** ถาม - ตอบปัญหาการวางเครื่องใน 505 ** (รวมกระทู้ใหม่คับ)

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย JS-505, 22 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jo_joe157

jo_joe157 New Member Member

10
    0
    0
    -ขอนญาตถามนะครับ พอดีมี 504 อยู่ที่บ้านน่ะครับแต่เครื่องเก่ามันไม่ไหวแล้วนะครับเลยจะเอามาวางเครื่องใหม่อ่ะครับ แต่อยากจะวางแค่เครื่อง2000 นะครับ เลยอยากจะทราบว่าลงเครื่องอะไรได้บ้างอะครับ แล้วค่าวางอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วเบรคกับช่วงล่างต้องแปลงอะไรบ้างครับ รบกวนตอบแบบละเอียดด้วยครับ แล้วงบอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

2. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38

...ตอบให้ตามนี้เลยแล้วกันนะคับ....

...ก่อนอื่นเลยคืออยากจะทราบวัตถุประสงค์ของการใช้งานน่ะคับ....ว่าต้องการเปลื่ยนเครื่องเพื่อใช้งาน...หรือว่าเอาไว้ขับเล่น.....คือทั้งในทั้ง 2 กรณี ...ค่าใช้จ่าย...อาจจะแตกต่างกันบ้าง...พอสมควรคับ..

...ถ้าเป็นเครื่อง 4 สูบ ก้อจะมี

..7K-FE ..4S-FE ..SR20DE ..SR20DET(มีเทอร์โบคับ) ..3S-BEAM ...

...ถ้าเป็นเครื่อง 6 สูบ ก้อจะมี

..1G-FE ..1J-GE ..2J-GE...

...ที่กล่าวข้างต้นอาจจะแนะนำได้ไม่หมดคับ...แต่ก้อประมาณนี้อ่ะคับ...ราคาเครื่องเกียร์ก้อมีตั้งแต่

...20000 บาทขึ้นไปอ่ะคับ...(เอาไว้เลือกแล้วว่าจะวางตัวไหนค่อยสอบถามราคาปัจจุบันดีกว่าคับ)

...แต่ปัญหามีอยู่ว่าถ้าจะวางเครื่องใน 504-505 ระบบเพลากลางมันไม่เหมือนชาวบ้านเขาอ่ะคับ

...(ได้เขียนแนะนำเอาไว้แล้วในหัวข้อข้างต้นอ่ะคับ...)

...คือทำได้ทั้งแบบ...ใช้เพลากลางเดิม..และก้อเพลากลางญี่ปุ่น...(ยังงัยลองอ่านดูนะคับ)...

...ส่วนช่วงล่าง...ถ้าวางเครื่องที่ไม่ได้มีแรงม้าสูงนัก...ระบบช่วงล่างเดิมก้อพร้อมเอาอยู่คับ...แต่ก้อควรตรวจเช็คให้มีสภาพที่สมบรูณ์ที่สุด...(เพราะอายุรถมันค่อนข้างมากแล้วอ่ะคับก้อถือซะว่า..ทำไปในทีเดียวจะดีกว่าคับ...ขับแบบสบายใจดี)

...ส่วนเรื่องของระบบเบรค...ไม่ทราบว่า504 ของคุณ jo_joe157 เป็นรุ่น GL ป่าวคับ...ถ้าใช่...ก้อลองเปลี่ยนแค่หม้อลมเบรคอย่างเดียวดูก่อนคับ...แล้วก้อผ้าเบรคดีๆหน่อย....คิดว่าน่าจะพอคับ

...สรุป...ก้อคือว่า...ค่าใช้จ่ายในการวางเเครื่อง..น่าจะอยู่ประมาณ 50000 +/- อ่ะคับ...( โหยย..เท่าราคารถเลยแหะ....แต่ก้อเรื่องจิงคับ)....

...จำแนกตามนี้นะคับ...

...ค่าเครื่อง...20000+(นิดหน่อย...สมมุตินะคับ)

...ค่าแรงช่าง...10000+...พร้อมวายริ่งสายไฟ..

...อีกประมาณ 20000...เป็นค่าของกระจุ๊กกระจิ๊กอ่ะคับ

...ก้อเป็นพวกค่าอุปกรณ์..ค่าตู้แอร์ใหม่..ค่าโรงกลึง..ค่าตัดตอนเพลากลาง..ค่าน็อต..ค่าสายไฟ..ฯลฯ..

..ส่วนเรื่องของรายละเอียดต่างๆก้อขึ้นอยู่กับการตกลงกันระหว่างลูกค้ากับอู่น่ะคับ....

...คือผมต้องขอโทดด้วยนะคับที่ตอบได้ไม่ละเอียดเท่าที่ควร...(เพราะผมต้องไปตรวจงานแล้วอ่ะคับ)...

...หรือมีปัญหาอาราย...ก้อโทรปรึกษาได้คับ...ยินดีคับผม...

...ปล..ผมไม่ได้เปิดอู่คับ....ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับใครทั้งนั้น...เป็นการแนะนำจากประสบการณ์ที่ผมเจอมากับตัวเองทั้งสิ้นคับ...

3. jo_joe157

10
    0
    0
    ขอบคุณมากน่ะครับ สำหรับคำแนะนำ

4. jo_joe157

10
    0
    0
    รบกวนถามอีเรื่องนึงนะครับ ว่าถ้าเราวางเครื่องแล้วเค้าสามารถแปลงเพลาให้เราได้เลยมั้ยครับ ถ้าไม่ได้ทำให้มีร้านแนะนำที่จะไปทำเพลากลางมั้ยครับ แล้วเครื่อง4s อ่ะครับ20000+เองหรอครับ

5. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ยังงัยจะเช็คให้อีกทีคับ....4S....ว่าราคาปัจจุบันเท่าไหร่...ส่วนเรื่องอู่...ถ้าจะให้ผมแนะนำ...ผมก้อแนะนำอู่ที่ผมวางเครื่องรถผมอ่ะคับ..อยู่แถวแครายคับ...

6. jo_joe157

10
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ พอดีอยู่แถวศาลากลางนนนะครับ แล้วเรื่องเพลาหลังละครับต้องเปลี่ยนด้วยรึเปล่าครับเห้นตรงข้างหน้าแนะนำไห้เปลี่นมาใช้ของญี่ปุ่นอ่ะครับ

7. jo_joe157

10
    0
    0
    คอนโซลหน้ามันเน่าอะครับ ไม่ทราบว่าเอาของรุ่นไหนมาใส่แทนได้บ้างอ่ะครับตอนแรกกะว่าจะถอดออกแล้วตีมิเนียมปิดทั้งแถมเลยอ่ะครับกำลัวตัดสินใจอยู่ว่าจะทำอารายดีอ่ะ

8. God level

1,028
    14
    38
    ขอบคุณมากครับ พอดีอยู่แถวศาลากลางนนนะครับ แล้วเรื่องเพลาหลังละครับต้องเปลี่ยนด้วยรึเปล่าครับเห้นตรงข้างหน้าแนะนำไห้เปลี่นมาใช้ของญี่ปุ่นอ่ะครับ

....ตอบคับ....ถ้าหมายถึงเพลากลาง..ส่วนตัวผมแนะนำให้ใช้เพลากลางเดิมคับ..ระบบส่งกำลังเหมือนเดิม..นุ่มนวลกว่าคับ....ถ้าเป็นเรื่องเพลาข้างก้ออย่างที่บอกไว้เรื่องช่วงล่างน่ะคับ...ถ้าอยากจะประหยัดงบไว้สำหรับวางเครื่อง...ก้อตรวจเช็คให้มันสมบรูณ์ที่สุดดีกว่าคับ......อะไหล่มีเปลี่ยนคับ..(มีพี่ในคลับใช้504 วาง 2J-GE เกียร์ธรรมดา..ช่วงล่างเดิมเซ็ทใหม่..ก้อเอาอยู่คับ)....แต่ถ้ามันเกินแกงแล้วจิงๆ...ก้อดัดแปลงได้คับ...แต่งบมันเพิ่มขึ้นไปอีกอ่ะคับ...

คอนโซลหน้ามันเน่าอะครับ ไม่ทราบว่าเอาของรุ่นไหนมาใส่แทนได้บ้างอ่ะครับตอนแรกกะว่าจะถอดออกแล้วตีมิเนียมปิดทั้งแถมเลยอ่ะครับกำลัวตัดสินใจอยู่ว่าจะทำอารายดีอ่ะ

...ตอบคับ...ส่วนตัวผมว่าหาของเดิมสภาพดีๆมาใส่ดีกว่าคับ..ยังหาได้คับ....สวยดีนะคับผมว่า....แต่ถ้าจะตีมีเนียมมาปิดผมว่ามันโหดไปอ่ะคับ...

9. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    อาจารย์โบยอดมากครับ ไม่หวงวิชา แถมตอบได้ละเอียดดีครับ เพื่อนๆจะได้มีหลายแนวทางและไม่หลงทาง ถูกช่างที่ไม่เข้าใจ505 คิดว่าง่ายเหมือนรถขับหลังทั่วไป จนต้องแก้งานแล้วแก้เล่า แถมยังโทษรถเราด้วยนะว่าไม่ดี น้องโยไม่ดีครงหนายยย อย่างอาจารย์โบ ก็เหมือนรถใหม่ออกห้างเลยนะและไม่จำเป็นต้องอนุรักษ์ของเดิมใว้หมด แต่หาสิ่งที่ดีกว่ามาแทน การแต่งรถมันยึดติดไรไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่ว่าเราจะทำมันแค่ใหน สู้ต่อไปครับเพื่อนๆ

10. hanext

hanext New Member Member

23
    0
    0
    ดีคับ ผมเพิ่งมาใหม่คับไม่รู้จะเข้าไปคุยกับพี่ๆ ทางไหนอะคับ งงมากมาย ไงช่วยแนะนำด้วยนะคับพี่

11. title 505

title 505 New Member Member

5
    0
    0
    สวัสดีครับ อาจจะมาผิดกระทู้ไปหน่อย ยังไงก็ต้องขอโทษด้วยน่ะครับ อยากจะปรึกษาเรื่องเฟืองท้าย 505อ่ะครับ ผมล่ะมีปัญหาหนักหัวจริงๆเลยครับ ลูกยางที่เป็นตัวหิ้วเฟืองท้ายอ่ะคครับมันขาดบ่อยมากเลยอ่ะ นี่รถผมแค่เครื่อง1จีเอฟอีเองน่ะครับ เห็นของท่านแล้วๆ เป็นพวก 1เจ 2เจ เอสอานี่ ไม่มีปัญหาอย่างผมบ้างเหรอครับ หรือว่ามีวิธีทำให้มันจบๆยังไงบ้างอ่ะครับ แนะนำหน่อยน่ะครับ เอาแบบง่ายๆหน่อยน่ะครับ ผมไม่ค่อยประสาเรื่องรถเท่าไหร่อ่ะครับ อ่อรบกวนตอบทางอีเมล์ก็ด้ายน่ะครับ [email protected] อะนนัเลยครับ ผมชื่อเติ้ลน่ะครับ รบกวนด้วยน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับผม

12. tee 505

tee 505 Guest

0
    0
    0
    สอบถามคุณโบว์ครับ เรื่องตู้แอร์ครับ ใช้ของอะไรครับ แล้วภายในยังใช้ช่องแอร์เดิมหรือเปล่าครับ
    แรงลมออกมาเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ และเสียงแอร์ดังมากหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยนะครับ

13. God level

1,028
    14
    38
    ใช้ตู้แขวนคับ..เปลี่ยนมอเตอร์เพิ่มรอบหน่อย ลมก้อแรงดีคับ ส่วนของผมช่องแอร์เดิมคับ ลมแรงเสียงไม่ดังคับ ขออภัยด้วยนะคับตอบช้ามากมายไม่ค่อยได้เข้าเลย มีอะไรก้อโทรปรึกษาได้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้