มีใครใช้ neon บ้างอ่ะคับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย P.ouan, 16 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    น้ำมันเครื่องอยู่ในช่องหัวเทียน ซีลเบ้าหัวเทียนคงรั่วครับ ของแท้ตัวละประมาณ400 อ่ะ หรือลองเอาของ
    โตโยต้า ที่ม้นใกล้เคียงกันก็ใช้ได้ ตัวประมาณ 50 กว่าบาท ส่วนที่มีน้ำมันซึม น่าจะเป็นที่เซ็นเซอร์ตรงแร็ค
    พวงมาลัยมันซึม ลองเติมน้ำมันเพาเวอร์อีกหน่อยน่าจะดีขึ้นนะครับ

2. ต้อ

ต้อ Guest

0
    0
    0
    แนะนำเรื่อง อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ครับ ลองเข้าไปดูบอร์ดนี้นะครับ เป็น O2 ของ jeep รถค่ายเดียวกะของนีออน http://jeep.gasthai.com/board/Question.asp?ID=J21354
    และ http://jeep.gasthai.com/board/Question_old.asp?ID=3667
    และโคมไฟหน้าเหลืองครับ เพื่อนแนะนำมาครับ ผมลองแล้วใช้ได้เลยครับ ประหยัดถูก แต่ระวังหน่อยนะครับ ใช้น้ำมันเบรคเช็คคราบเหลืองๆ ออกมาติดผ้าเลยครับ แล้วก็ขัดด้วยครีม GANA กระป๋องสีแดงๆ ซ้ำอีกทีครับ ป้ายทิ้งไว้ 5 นาที แล้วเช็ดออก ลงทุนน้อย ให้ดีถอดโคมออกมาเช็ดจะดีกว่าปลอดภัยต่อสีรถด้วยครับ

3. hellojude

hellojude Guest

0
    0
    0
    ดีใจครับ....

ขอบคุณมากครับ เพื่อนๆ ที่เข้ามาให้กำลังใจกับกระทู้ของผม ขอบคุณครับ...

วันนี้ผมเพิ่งส่งเมล์เสร็จน่ะครับ ส่วนใหญ่ผมเอางานกลับมาทำตอนดึกๆ ด้วยน่ะครับ จึงเป็นเหตุว่าทำไมถึงส่งดึกจัง...

ดีใจครับ....ดีใจที่เห็นหลายท่านฯ ได้เริ่มฟีดแบ็คส์ข้อมูลกลับมาเพิ่มเติมมากขึ้น ทั้งวิธีแก้ปัญหา ประสบการณ์ และราคาอะไหล่

ผมเองแม้ยังไม่ได้เป็นสมาชิก...แต่รู้สึกประทับใจมากกว่าเดิมครับ ที่เห็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นเช่นนี้

ดังนั้น...ผมขอเพิ่มข้อมูลให้อีกนะครับ เอาเป็นข้อๆ ไป (ของใครที่ถามไว้ ผมจำไม่ได้แล้วน่ะครับ) เอาเป็นว่า ค่อยๆ อ่านไปทีละข้อนะครับ จากประสบการณ์ และข้อมูลที่ผมมีอยู่

1. เรื่องเวลาเลี้ยวดังทั้งซ้าย และขวา....ไปให้ช่างเช็คดูนะครับว่าช่วงล่างยังโอเคหรือเปล่า แต่จากอาการผมคิดว่า น่าจะมีอุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่งหรือหลายตัว ถึงเวลาต้องบำรุงรักษาแล้วครับ ทั้งเพลาซ้ายขวา ลูกปืนล้อ แร็คพวงมาลัย ลูกหมาก เพราะอาการแต่ละอย่างจะไม่เหมือนกัน แต่เวลาเสียนี่สิ ยิ่งปล่อยไว้ต้องทำเกือบทั้งหมด เพราะมันทำงานสัมพันธ์กันน่ะครับ

2. ส่วนน้ำมันเครื่องหยด...ผมอยากให้ตรวจสอบรอยรั่วมากกว่า และระดับน้ำมัน เพราะหากระดับน้ำมันมันพร่องมาก เวลาจอดก็อาจไม่ชัดเจน ถ้าเติมให้ได้ระดับแล้ว ปรากฏว่าข้อต่อของสายเพาเวอร์ หรือท่อยางรั่วที่จุดใด และบริเวณใด ก็ค่อยไปส่องไฟดูอีกที รีบทำก็ดีนะครับ เพราะควรแก้ที่ต้นเหตุ ไม่งั้นคงต้องคอยเติมกันบ่อยๆ แต่ส่วนใหญ่ หากเสียงที่ได้ยินเป็นเสียงหอนจิงๆ ก็น่าจะใช่ที่ตัวพวงมาลัยพาวเวอร์ครับ สาเหตุที่เป็นแบบนั้น เพราะแรงดันน้ำมันพาวเวอร์น้อยเกินไป อันเนื่องมาจากการรั่วซึมดังกล่าว ทำให้ตัวปั่นแรงดันน้ำมัน ต้องทำงานอย่างหนัก จนเกินเสียงหอนดังกล่าวครับ แต่หากไม่ใช่เสียงหอน ก็น่าจะเป็นที่อุปกรณ์ตัวอื่นนะครับ เช่นเสียงกึกๆ กักๆ แกร็กๆ เป็นต้น
    (ราคาซ่อม หรือเปลี่ยน คงได้กันไปหลายตัวแล้วนะครับ ลองอ่านดูได้ที่หน้า 15)
    อ้อ สีของน้ำมันพาวเวอร์ หากมันหยด หรือซึม ลองตรวจสอบดูก็ได้ครับว่าสีอะไร หากสีแดงล่ะก้อ....ใช่เลยครับ แก้ตรงนั้นหล่ะครับ

3. กล่องPCM พังหรือครับ....ต้องถามก่อนว่าอยากเปลี่ยนกล่องใหม่ อยากเปลี่ยนของมือสอง หรืออยากซ่อม (ราคาโดยประมาณ แจ้งให้ทราบแล้วครับ ทั้งใหม่ เก่า และซ่อม)

แต่หากอยากซ่อม...ผมจะแนะนำให้ลองโทรไปคุยกับคุณวินัยนะครับ....เบอร์นะครับ 01-207 1571
    (ประวัติของคุณวินัย: เป็นช่างที่ผมติดต่ออยู่ครับ เดิมทีผมส่งกล่องให้กับอู่จี๊ปที่อื่น แต่มาทราบภายหลังว่า คุณวินัยเป็นผู้ซ่อมเอง จากนั้นจึงติดต่อโดยตรง เพราะเวลาซ่อมแล้ว หากมีปัญหาคุณวินัยก็มีน้ำใจ ช่วยดูแลเพิ่มเติมให้ นอกจากนี้เครื่องมือที่คุณวินัยใช้ สามารถใช้ตรวจสอบกับรถยุโรปหลายยี่ห้อ ตั้งแต่ปี 96 ขึ้นไป ไม่เว้นแม้แต่ เชฟโรเลต จี๊ป นีออน ฟอร์ด เป็นต้น)

ส่วนใหญ่อู่ที่เพื่อนๆ จะไปทำ หากเค้าไม่มีเครื่องมือตัวนี้ เค้าก็ส่งต่ออีกที ดังนั้น หากไม่อยากถูกโก่ง และโขกราคามาก ก็ไปที่อู่ที่เพื่อนๆ จะไปทำ แล้วขอดูหน้าตาเจ้าเครื่องมือนี้ได้เลย และสอบถามค่าตรวจสอบ และค่าซ่อม โดยประมาณไว้ก่อน เพื่อกันกรณีดังกล่าวไว้ก่อนครับ

ลองโทรไปปรึกษาคุณวินัยดูนะครับ แล้วบอกคุณวินัยก็ได้ว่า ผมแนะนำไป แต่ต้องบอกว่า ผมชื่อจิรวัฒน์ ที่ขับรถนีออนสีเขียว ที่เอากล่องมาให้ซ่อมนะครับ

รับรองว่า ผมไม่มีส่วนได้เสียแต่อย่างใด สิ่งที่ผมทำก็คือ ผมเห็นว่าเค้าเป็นช่างที่ไม่คิดจะหลอกลวง หรือโก่งราคาจนเกินไป แถมอัธยาศัยใจคอใช้ได้ ผมจึงแนะนำให้เพื่อนๆ ได้ทราบ ส่วนจะทำหรือไม่ และหากทำแล้ว ผลที่ออกมาเป็นที่น่าพอใจหรือไม่ เพื่อนๆ สามารถตัดสินใจได้ด้วยตัวเองนะครับ

ส่วนตัวของผมเอง.....ผมเห็นว่าช่างดีๆ เราควรสนับสนุนนะครับ อย่างน้อยผมก็เชื่อว่า อีกหลายคนในเว็บอาจจะต้องเจอปัญหานี้เช่นเดียวกับผมเหมือนกัน

เรื่องกล่องเนี่ย....มันโหดร้ายมาก หากเราแก้ไม่ตรงจุด มันจะรวนกับระบบอื่นๆ ของน้องออนเราได้อีกหลายประการเลยทีเดียวครับ

4. เรื่องยางปะเก็นเครื่อง ....น่าสนใจทีเดียวครับ และขอบคุณมากครับ สำหรับอะไหล่เทียบยี่ห้อโตโยต้าที่แจ้งเข้ามาพร้อมราคา รวมทั้งราคาของแท้ต่อตัว .....เยี่ยมเลยครับ สำหรับข้อมูล

ปัญหาของคุณ...หากเชื่อช่าง ก็จะช่วยได้ครับ แต่ไม่นานก็จะกลับมาเป็นอีก เพราะไม่ได้แก้ที่ต้นเหตุแห่งปัญหาครับ การแก้ที่ต้นเหตุ ต้องทราบสาเหตุ ซึ่งสาเหตุที่ช่างบอกนั้น ถูกต้องครับ แต่การแก้ไขที่แนะนำมา ไม่ใช่การแก้ไขที่ถาวรครับ เป็นคำแนะนำสำหรับการแก้ไขชั่วคราวเท่านั้น ไม่นานก็จะกลับมาเป็นอีก

ผมมีความเห็นเพิ่มเติมว่า ปกติแล้วหากใช้ของเทียมได้ ก็จะเป็นการดี เพราะประหยัดกว่า แต่ผมเองก็ไม่ทราบว่า ปะเก็นตัวนี้ของโตโยต้า กับของแท้ มันทำมาจาก Gaskette ประเภทเดียวกันหรือไม่ เพราะ Gaskett หรือวัสดุที่นำมาทำปะเก็นนั้นมีหลายประเภท ตามประเภท และสเป็คของรถแต่ละรุ่น ซึ่งไม่เหมือนกันทีเดียว แต่อาจอนุโลมใช้แทนกันได้ เพียงแต่อายุการใช้งานอาจยาวหรือสั้นแตกต่างกันไปครับ

ส่วนใหญ่เวลามีน้ำมันเข้าที่ช่องหัวเทียนนั้น หากเปลี่ยน ผมแนะนำให้เปลี่ยนทั้งสี่ตัว ซึ่งหากเป็นของแท้ ก็คงต้องจ่ายพันกว่าบาทแน่นอนครับ แต่หากเป็นของเทียบ ก็ถูกกว่ากันเยอะ ไม่ควรเปลี่ยนแค่ตัวเดียว เพราะส่วนใหญ่แล้ว เมื่อมีตัวใดตัวหนึ่งรั่ว นั่นแสดงว่า ตัวที่เหลือคงมีอายุการใช้งานได้อีกไม่นานแล้วหล่ะครับ เพราะเวลาเปลี่ยน ส่วนใหญ่ศูนย์มันจะเปลี่ยนทุกตัวอยู่แล้ว คงไม่มีศูนย์ไหนบอกให้ลูกค้าเปลี่ยนเพียงตัวหรือสองตัวหรอกครับ นั่นคือข้อสังเกตุที่อยากแนะนำให้เพื่อนๆ ได้เห็นภาพ และพิจารณาเพื่อประโยชน์ของท่านเองครับ

เหตุผลอีกประการก็คือค่าแรง เพราะเปลี่ยนหนึ่งตัว หรือสี่ตัว ราคาเท่ากันหมดครับ หากคิดแบบนักคำนวน ก็เฉลี่ยเอาครับ จะถูกกว่า แบบนี้ก็ค่อยสบายใจไปจิงป่ะครับ

แต่หากไม่อยากเล่นของแท้ แต่อยากได้ของดีกว่าโตโยต้าขึ้นมาอีกหน่อย และราคาที่ไม่สูงเหมือนของแท้ ผมอยากให้ลองวิ่งไปร้านทำปะเก็นโดยเฉพาะที่รับสั่งตัด ร้านพวกนี้อยู่แถวถนนบรรทัดทอง ริมถนนเลยนะครับ ผมเคยเห็น เค้ารับทำรถยุโรป อเมริกันหลายค่าย รับสั่งทำด้วย ผมเชื่อว่าน่าจะมีร้านที่ทำให้ได้ ลองโทรถามจากเยลโล่เพจก่อนก็ได้ว่า เค้ามีสเป็คของรถรุ่นนี้หรือเปล่า หากเค้าไม่มี เราก็เอารถไปอู่ที่ไหนก็ได้ หรือปั๊มน้ำมันไหนที่มีช่างเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องพวกนี้ ก็สามารถทำได้เช่นกัน ให้เค้าถอดประเก็นมันออกมา และนำไปให้ร้านพวกนี้ตัดให้เป็นพิเศษน่ะครับ เสร็จแล้วก็นำกลับมาติดตั้งกับน้องออนของเราได้เลยครับ (ยังไงใครลองทำแล้ว ก็ส่งข้อมูลกันให้รับทราบด้วยนะครับ ไม่ใช่อะไรหรอก เผื่อผมอาจจะได้เข้าไปทำบ้างในเวลาอันใกล้นี้)

5. เรื่องไฟหน้า ผมจะลองทำดูนะครับ ไม่ลองไม่รู้เหมือนกัน แต่ก็คิดว่าน่าจะทำให้ดีขึ้นกว่าเดิมไม่มากก้อน้อยหล่ะครับ ดีกว่าไม่ได้ทำ ส่วนผลเป็นไง จะรายงานให้ทราบต่อไป
    (ที่คิดว่าน่าจะได้ ก็เพราะผมคิดว่า นาฬิกายังมีการปัดกระจก หรือพลาสติกที่หน้าปัดได้ ทำไมไอ้เจ้าไฟหน้าที่ทำมาจากพลาสติก ก็น่าที่จะขัดได้น่า คุณว่าจิงไหม)

อ้อ....ผมขอเรียนให้ทราบว่า ผมคงไม่ได้เข้ามาอีกอย่างน้อยสองสัปดาห์นะครับ เนื่องจากต้องไปประชุมที่กวางเจา ในสัปดาห์หน้า และกลับมาสัปดาห์ถัดไป ก็จะไปติดตั้งเครื่องที่กัมพูชา

ดังนั้น หากมีอะไรก็ฝากไว้ที่เว็บนี้ได้นะครับ กลับมาแล้วจะเข้ามาเยี่ยมครับ....ยังไงก็ขอให้ทุกท่านโชคดีมีเงินใช้เยอะๆ นะครับ

4. kob7110

kob7110 New Member Member

42
    0
    0
    ข้อมูลดีๆ อีกแล้วครับท่านนนนนนน

ขอให้คุณจู๊ดเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

แล้วกลับมาโพสข้อมูลดีๆ อีกนะ

กบ

5. jeab

jeab New Member Member

102
    2
    0
  6. neon_pol

neon_pol New Member Member

29
    0
    0
    หวัดดีคับทุกท่าน เห็นแล้วน่าชื่นใจจิงๆๆนะคับ

วันนี้มีเรื่องมาอีกแล้วคับ ตอนนี้มีใครเจอรถนีออนขายบ้างช่วยบอกกันด้วยนะคับ

ตอนนี้มีคนต้องการอย่างมากคับ ที่ทำงานชอบกันใหญ่เลย ต้องการกันมากเลยคับ อย่าลืมนะคับ

พบเห็นนีออนจอดขายไว้ที่ไหนโปรดแจ้ง 01 6298198 (ดิษฐ์), 09 0024774 (พี่รอสลี) ขอบคุณคับ:)

7. UDOM

UDOM Guest

0
    0
    0
    ของดีราคาถูกมาแล้ว!!!!!!!!! ผ้าดิสเบรคหน้า ไคสเลอร์

ผ้าดิสเบรคหน้า ไคสเลอร์ นีออน ปี94-98
    ยี่ห้อ: FERODO
    สภาพ: ของใหม่แกะกล่อง
    ราคา 2350% - 50% ขายเพียง 1100บาทเท่านั้น
    ***ของมีจำนวนจกัดครับ หมดแล้วหมดเลย***
    รูปตัวอย่างจะส่งให้ทาง e-mail นะคับ
    [email protected]

การรับสินค้า:

1. ส่งแบบธรรมดาและโอนเงินมาก่อน ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ*** (ธ.กรุงเทพ เลขที่ 192-082574-0)
    2. นัดรับของ สถานที่ ม.เกษตร(บางเขน), มีนบุรี, สวนสยาม, บางกะปิ, เทคโนโลยีพระจอมเกล้าลาดกระบัง

++การส่ง แบบ พกง.++
    1. แบบธรรมดา คิดค่าใช้จ่าย 100บาท(ประมาณ7-8วัน)
    2. แบบEMS คิดค่าใช้จ่าย 250บาท (ประมาณ2-3วัน)
    มีปัญหาสงสัยใดๆสามารถ ติดต่อได้โดยตรง คุณอุดม
    ที่ 06-551-6102 (ไม่ดุคับ)
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจ

8. neon_mp

557
    1
    0
    มีเรื่องนินึงครับ
    คือว่าตอนนี้ผมกำลังคิดว่าอยากได้ หัวตัดของนีออน จึงอยากถามว่ามีใครอยากได้ ชิ้นส่วนอะไหล่
    ตัวไหนบ้างจะได้ เฉลื่ย ๆ กันหน่อยอ่ะครับ (คนเดียวไม่ไหวไม่ค่อยมีตังอ่ะ):eek: :eek: ถ้ามีใครอยากได้อะไรก็โพสไว้นะครับ ส่วนผมขอจอง แร็คพวงมาลัย กับฝากระโปรงอ่ะ:) :)
    ขอบคุณคร้าบ....

9. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    เอาสีอะไรมั่งฮะพี่ดิษฐ์

10. neon_pol

29
    0
    0
    สีอะไรก็ได้คับ
    วันนี้มีเกร็ดความรู้มาแนะนำเพื่อนๆคับเอาไปทำกันที่บ้านได้คับ
    รถของผมมีอาการของขอบยางประตูไม่สนิท พอวิ่งเร็วๆแล้วจะมีลมเข้ามารบกวนในห้องโดยสารคับ
    วิธีแก้ไขอาการดังกล่าวที่ผมคิดได้มี 2วิธีคับ คือ 1ใช้ซิลิโคนฉีดเข้าไปในช่องว่างระหว่างขอบยางที่ตรงขอบประตูอ่ะคับ ทิ้งไว้ให้มันนแห้งซะก่อนค่อยปิดประตูนะคับแค่นี้เป็นอันเสร็จ วิธีที่ 2 คือใช้ ท่อยางออกซิเจนที่เราใช้เลี้ยงปลากันตามบ้านทั่วไปนั่นแหละคับ เอามาตัดครึ่งตามยาวแล้วนำมาใส่ใว้ตรง
    ช่งว่างดังกล่าวแค่เสียงต่างๆก็จะหมดไปคับ
    หากยังไม่หมด แนะนำให้เปลี่ยนยางขอบประตูเถอะคับ นี่เป็นวิธีการแก้ไขเบื้องต้นก่อนนะคับ
    ในสภาวะเศรษฐกิจเช่นนี้ อะไรซ่อมได้ก็ต้องซ่อมเองแล้วหล่ะคับ
    อย่าลืมนะคับใครพบเห็นรถนีออนจอดขายไว้(ไม่จำกัดสีนะ)รบกวนช่วยบอกที่เบอร์ข้างบนเลยนะคับ ขอบคุณคับ

11. neon_pol

29
    0
    0
    เงียบง่า ไมไม่มีใครเข้ามาเลยอ่ะ..........

12. Tuned By Op

Tuned By Op New Member Member

16
    1
    0
    พี่อ้วนครับ ผมออฟนะครับ เรื่องรถรถผมเอาแน่นอนแต่พี่ต้องลดให้ผมด้วยนะ ผมไม่ชอบสีแดงอะ ต้องเอาเงินไปทำสีด้วยอะ ....................ติดต่อออฟ 06 508 1700

13. pjpong

pjpong New Member Member

1
    0
    0
    อยากขายรถนีออนแล้วครับ

ใครสนใจบ้าง
    ปี 97 เกียร์ออโต้ สีเขียว สภาพเดิม ๆ เช็คศูนย์ตลอดครับ เลขไมล์ตอนนี้ แสนห้าพันเอง
    ติดต่อได้ที่ [email protected]

14. jeab

102
    2
    0
    เอาใครสนใจเร็วๆ ท.บ.สวยด้วยนะ
    ตกลงราคาเท่าไรกันแน่น งง
    ปี 97 สีเขียว สภาพเดิม ๆ ซื้อแล้วเอาไปแต่งต่อได้ตามชอบครับ เช็คศูนย์ตลอด มีใบเสร็จยืนยันประวัติการซ่อม-เช็คระยะครบครับ แอร์เย็น ซีดีเชนเจอร์หกแผ่น alpine ของเดิมมากับรถ หน้ากากอัลไพน์เหมือนกัน เพิ่งเปลียนยางมาใหม่ เลขไมล์แสนห้าพัน (105000) วิ่งน้อยจริง ๆ อยากขายเพราะที่บ้านไม่มีที่จอดแล้วครับ
    สนใจติดต่อ คุณเสาร์ 01-8371973 หรือเมล์ [email protected]
    120,000 บาท ต่อรองได้ครับ

15. jeab

102
    2
    0
    ปี 97 สีเขียว สภาพเดิม ๆ ซื้อแล้วเอาไปแต่งต่อได้ตามชอบครับ เช็คศูนย์ตลอด มีใบเสร็จยืนยันประวัติการซ่อม-เช็คระยะครบครับ แอร์เย็น ซีดีเชนเจอร์หกแผ่น alpine ของเดิมมากับรถ หน้ากากอัลไพน์เหมือนกัน เพิ่งเปลียนยางมาใหม่ เลขไมล์แสนห้าพัน (105000) วิ่งน้อยจริง ๆ อยากขายเพราะที่บ้านไม่มีที่จอดแล้วครับ
    สนใจติดต่อ คุณเสาร์ 01-8371973 หรือเมล์ [email protected]

16. jeab

102
    2
    0

17. cvc

467
    5
    18
    โอ้ว มีหมีมาขายแล้วหรือนี่ หมีเขียวด้วย

18. BUSABA

BUSABA New Member Member

1
    0
    0
    หาซื้อกรอบไฟหน้าใหม่พร้อมขอบยางคะ

:eek: อยากได้มือสองคะ เพราะไปถามศูนย์มาราคา4,900 บาท สู้ไม่ไหวคะ 2 ข้างเป็นหมื่น มีใครขายหรือช่วยหาให้ได้บ้างมั๊ยคะ

19. neon_mp

557
    1
    0
    เอาเป็นโคมเพรชไหมครับ มีไฟเลี้ยวหน้าให้ด้วย คู่ละประมาณ 6000 ครับ มีที่คลองถมอ่ะครับ....
    เบอร์โทรผมครับ012741191

20. neon_mp

557
    1
    0
    เอาเป็นโคมเพรชไหมครับ มีไฟเลี้ยวหน้าให้ด้วย คู่ละประมาณ 6000 ครับ มีที่คลองถมอ่ะครับ....

21. neon_mp

557
    1
    0

22. ต๋อย

ต๋อย Guest

0
    0
    0
    ปั๊มติ๊ก

ขอถามเพื่อน ๆ หน่อยนะครับ ว่าอาการปั๊มติ๊กเสีย (หรือใกล้จะเสีย) จะทำให้รถเราเป็นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

23. ดีคับ คุณ pipong สีเขียว..เป็นสีทีถูกสุดนะ..
    เคยเข้าไปถามในเต๊นส์ รถ..ราคารับซื้อเข้า ของ neon เค้าไห้ไม่ถึง แสนง่ะ..ประมาณ 7-8 หมื่น แค่นั้นเอง แล้ว บางเต๊นส์ เค้าไม่รับซื้อ เข้าด้วย งะ..ขอให้ขายได้เร็วๆ นะคับ...

24. kob7110

42
    0
    0
    เศร้า

:( ทำไมสีเขียวถึงถูกสุดอะ

ฟังแล้วเศร้าจังงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

แล้วอย่างนี้ สีไหนแพงสุดหละ ??????????
    (เค้าแบ่งซื้อตามสีแล้วหรือเนี่ย นึกว่าตามสภาพ)

กบ

25. จู๊ด

จู๊ด Guest

0
    0
    0
    กลับมาแล้วครับ

หวัดดีครับสมาชิกทุกท่าน....

ผมกลับมาแล้วครับ เพิ่งถึงกรุงเทพฯ เมื่อเย็นวันนี้เอง...กวางโจววันนี้ร้อนทีเดียวครับ

วกเข้าเรื่องดีกว่าครับ

ผมต้องขอบคุณเพื่อนๆ ที่แวะเข้ามาทักทายในเอ็มนะครับ หลายคนผมก็ไม่รู้จักซะด้วย แต่อย่างไรก็ตามยินดีรู้จักทุกท่านครับ

สำหรับคำถามต่างๆ ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ครับ

เรื่องไฟหน้าตาเพชรนั้น....ราคาที่คลองถมคงอยู่ราวๆ นั้นครับ หากคาดไม่ผิด...ใช่ยี่ห้อDepo ที่ทำในไต้หวันหรือเปล่า

หากใช่รุ่นนี้ ต้องบอกนะครับ จะปรับไฟฟ้าไม่ได้ และที่บริเวณโคม จะมีเอกสักษณ์ที่ส่วนตัวผมว่าไม่น่ามี นั่นก็คือ บริเวณโคมมีส่วนแหลมยื่นออกมา เป็นเหมือนติ่ง แต่อย่างไรก้อตาม รวมๆ แล้วก็ต้องยอมรับหล่ะครับ เพราะยังไม่เคยเห็นยี่ห้ออื่นที่มีผู้นำเข้ามาเพื่อเป็นของเทียบกับของแท้ได้เลย ส่วนราคาหากต่อรองน่าจะหย่อนลงมาเหลือคู่ละ ห้าพันได้ครับ

อีกเรื่องคือเรื่องราคาน้องออน ผมเห็นด้วยกับคุณกบนะครับว่า ราคาน้องออนไม่น่าจะเกี่ยวกับสีนะครับ เพราะหากเป็นเช่นนั้นจริง ผมว่าเป็นเรื่องแปลกมากครับ เพราะน้องออน ที่เคยมีขายกันอยู่ก็ไม่มีสียอดนิยมที่ขายเหมือนในรถญี่ปุ่นและรถยุโรปทั่วไปเสียด้วย เช่นสีบรอนซ์

ดังนั้น ผมคิดว่า กรณีนี้ มันแปลกๆ ยังไงชอบกลนะ เอ..หรือว่า ไม่พูดดีกว่า อิอิ

เอาเป็นว่า ฟันธงนะครับ ไม่น่าเกี่ยวกับสี แต่เป็นเรื่องอายุการใช้งานของรถ และสภาพของรถมากกว่าครับที่ราคาจะต่างกัน เพราะหากไม่เป็นเช่นนั้นแล้ว น้องออนคงต่ำกว่าแสนทุกสีทุกคันแน่อ่ะ

ดังนั้น หากจะมีเต็นท์ที่ต้องการกดราคา ผมว่า รวมกันเราอยู่ แล้วช่วยบอกต่อไปว่า ไม่ขายดีกว่ามั๊งครับ เพราะน้องออน จะมีสีไม่ใช่สีที่ตลาดต้องการเสียด้วย ไม่งั้นราคาของน้องออนทุกสี คงตกกันหมด ไม่ว่าเขียว ขาว แดง ดำ และน้ำเงิน

คิดง่ายๆ หากเห็นด้วย เรื่องมากนัก ก็เปลี่ยนเครื่องเลยครับ หรือไม่ก็เก็บไว้ใช้บ้างเวลามีอารมณ์สปอร์ท หรือไม่ก็ไม่ขาย แต่เก็บไว้เพื่อความพอใจส่วนตัวก็ได้ ผมเองคิดว่า หากมันต่ำมาก ก็ไม่จำเป็นต้องขาย แต่หากจำเป็นต้องใช้ ผมคิดว่า เก็บเงินหน่อยครับ ไปเปลี่ยนเครื่องอื่นใส่แทน ก็สามารถทำได้ในงบสามหมื่น หรือไม่ก็เก็บอีกหน่อยไว้ดาวน์รถตลาดมาใช้แทนน่ะครับ

ส่วนคืนพรุ่งนี้ใครจะไปดื่มกับผมก็โทรมานะครับ มีของแจกสำหรับท่านที่ชื่นชอบน้องออนด้วยอ่ะ

[email protected]

26. cvc

467
    5
    18
    อ่า หวัดดีคับ
    พี่คับ ใครรู้บ้าง แตรค้าง ต้องซ่อมอะไรมั่ง
    โทรไปถามเค้าบอกต้องซ่อม ค๊อกสปริง 1500
    จะเป็นที่ตรงนั้นที่เดียวหรอครับ
    ดีนะ ว่าขับมาเกือบถึงบ้านแล้ว

มันค่อยๆ ดังอ่ะคับ ปิ้น ปิ้น (เบาๆเลยนะ) แล้วก็แปร๊นนนนน
    โอ้ย ดังลั่นทุ่งเลยอ่ะ ต้องเคาะพวงมาลัย ก็หาย

เอ แล้วนีออนมีแตรฉุกเฉินไหมครับ ไอ้ที่ไว้ดังตอนหลังแอร์แบคแตก
    เพื่อขอความช่วยเหลืออ่ะคับ มีป่ะ

ว่าแต่ สีขาวเนี่ย จะได้ราคากว่าป่ะ สีขาวมาแรงน้า ตอนนี้

27. จู๊ด

จู๊ด Guest

0
    0
    0
    ปัญหาแตร

ผมว่าเอาไปร้านทั่วไปที่สามารถซ่อมได้ดีกว่าครับ
    อาการดังกล่าวน่าจะเกิดจากหน้าสัมผัส contact ของแตร อาจจะเกิดการหลุด หรือหลวมได้ ซึ่งจากที่เล่า หากเป็นในรถญี่ปุ่นน่ะ ซ่อมไม่กี่บาทครับ

ไม่จำเป็นต้องถูกฟันถึงขนาดนั้น เพราะแค่นี้คนรักน้องออนก็ช้ำมากแระ

เ ฮ้อ...คืนพรุ่งนี้ไปกินเหล้าดีกว่า

บายหล่ะครับ

28. kob7110

42
    0
    0
    โอ้แม่เจ้า....
    สวิตท์ไฟหน้าเสียจ้า เปิดไฟไม่ได้
    ไฟหรี่ติด ไฟหน้าปัดติด เปิดไฟเก๋งค้างติด แต่เปิดสุดเป็นไฟหน้าไม่ติด.....เซ็ง
    ใครเคยเป็นบอกวิธีแก้ไขหน่อยคร้าบบบบบบบบบ
    หรือใครเคยเปลี่ยน บอกราคาและที่ซื้อหน่อยคร้าบบบบบบบบ

ขอบคุณผู้ใจบุญล่วงหน้า

กบ

29. neon_mp

557
    1
    0
    ประกาศวันเสาร์นี้อย่าลืมไป metting ที่แดนเนรมิตนะครับ เวลาประมาณ 16.00น เป็นต้นไปนะครับ
    สำหรับใครที่ยังไม่เคยไปก็ไปเจอกันได้นะครับยินดีต้อนรับทุกท่านครับ:) :)

30. kob7110

42
    0
    0
    เป็นไงกันบ้าง ????

ช่วยกันมาอัพหน่อยนะ ใครมีปัญหา ใครมีอะไรดีๆ

มาบอกกันอีกนะคร้าบบบบบบบ

ของผมเรื่องไฟหน้า ก็ต่อสายแยกออกมาครับ เอาเฉพาะไฟใหญ่

ตอนนี้จะเปิดไฟ ต้องเปิด 2 ที่ (ตรงที่เดิม เปิดไฟหรี่ และที่ทำใหม่เปิดไฟใหญ่)

รอเฮียเป้ ไปถอยหัวมาใหม่ครับ จะได้เปลี่ยนสวิตท์ :)

อย่าลืมกันนะครับ เสาร์นี้ ที่เดิม ไปล่ากระเป๋ากัน (ลงทะเบียน+จับของรางวัลในงาน)

กบ

ปล. แล้วเสาร์นี้ที่แดนเนรมิต เขาจัดงานกันหรือเปล่าอะ ???????

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้