D.I.Y. ทำเองได้ง่ายนิดเดียว

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย BASLER, 4 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joe2522

joe2522 New Member Member

9
    1
    0
    @@ การปูพรมพื้นรถ และ การบุพรมเพดานรถ เพื่อลดเสียงรบกวน @@

จากการที่ได้ยินเสียงดังจากพื้นถนนและเสียงฝนเวลาฝนตก เลยอยากปูพรมและบุหลังคารถ แต่ไปถามร้านที่รับทำแล้ว ราคาค่าปูพรมที่พื้น 2000 บาท และราคาค่าบุเพดานรถ 1000 บาท เลยตัดสินใจไปซื้ออุปกรณ์มาทำเองดีกว่า... ;)

เริ่มจากการถอดชิ้นส่วนต่างๆก่อนนะครับ อันนี้ผมเอาวิธีการถอดประกอบจาก คู่มือของ Civic Dimension มา ทำตามคู่มือได้เลยครับ เพราะหลายชิ้น ถ่ายรูปม่ะไหว... :-[

เริ่มจากถอดเบาะ คู่หน้า เบาะคนขับจะมือสายไฟของเข็ดขัดนิรภัยอยู่ ปลดสายออกก่อนค่อยยกเบาะออกนะครับ

ต่อมาก็เบาะด้านหลัง

จากนั้นก็ถอดด้านข้างทั้งซ้าย และ ขวา ออกมาทั้งหมด หากใครต้องการบุแผงหลังด้วยก้ถอดแผงหลังออกมานะครับ

จากนั้นก็ถอดคอลโซลกลางต่อ... จะมีที่ตั้งเบรคมืออยู่ด้วย ตามที่ลงกลมสีแดงไว้ครับ ถ้าใครต้องการตั้งเบรคมือก็ตั้งได้เลยครับ

ต่อไปก็ถอดแผงใต้คอลโซลหน้า ฝั่งด้านคนนั่งครับ...

และสุดท้ายสำหรับพื้น ก็คือ ที่พักเท้าของคนขับ จากนั้นก็ถอดพรมออกได้เลยครับ...

จากนั้นก็เป็นหลังคา หลังจากที่ถอดเสา A B C แล้ว เสา B ไม่ต้องถอดออกมานะครับ เอาแค่หลวมๆ เพราะมันติดเข็มขัดนิรภัย

จากนั้นก็ถอดแผงไฟเพดาน ที่จับ ที่บังแดด กระจกมองหลัง

หลังคาก็จะเริ่มหลุดแล้ว แต่ยังไม่หล่นมา เพราะติดด้านหลัง
    ด้านหลังจะมีตัดยึดอยู่ 2 ตัวตามรูปตรง E ให้ดันมาด้านหน้าก่อน อาจจะต้องดันกลับไปด้านหลังอีกทีจะกว่าจะหลุดออกมา อย่าดึงนะครับ เดี๋ยวเพดานจะขาด...

es21fatboy ถูกใจสิ่งนี้
  2. joe2522

9
    1
    0
    @@ การปูพรมพื้นรถ และ การบุพรมเพดานรถ เพื่อลดเสียงรบกวน @@

ต่อครับ...

จากนั้นก็เอาพรมปูลงไปเลยครับ ตัดแต่ง เจาะรู ตามสะดวก :-[
    ที่วงกลมไว้ คือที่ตั้งเบรคมือครับ

แล้วก็เอาพรมที่ติดมากับรถ ปูกลับไปตามเดิมครับ.. (พรมเน่ามาก... พรมสกปรกจิงๆเรา :-[)

แล้วก็ประกอบคอลโซลกลางกลับที่เดิม...

ประกอบด้านข้าง

แล้วก็ประกอบเบาะนั่งกลับที่เดิมครับ...
    หากใครบุเพดานด้วย ก็ยังไม่ต้องประกอบเบาะรถนะครับ เดี๋ยวจะบุเพดานลำบาก

อันนี้คือเพดานก่อนบุพรม จะเห็นว่า ม่ะมีอะไรเลยครับ มีแต่เหล็กล้วนๆ เวลาเคาะหลังคา หรือเวลาฝนตก ถึงได้เสียงดังสุดๆ ???

อันนี้ก็แผ่นกระดานของเพดานรถ

อันนี้ครับ คือตัวปุ๊กด้านหลัง เวลาถอดให้ถอดตามคู่มือ อย่าดึงนะครับ แต่เวลาใส่ ให้ถอดปุ๊กออกมาใส่กับห่วงแล้วกดกลับเข้าไปครับ...

แล้วก็เอาพรมมาบุเพดานครับ อันนี้ผมใช้กาว 2 หน้า 3M ติดนะครับ...

ลองทดสอบเคาะหลังคารถดู เสียงที่ได้ต่างจากเดิมมากครับ เสียงจะเป็นเสียงทุ้มๆ ไม่เป็นเสียงกรวงๆแบบเดิม ;)

หลังจากบุเพดานเสร็จแล้ว ก็ประกอบเพดานและอุปกรณ์ต่างๆกลับไปที่เดิม

แล้วก็ประกอบเบาะกลับเข้าที่เดิมครับ...

***การประกอบเบาะ....ให้ระวังเรื่องน๊อตปีนเกลียวด้วยนะครับ ***

พรมที่ใช้ก็หาซื้อได้ที่แถวคลองถมครับ เมตรละ 72 บาท หน้ากว้าง 1.5เมตร อันนี้ผมซื้อมา 6 เมตร เหลือประมาณเมตรเศษๆ

:) :) :) :) :)

3. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0

ผลเป็นไงบ้าง เงียบขึ้นเยอะมั๊ย

4. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ใครที่อยากล้างลิ้นปีกผีเสื้อเองเชิญครับ เอาไปศึกษาได้

ใครที่อยากล้างลิ้นปีกผีเสื้อเองเชิญครับ เอาไปศึกษาได้

5. joe2522

9
    1
    0
    เงียบขึ้นมากครับ :)

6. spymonkey

spymonkey New Member Member

8
    0
    0
    ขอวิธีการถอด H หน้าและหลังของ es05หน่อยครับพอดีว่าจะทำ H แดงแต่ถอดไม่เป็นครับ

7. psYchosis

449
    47
    0
    ปกติจะหักขาด้านในทิ้งครับ ถึงจะถอดโลโก้ออกมาได้

8. joe2522

9
    1
    0
    @@ วิธีถอดพัดลมแอร์ภายในห้องโดยสารออกมาล้างทำความสะอาด @@

พอดีมีเวลา เลยลองถอดพัดลมแอร์ออกมาล้างทำความสะอาด พัดลมแอร์นี้จะอยู่ตรงฝั่งคนนั่งน่ะครับ ตามรูปข้างล่างนี้ แต่เราเฉพาะล้างพัดลมแอร์ เราไม่ต้องถอดออกมาทั้งหมดเหมือนในภาพน่ะครับ

เราจะถอดแค่ตัวนี้ออกมาครับ...
    v
    v
    v

ขั้นแรกให้ถอดแผงใต้คอลโซลด้านฝั่งคนนั่งออกก่อนครับ โดยดึงลงมาได้เลย

จากนั้น ถอดเก๊ะออกใส่ของออกครับ เพื่อจะทำได้สะดวกขึ้น (อาจจะไม่ถอดก็ได้แล้วแต่ถนัดครับ) วิธีการถอดก็ไขน๊อตซึ่งอยู่ด้านล่างทั้งซ้ายและขวาออก

จากนั้น ให้ปลดสายไฟพัดลมซึ่งอยู่ทางด้านซ้ายออก ตามรูป โดยใช้นิ้วบีบตัวล๊อค (อยู่ตรงนิ้วชี้น่ะครับ) แล้วดึงลงมาตรงๆ

จากนั้นก้มลงไปด้านใต้ จะเห็นมีน๊อตอยู่ 3 ตัว ใช้ไขควงปากแบนไขออกมาครับ ใช้มือจับด้านล่างด้วยนะครับ เพราะไขเสร็จแล้วพัดลมจะหลุดออกมาเลย

น๊อตตัวที่ 1

น๊อตตัวที่ 2

น๊อตตัวที่ 3

จากนั้น เอาพัดลมพร้มมอเตอร์ออกมาครับ มาดูความสกปรกกัน...หุหุ
    .
    .
    .
    .ุ

ดูกันชัดๆ

ต่อไปก็เป็นวิธีการล้างทำความสะอาดครับ

เริ่มจาก ถอดตัวล๊อคพัดลมออก โดยใช่นิ้วขยับๆ ดึงๆ มันออกมาได้เลยครับ

ถึงตอนที่ต้องออกแรงกันนิดนึงครับ ดึงครับ...

วิธีถอดพัดลมออกจากมอเตอร์ ให้จับด้านล่างที่เป็นสีดำให้มั่นคง แล้วดึงพัดลมออกมาตรงๆ ครับ แน่นพอสมควร

ก็จะได้ออกมา 2 ชั้น คือส่วนของมอเตอร์แบบนี้ มอเตอร์นี้ใช้แปรงทาสี ปัดฝุ่นออกน่ะครับ

ส่วนที่เป็นใบพัด เอาไปล้างน้ำได้เลยครับ เอาให้สะอาดหมดจดกันไปเลย...

มาดูกันว่าก่อนล้างน้ำ มันสกปรกขนาดไหน

ด้านบน (ตอนนี้ใช้แปรงปัดฝุ่นไปแล้วหน่อยนึง...)

ด้านล่าง

ในส่วนของมอเตอร์พัดลม เมื่อดูด้านล้าง จะเห็นช่องอันนึง เป็นช่องที่ให้ลมแอร์ พัดมายังมอเตอร์ เพื่อระบายความร้อนของมอเตอร์ ในส่วนนี้ก็สกปรกเช่นกัน

วิธีการถอด ก็ใช้ไขควงปากแบน อันเล็กๆ งัดออกมาครับ... แล้วใช้แปรงทาสีปัดฝุ่นออกครับ

ในส่วนของมอเตอร์นี้ ถ้าใครมี Blower (เครื่องเป่าลม) ก็เอามาเป่าฝุ่นได้เลยครับ สะอาดจิงๆ อิอิ

9. joe2522

9
    1
    0
    @@ วิธีถอดพัดลมแอร์ภายในห้องโดยสารออกมาล้างทำความสะอาด @@

เมื่อทำความสะอาดเสร็จแล้ว ก็จะได้ออกมาแบบนี้...

มาถึงวิธีการใส่กลับ

ให้ดูรอยบากของแกนมอเตอร์ครับ มันจะมีรอยบากอยู่ ให้จับพัดลมให้ตรงกัน แล้ว กดลงไปตรงๆได้เลยครับ

จากนั้น นำแหวนใส่กลับไป โดยใช้คีมบีบเขี้ยว แล้วดันลงไปให้สุดครับ

อย่าลืมใสพลาสติกปิด่ช่องระบายความร้อนของมอเตอร์ด้านล่าง ด้วยนะครับ

เสร็จแล้วก็จะได้ออกมาแบบนี้ครับ

ตอนใส่กลับ ให้ทำย้อนกลับตามวิธีตอนถอดครับ

- ใส่พัดลมแอร์เข้าที่เดิม

- ไขน๊อตด้านล่าง 3 ตัว

- เสียบสายไฟพัดลมแอร์

- ใส่เก๊ะเก็บของ

- ปิดแผงใต้คอลโซลกลับเข้าที่เดิม

เปรียบเทียบ ระหว่างก่อนและหลังจากล้างทำความสะอาด

ถ้าเรามองผ่านช่องพัดลมแอร์ขึ้นไป จะเห็นบานประตูฟองน้ำอยู่ 2 ชิ้น

ให้ตรวจสอบดูด้วยครับว่า มันปิดกันสนิทไม๊ หากปิดไม่สนิทจะทำให้มีกลิ่นจากภายนอกเข้ามาในรถได้ครับ

มองเข้าไปด้านบนช่องนี้ครับ...

ตอนที่เรากดปุ่มให้อากาศไหลเวียนในรถจะเป็นแบบนี้

อากาศจะถูกดูเข้ามาจากทางด้านข้าง ลงมาที่พัดลมด้านล่าง

ตอนที่ให้อากาศภายนอกเข้ามาจะเป็นแบบนี้ครับ

อากาศจะผ่านมาทางด้านบน จากภายนอกรถ

ถ้าฟองน้ำปกติ ให้ใช้ผ้าสะอาด ล้วงเข้าไปเช็ดครับ เพราะมันจะมีฝุ่นสกปรกเกาะอยู่ที่ฟองน้ำครับ

10. pool_s

pool_s New Member Member

6
    0
    0
    ผมลองเปิดพรมดู มีพรมแบบที่พี่ซื้อมาปูติดอยู่แล้ว(es05) จะปูได้รึป่าวครับ รถพี่มีพรมซ้อนอยู่รึป่าวครับ

11. psYchosis

449
    47
    0
    พรมด้านล่างมีทุกคันครับ
    ตามที่ DIY นั้นเป็นการเสริม เพิ่มเข้าไป เพราะของติดรถมันจะมีไม่ทั่วทุกจุดครับ

12. joe2522

9
    1
    0

รถผมมีพรมติดรถอยู่เหมือนกันครับ มีทุกคันครับ พรมติดรถจะมีอยู่ไม่ทั่วทั้งหมดครับ มีเป็นบางส่วน มันจะติดกับพรมปูพื้นรถเลยครับ เราเอาพรมที่ซื้อมาใหม่ปูลงไปก่อนให้เต็มพื้นที่ครับ แล้วเอาพรมเดิมปูทับลงไปอีกทีนึงครับ

พื้นรถที่เป็นเหล็ก จะมีแผ่นเหมือนแผ่นแดมป์บางๆ แปะอยู่บางส่วนเหมือนกันครับ แต่ช่วยกันเสียงอะไรไม่ได้เลย

13. pool_s

pool_s New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณพี่ทั้ง 2 ครับ

14. hodo_ebola

hodo_ebola New Member Member

1,034
    0
    0
    น้าจ่อยมาdiyพรมยันนี่เลยนะ

15. joe2522

9
    1
    0
    ช่วยๆกันไปอ่ะเก๋ ขับ ES ทั้งน๊าน :D

16. Fat Pig

Fat Pig New Member Member

1
    0
    0
    อยากทราบวิธีแกะตัวHที่กระจังหน้าของES-05 ด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้