กระทู้ถามตอบปัญหารถRTรุ่นต่างๆ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย แว่น_RUN@BOUT, 11 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ก็อยากจะตั้งใว้ให้สำหรับสมาชิกใหม่ๆที่อาจจะไม่กล้าตั้งกระทู้ถามน่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มีนาคม 2009
  2. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    ผมอยากถามอย่างนึกครับ ว่าตอนนี้รถผมใช้เครื่อง3Tอยู่ครับเดิมๆมีปัญหาอยู่ว่าเครื่องตอนเวลาที่ติดเครื่องตอนเครื่องเย็นที่เดียว
    ติดครับแต่ว่ามันติดแล้วดับต้องคอยเบิ้ลเครื่องอยู่ตลอดจนกว่าเข็มความร้อนจะขึ้นครับไม่ทราบว่ามันผิดปกติรึเปล่าครับ

และอีกอย่างนึงครับปัญหาเรื่องทองขาวบอดบ่อยครับไม่ทราบว่าจะใช้อะไรแทนทองขาวได้บ้างครับและใช้งบประมาณ
    เท่าไหร่ครับ ผู้รู้ช่วยตอบปัญหาผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ :)

3. audy!

1,075
    2
    0
    UPครับ:)

4. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ปัญหาตอนติดเครื่องผมว่าน่าจะตั้งรอบหรือตัวช่วยเร่งได้มั้งครับ

ถูกผิดยังไงก็ขออภัยแต่ไม่มีผู้รู้มาตอบเลยตอบแบบที่ผมเข้าใจมา

5. audy!

1,075
    2
    0
    ขอบคุณครับคุณแว่น เดี๋ยวผมจะลองกลับไปปรับแต่งดูครับ:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มีนาคม 2009
  6. เจนศึก

เจนศึก New Member Member

419
    0
    0
    เรื่องหน้าทองขาวถูกผิดงัยต้องขอโทดด้วย ผมว่าลองหาแบบ CDI ดูนะคับ ราคาประมาณ 800-1500 ราคาที่บอกนี้ที่นครสวรรค์ขายกันราคานี้อ่ะคับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าของ 3T จะมีหรือเปล่านะ

7. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ใช้จานจ่ายแม่เหล็กไปเลย

จะได้ไม่ต้องใช้ทองขาว

แปลงได้อยู่แล้ว

8. audy!

1,075
    2
    0
    ผมลองกลับไปหมุนน๊อตตรงใกล้ๆกับคาร์บูดูครับได้ผมครับไม่ดับครับแต่ฟังเสียงแล้วเครื่องมันเหมือนรอบสูงขึ้นนะครับ
    ไม่รู้ว่าหมุนมากไปรึเปล่า ขอบคุณ คุณแว่นมากนะครับ :)

เรื่องทองขาวเดี๋ยวผมจะลองไปถามช่างแถวบ้านดูครับเค้าจะทำได้มั้ยครับ ขอบคุณ คุณเจนกับ คุณearth มากนะครับที่แนะนำครับ:)

9. แว่น_RUN@BOUT

1,308
    9
    0
    ผมว่าน่าจะไม่ใช่ตัวนี้นะครับตัวที่หมุนนี้น่าจะเป็นตัวตั้งรอบเครื่องยนต์

มันจะมีอีกตัวอ่ะครับที่เป็นตัวช่วยเร่งเวลาเครื่องเย็นอ่ะครับไม่งั้นก็ลองลดตัวที่หมนลงนิดเผื่อรอบจะพอดี

หมุนไปกี่รอบมาร์คหรือจำจำนวนรอบที่หมุนไปด้วยนะครับเผื่อจะปรับคืนที่เดิม

10. audy!

1,075
    2
    0
    ผมหมุนไป2รอบครับ แต่ตอนนี้ผมปรับลดลงมา1รอบครับ ตอนถอนคันเร่งไม่มีเสียงเครื่องยนต์
    เหมือนการเบิ้ลเครื่องแล้วครับ:)

11. audy!

1,075
    2
    0
    ผมอยากถามอีกอย่างนึงครับ คือว่าผมอยากรู้ว่าอาการขอเครื่องยนต์ที่เรียกกันว่าฝาโก่งนั้นอาการเป็นยังไงครับ
    และจะมีผลกระทบทำให้การขับเคลื่อนของเครื่องยนต์ยังไงบ้างครับ คือว่าก่อนหน้านี้รถผมมีปัญหาเรื่องความร้อนครับ
    เนื่องจากหม้อน้ำรถผมมันทำงานไม่เต็มที่ครับระบายความร้อนไม่ทันครับ มีปัญหาความร้อนช่วงเวลาระยะนึงครับ
    แต่ไม่ถึงกับเครื่องดับนะครับ แล้วผมไปเปลี่ยนหม้อน้ำมาแล้ว แต่ผมไม่แน่ใจว่าฝามันจะโก่งหรือยังอ่ะครับ
    ผู้ใดพอจะมีความรู้เกี่ยวกับอาการข้างต้นที่ผมแจ้งไว้ ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

12. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    อาการ
    1.น้ำในหม้อน้ำจะหายต้องเติมทุกวัน
    2.อาการฮีตก็จะตามมาเนื่องจากน้ำไม่สามารถเข้าไปหล่อเลี้ยงเครื่องยนต์ได้ครบระบบหล่อเย็น
    3. เปิดฝาหม้อน้ำแล้วSTARTเครื่องยนต์ดูถ้าฝาสูบโก่งน้ำในหม้อน้ำจะพุ่งกะฉอก ออกมาเหมือนน้ำพุเลยเนื่องมาจากแรงอัดจากกระบอกสูบจะเล็ดลอดออกมาตามรอยฝา สูบที่โก่ง
    4.สังเกตุดูน้ำมันเครื่องจะมีสีขาวขุ่นๆเจือปนเนื่องจากมีน้ำเข้าไปผสมอยู่ด้วย

ฝาสูบโก่ง ก็จะมีรอยรั่วระหว่างฝาสูบกับเสื้อสูบ เช่นเดียวกับปะเก็นแตก

สามารถให้ช่างไปเจียรได้ครับ

13. audy!

1,075
    2
    0
    ขอบคุณ คุณearthมากนะครับ ผมจะลองกลับไปทำดูครับ :)

14. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    ถามน้าเหลิม

จะหาไฟเลี้ยว ของใหม่อันนี้ได้ที่ไหนคับ ชี้เป้า แคบๆ หน่อยคับ จะไปเอาเดี๋ยวนั้นเลย

ขอบคุณครับ

15. เจนศึก

419
    0
    0
    หาถังน้ำมัน RT60 ใครมีที่ซื้อช่วยบอกทีคับ

16. แว่น_RUN@BOUT

1,308
    9
    0
    น้าเหลิมถ้าผ่านมาช่วยชี้เป้าให้พี่โอ๋ทีเด้อ......อยากให้เข้ามาถามที่นี่แล้วสมหวังกันกลับไปน่ะ

ถังน้ำมันRT 60 ที่ไหนมีขาบช่วยชี้เป้ากันหน่อยเร็วววววพี่น้อง

17. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    พอดีมีความรู้น้อย เลยคอยเข้ามาเก็บเกี่ยวเอาไปใช้บ้าง แต่ถ้าอันไหนที่พอจะตอบได้ก็จะช่วยตอบนะครับ ใครมีปัญหาอะไรก้ถามไว้กันได้เลย พี่ๆ น้องๆ เรามีความรู้กันหลายด้านครับ จะได้ช่วยๆ กัน

18. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ตามนี้เลย

19. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    ยังรออยู่นะครับ

20. SatitpongJ

SatitpongJ New Member Member

55
    0
    0
    ผมใช้TT133 ขับแล้วพวงมาลัยสั่นมากเลย ถ้าเปลียนกล้องยาจะดีไหมครับ และหาซื้ออะไหล่ที่ตรงรุ่นได้ที่ไหนครับ อยู่สิงห์บุรีแนะนำด้วยครับ ถ้ารถสภาพดีกว่าเดิมจะเอารูปมาลงขอเป็นสมาชิกด้วยครับ เอฟครับ

21. เจนศึก

419
    0
    0
    ผมได้ถังน้ำมัน+ยางฝากระโปรงหลัง ได้แล้วคับ

22. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

กล้องยาเคยเปลี่ยนมาเหมือนกัน ร้านอะไหล่ทั่วไปยังมีขายอยู่เลย RT100 นะ

พวงมาลัยสั่น อาจจะเป็นเพราะจานเบรคคด ก็ได้นะ

23. audy!

1,075
    2
    0
    ตรงรุ่นเลยรึเปล่าครับ ยินดีด้วยนะครับ:)

24. audy!

1,075
    2
    0
    สวัดดีครับ ตอนนี้ผมใช้TT132อยู่ครับ อาการพวงมาลัยสั่นรถผมเคยเป็นครับแต่มันจะสั่นตอนที่
    นั้งกันหลายๆคนครับ และก็ตอนที่วิ่งตรงไหล่ทางครับ ล้อปัดไปปัดมาเลยครับ
    ผมก็เลยไปลองเปลี่ยนบูชกล้องยาดูครับ ก็ช่วยได้เยอะครับ แต่มันก็ไม่ได้นิ่งสนิทนะครับ
    แต่ล้อไม่ปัดแล้ว ต้องรอเปลี่ยนลูกหมากทั้งหมดอีกครั้งครับ เรื่องจานเบรคคดก็หน้าจะเช็คดูหน่อย
    นะครับ:) อายุรถเยอะแล้วต้องค่อยๆดูแลรักษาครับ ใจเย็นๆนะครับ:)

เรื่องบูชกล้องยาถ้าให้ร้านซ่อมถอดไปเทียบน่าจะมีขายอยู่นะครับ หรือถ้าไม่แน่ใจลองถามช่าง
    ผู้ชำนาญเค้าดูก็ดีกว่าครับ:)

เรื่องที่จะเข้าเป็นสมาชิกไม่จำเป็นต้องรถสภาพสวยนะครับ ขอแค่มีใจรักก็เข้าไปกรอกลายละเอียด
    กระทู้ที่ติดหมุดที่อยู่ด้านบนเลยครับ:)

25. เจนศึก

419
    0
    0
    ตรงรุ่นเลยคับ

26. แว่น_RUN@BOUT

1,308
    9
    0
    ยินดีด้วยนะครับไม่ได้คำตอบแต่เจอของเลย:D:D:D

27. แว่น_RUN@BOUT

1,308
    9
    0
    พวงมาลัยสั่นเกิดได้หลายสาเหตุครับบูชกล้องยา/บูชลูกหมาก/สภาพยางที่อาจจะบวม/จานเบรค-ผ้าเบรคไม่เรียบ/ศูนย์ล้อ-หนวดกุ้ง

ที่กล่าวมาข้างต้นนี้ถ้าตัวไหนเสียก็อาจจะทำให้เกิดสาเหตุนี้ได้ครับ

ตอนผมใช้รถรุ่นนี้เปลี่ยนทั้งหมดครับโดนไปเกือบ20000ของเดิมทั้งหมดเลยนะไม่ได้โมดิฟายไรเลยแต่หลายปีมาแล้วนะราคานี้

28. audy!

1,075
    2
    0
    เรื่องพวงมาลัยสั่น

ถ้าพวงมาลัยสั่นแล้วหาย สั่นแล้วหายเป็นช่วงๆ ห่างกันประมาณ 2-3วินาที ระวังยางบวม
    ด้วยก็ดีนะครับ ของผมยางระเบิดเลยครับ ดีนะที่เป็นยางหลัง ยังบังคับรถอยู่ครับ
    แต่ว่าสงสารรถมากเลยครับ สีแตกแผ่นใหญ่เลยครับ :cry::cry:

29. เจนศึก

419
    0
    0
    ผมโทรสั่งจากพี่โตคับ (มีของพอดีเลยคับ)

30. nongtan

nongtan New Member Member

34
    0
    0
    พี่ๆๆครับ

ช่วยตอบด้วยครับ

ผมมือไหม่ครับ

พอดีได้ล้อแม็กมาแต่ไส่ไม่ได้

ล้อหน้ามันติดโช๊ค

ทำไงดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้