Knowladge Sharring HOLSET

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย NONG_SCG, 12 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    Knowladge Sharring HOLSET
    รวมความคิดเห็นในการใช้งาน
    เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้

2. ติดตามครับ

3. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ติดตามอีกคนเอิ๊กๆ

4. na046

na046 Member Member

983
    7
    18
    เอ๊า ..................... ใครใช้ HOLSET เข้ามาคุยกันหน่อย .....

ว่าแต่เจ้า HOLSET เนี่ย มันคืออะไรเหรอ ครับ ผ้าครัช ฤ ป่าว ใครเคยใช้บอกมั่งนะครับ อิอิ

5. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    แอบมาดู ผมไม่ได้ใช้ ผมใช้ หอย ติดโรงงาน อิอิ

6. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    มารอแชร์ความรู้กับพี่ๆครับ

7. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ เพื่อมีโอกาสจัด Holset

8. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ปาก 2 ชั้น Holset

หลังจากผู้ผลิต turbo พบข้อเสียที่เกิดขึ้นในเรื่อง Surge
    และ Choke ของใบพัดไอดี ดังนั้น จึงมีการค้นคว้าและพัฒนา
    โข่งไอดีที่จะมาช่วยลด Surge Line แต่เพิ่ม Choke Line
    ออกไป ดังนั้นประมาณ 20 ปี ก่อนวิศวกรจาก Holset เป็นผู้คิดค้น
    โข่งไอดีแบบ 2 ชั้น ขึ้นเป็นรายแรก โดยเรียก โข่งไอดีนี้ว่า
    MWE หรือ Map Width Emhancement ซึ่งก็คือการขยาย
    แผนภูมิใบพัดไอดีออกให้กว้างขึ้น ซึ่งจากการทดลอง Air Flow พบว่า
    ก็คือ การขยาย Map ออกไปได้เพิ่มถึง 10-15 เปอร์เซ็นต์ โดยจะสังเกตได้
    จากตัวอย่าง Map ของใบพัดไอดี Holset รุ่นเดียวกันแต่แตกต่างกัน
    เฉพาะโข่งไอดี โดยโข่งไอดี ที่ใช้แบบ MWE จะช่วยให้ Map
    ขยายตัวออกมาทั้ง 2 ด้าน จากข้อได้เปรียบดังกล่าวทำให้ผู้ผลิตอื่น ๆ
    ทั้ง Garrett , KKK, schwitzer , IHI , และ Mitsubishi
    เริ่มผลิต โข่งไอดีแบบ 2 ชั้น ตามโดย Garrett เรียก
    Ported Shroud , KKK เรียก Recirculatng
    Channel เป็นต้น

หลักการทำงานของโข่งไอดี แบบ 2 ชั้นนี้ก็คือ
    ในช่วงที่อากาศเข้าไม่พอแทนที่แรงดันนี้จะย้อนกลับไป
    ปะทะกับแรงดันอากาศที่เข้ามาใหม่ แรงดันอากาศนี่จะไหลย้อนกลับ
    มาในร่องของ โข่งไอดี ทำให้ อากาศเต็มเร็วขึ้น

ขณะเดียวกัน เมื่อมวลอากาศเข้ามาอยู่ในใบพัดไอดีจนเต็มแล้ว
    อากาศจะสามารถผ่านเข้ามาร่องนี้ได้อีกเช่นกัน และเข้าไปยัง
    ภายในร่องอากาศโข่งไอดี โดยตรง ซึ่งเป็นการเพิ่ม Air Flow
    โดยทันที อย่างไรก็ตาม โข่งไอดี บางแบบ
    จากสำนักแต่งญี่ปุ่นที่หล่อขึ้นมาเอง โดยทำการเซาะร่อง
    ที่ตัวเนื้อโข่ง แล้วอัดปลอก เพื่อให้ดูเป็น 2 ชั้นนั้น แท้ ๆ
    แต่ไม่มีคุณสมบัติเหมือนกัยการหล่อโข่งไอดีมาตั้งแต่ต้น
    เพราะในร่องจะเป็น ถังลมที่มีอากาศอยู่เต็มตลอดเวลา

ดังนั้นหากท่านมีโอกาสเลือก turbo แล้วจงมองหา
    โข่งไอดีแบบหล่อ 2 ชั้น เป็นทางเลือกแรก "

เลยทำให้มีข้อสงสัยว่า ปาก 2 ชั้นแบบๆที่เราทำนั้นไม่ถูกต้องตามหลักเหรอครับ ไม่ต้องมีร่องลมเหรอครับ

ผมเคยใช้ TD07-10 มาทำปาก2ชั้น ต้นจี๊ดมาก แต่พอ Boots เยอะเกิดอาการ Surge ก่อนจะใช้ TD07-10 ใช้ TF06 ก็ไม่มีปัญหา
    แต่ปัจจุบันใช้ HW40W ปัญหาไม่เกิดครับ ใครมีข้อคิดเห็นอะไรบ้างแนะนำได้ครับ

9. NONG_SCG

2,132
    3
    0

ขอบคุณนะครับที่เข้ามาช่วย Share ความรู้ให้กับเพื่อน

ใช่ครับมีทั้งทองแดง และทองแดงผสม มี 3 แฉก 5แฉก 6แฉก ครับ

10. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    สำหรับผมใช้ HOLSET HX35W ทนดีครับ ชุดซ่อมไม่แพงมาก ดึงหนักดีครับ

11. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    uppp

12. Smother

Smother New Member Member

1,573
    2
    0
    ตลอดล่ะคนนี้เรื่องเบี่ยงเบนกระทู้น่ะ
    ไอ้โบลูกที่ใส่อยู่จะเอาไปโยนน้ำมั้ย

13. NONG_SCG

2,132
    3
    0

ของพี่ใส่โข่งหลังของที่ไหนครับ เบอร์อะไรครับ สงสัยHX35W ต้นๆเนี๊ยจี๊ดน่าดูเลย

14. Smother

1,573
    2
    0
    ต้องให้ฉายาแล้ว "พี่น้องโอ้ว...เสร็จ"
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
    สำหรับอาการเซิร์ทนี่ผมคิดเหมือนพี่น้องครับ
    ปาก2ชั้นที่ทำมาจากโรงงานได้รับการออกแบบมาจากผู้เชี่ยวชาญ น่าจะมีประสิทธิภาพดีกว่าของที่เอามาทำบ้านเราครับ

15. สูตรสำเร็จHOLSETเทอร์โบ อิอิ

16. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ใช้HX35อยู่ครับ
    ลูกใหญ่ดี น้ำหนักมาก...เกี่ยวกันมั๊ย
    ของผม4D56ปั๊ม12ใส่โข่งหลัง.48ของGARRETใหญ่ไปมั๊ย
    ของพวกพี่ใสตูดเบอร์ไรครับผมรู้สึกว่าบูสต์มาช้าแต่ดึงหนักใช้ได้

17. LEK DRAGON

LEK DRAGON New Member Member

86
    1
    0
    เคยใช้HX3040โข่งเบอร์6 ถ้าจำไม่ผิดรอไม่มากแต่ดึงดี เทอร์โบทนดีแต่เครื่องไม่ทนกระจุยตลอด

18. NONG_SCG

2,132
    3
    0

ผมก็ใช้.48 ก็ไม่รอมากนะปั๊มออก ดึงทุกเกียร์ แต่ตอนนี้เกิดปัญหา ยางเอาไม่อยู่

19. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up...

แอบมาดูรถแรง ๆ ........ ที่เค้าใส่รหัสเทพ........

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

20. BANK 4 JB

1,560
    20
    0
    โข่งหลัง พี่เกี๊ย ครับ เบอร์ 50 ต้นก้อดีครับ ปลายก้อเดินพอได้ครับ

21. ผมโข่งหลัง 50 น้ามืด ติดบูสต์ประมาณ 1950

น้ำหนักมากไปหน่อย มาหนักดีครับแต่บูสต์ยังน้อยอยู่ยังไม่กล้าเด๋วกระจุย

22. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up...

ส่วนผมต้นรอนิด ๆ แต่ถ้ามาแล้วก็ยาว ๆ ...... ครับ h1e โข่งหลังเบอร์ 40 ครับ

999999

23. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    แสดงว่าใบหลังชิดกับโข่งมากเลย ติด Boots เร็วมากนะครับ ปลายเดินดีไหมครับ แล้ว Boots ใช้งานอยู่กี่ปอนด์ เล่าให้ฟังบ้างครับ

ผมว่าถ้า Boots เกิน 35 มันน่าจะเกิดอาการอั้นนะครับ ไม่รู้ว่าของพี่เปงไงครับ

24. NONG_SCG

2,132
    3
    0

ของพี่เวลาซ่อมเสร็จแล้วเอาเทอร์โบไป Balance ที่ไหนครับ

พวกชุดซ่อมเนี๊ยประมาณกี่พันครับ

25. NONG_SCG

2,132
    3
    0

26. NONG_SCG

2,132
    3
    0

อันนี้ผมเห็นด้วยเป็นอย่างมากครับ

27. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    อันนี้ 48

28. BANK 4 JB

1,560
    20
    0
    ของผมเปลี่ยนชุดซ่อมอย่างเดียวครับไม่เคยเอาไป บาลานท์ แกนครับ

ชุดซ่อม ก้อชุดละ 2600 บาทครับ ถูกมั้ยครับราคานี้:)

29. Smother

1,573
    2
    0
    อยากได้โข่ง garrett 48 แบบ 2 ช่องครับ
    ใครมีบ้างครับ เอามาปล่อยหน่อยครับ ผมเครื่อง 2500 โข่งตัวนี้น่าจะเหมาะ

holsethx35w กับhx35 ต่างกันยังไงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้