปกดดูปั๊ป ไม่ชอบก็ลบถ่ายไม่ดีก็ถ่ายใหม่....ใจจริงผมชอบฟิวส์รูปที่ออกมาจากกล้องฟิล์มมากกว่าแต่เดี๋ยวนี้คงต้องเป็นมืออาชีพเท่านั้น นี่ถ้าตอนเรียนไม่โดนขโมยขึ้นห้อง แม่งขโมยFM10 FM2 ไปป่านนี้อาจไปเป็นช่างภาพไปแล้วพอโดนขโมยกล้องเลยถอดใจ.......ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพครับ

23. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ได้ข้อมูลในการตัดสินใจได้มากทีเดียวครับ รถเริ่มอยู่ตัวแล้วอยากมาเล่นกล้องบ้างครับ ไว้เก็บภาพต่างๆในแบบของเรา

24. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    Rawfile คือไฟล์ดิบของแต่ละยี่ห้อ แต่ละยี่ห้อก็มีชื่อเรียกต่างกันไป

Canonคือ CR2 Nikonคืออะไรไม่รู้จำไม่ได้ ไม่ได้ใช้

ทำไมต้องถ่ายแล้วเก็บเป็น Raw file เพราะมันเก็บค่าความละเอียดแสง หรือลักษณะภาพในขณะที่ถูกถ่ายเอาไว้ทั้งหมด ไม่ว่าจะสปีดชัตเตอร์ ไวท์บาลานซ์ และมันสามารถเอามาแก้ไขได้ โดยที่ความถูกต้องของไฟล์ยบังอยู่ครบถ้วน

ส่วนการบีบอัดแบบ Jpeg นั้น ถึงเป็นJpegใหญ่สุด ละเอียดสุด มันก็มี ค่าความเสียหายของไฟล์อยู่
    เหมือนการฟังเพลงจากแผ่น CDที่เป็นไฟล์ออดิโอ หรือไฟล์wave เทียบกับการฟังเพลงจากไฟล์MP3
    ฟังจากคอมพิวเตอร์ ลำโพงตัวเล็กๆ ได้เพลงเดียวกัน ฟังออกมาเป็นเพลงก็จริง

แต่ถ้าไปฟังออกเครื่องเสียงดีๆของพวกaudiophile รับรอง อยากจะหักแผ่นmp3ทิ้ง
    mp3จะออกมาแหลมเปี๊ยว แข็งโป๊ก noise เป็นข้าวตอกแตก ขณะที่waveหรือaudio จะหวานและใสกิ๊งอุ่นแน่น นั่นเพราะรายละเอียดมันไม่ถูกตัดทอน
    มาเท่าไหร่ ออกไปเท่านั้น
    ภาษาคนทำกราฟฟิค เรียกว่า Trash in Trash out ถ้าต้นทางบันทึกมาไม่ดี ปลายทางออกไป มันก็ไม่มีทางได้ดีกว่าต้นฉบับ

ทีนี้ก็ขึ้นกับคุณว่าต้องการเอาไฟล์ไปทำอะไร ถ้าอยากถ่ายเพื่อดูเล่น หรือชื่นชมในคอมพิวเตอร์ อาจไม่จำเป็นต้องบันทึกเป็นRaw ใช้เพียงJpegละเอียดๆก็พอ เพราะถ้าจะไปร้านอัดภาพขนาดจัมโบ้มาใส่อัลบั้ม แล้วคุณโยนCR2ไปให้ ด้วยเหตุผลว่า ก็อยากได้ภาพคมๆชัดๆ อาจถูกโวยกลับมา ว่าเขาขี้เกียจแปลงไฟล์ให้ แถใไฟล์ใหญ่ๆทำให้เขาทำงานได้ช้าอีก เสียเวลาทำมาหากิน

แต่กลับกัน Raw file เป็นอะไรที่จำเป็นกับพวกผมมากที่ทำงานอาร์ตเวิร์ค รีทัช และกราฟฟิค เพราะงานพวกนี้ ความผิดพลาดของสีภาพ เท่ากับชะตาชีวิต ถึงขนาดต้องมีตำแหน่งPhoto controller เอาไว้ปรับสีภาพโดยเฉพาะ เครื่องของPhoto controller ต้องถูกCalibrateหน้าจอ ให้ตรงกับแท่นพิมพ์อย่างที่สุด ผิดเพี้ยนไม่ได้

Raw ไม่ได้สำคัญตรงไฟล์ใหญ่โต คมชัด แต่มันยังมีโปรไฟล์ของรูป ฝังมาในไฟล์ ให้แก้ไขได้ โดยไม่เสียน้ำหนักและโทน รวมถึงรายละเอียดของภาพ จุดไหนถ่ายมาเว่อร์ไป รายละเอียดหาย raw file สามารถถูกเปิด และดึงexposure เฉพาะส่วน ให้รายละเอียดที่ดูหายไปนั้น กลับคืนมาได้เหมือนเดิม ซึ่งถ้าไปทำแบบนั้นกับJpeg มันจะไม่รู้เรื่อง เพราะมันไม่ได้ถูกบันทึกรายละเอียดเอาไว้นั่นเอง

สรุปง่ายๆ คือ ถ้ารู้ว่าภาพที่กำลังจะถ่าย จะต้องถูกเอาไปใช้ในกระบวนการพิมพ์ หรือตกแต่ง เช่น อยากถ่ายรูปแฟน ไปทำรีทัชให้สวยๆ แล้วอัดขยายซักเมตรกว่า
    เพื่อเซอร์ไพรซ์ อันนี้แหละครับ ที่คุณจำเป็นต้องบันทึกเป็นRaw เพราะหากออกมาภาพเป็นวุ้นๆ ตามสไตล์Jpeg เธอาจไม่ปลื้มก็ได้
    แต่ถ้าเจอหอยทากคลานอยู่ตัวนึง กดมา1รูป เพื่อเอามาให้เพื่อนๆฮา แบบนั้น ก็ไม่จำเป็นต้องบันทึกเป็นRaw file ให้เปลืองพื้นที่เมมโมรี่ แถมยังเสียเวลามานั่งแปลงไฟล์อีก Jpegโลดครับ

TonRacing ถูกใจสิ่งนี้
  25. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,933
    90
    0
    ของ niks RAW FILE คือ .NEF ครับ อิอิ

โปรแกรมแปลง RAW เป็น Jpg มีเยอะมาก แต่ผมไม่คิดจะถ่าย raw เลยเพราะไม่มีเวลาทำ 55555

26. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    ชัดเจนมากๆครับ ขอบคุณครับ

27. GAP_B11

6,314
    95
    48

แน่นมากครับพี่ สุดยอดดด

ว่าง ๆ ผมขอไปเรียนพวกกราฟฟิคกับพี่หน่อยนะครับ

ตอนนี้เริ่มมีงาน กราฟฟิคภาพยนตร์ กะ ตัดต่อแล้วอ่ะครับ

อ่อ อีกอย่างง ภาพวุ้น ๆ ตาม สไตล์ JPEG เปนยังไงหรอครับพี่ 555555

ชอบมาก ภาพวุ้น ๆๆ

ตั้งแต่ผมซื้อกล้องมา 1 ปี 3 เดือน

ผมเคยลองถ่าย RAW ไฟล์ ไป 3 รูปเองครับ พี่จอน

( แบบว่าขี้เกียจมานั่งทำไฟล์ - - ) :):):)

28. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,933
    90
    0
    เหมือนกันเลย เล่นกล้องมาเป็นสิบถ่าย RAW ไม่ถึงสิบ อิอิ

29. pop-ja

2,068
    235
    0
    วันนี้ไปเมืองทองมาป่าวครับ ถ้าไม่ใช้ขออภัยนะครับ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้