ได้ D60 มาแล้ว

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย Hally_YoKuBo FuGo, 3 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ได้ Nikon D60 มาคับ ใครใช้รุ่นนี้บ้างครับ แล้วใช้ยังไงเล่นยังไง แล้ววิธีการดูและรักษา ยังไงครับ
    ช่วยทีครับ มือใหม่ เล่นกล้อง อิอิ ยังไม่เคยเล่นกล้องเลยใช้แต่มือถิอถ่าย อิอิ

2. วิธีใช้ ต้องศึกษาไปเรื่อย ๆ แล้วจะคล่องเองครับ อ่านในเว็บ แล้วเอา
    กล้องออกไปลองถ่ายให้มาก ๆ ดีที่สุด

ส่วนวิธีการเก็บรักษา ก็เก็บในที่ ๆ ไม่มีฝุ่น ถ้าถ่ายบ่อย ๆ ก็ไม่มีอะไร
    ต้องกังวล แต่ถ้าต้องเก็บไว้หลาย ๆ วันก็หากล่องกันชื้นมาใช้จะดีกว่าครับ
    ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ความชื้นสูง เก็บแช่ไว้นาน ๆ เด๋วราจะถามหาเอาครับ

3. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ถ่ายบ่อย ๆ ครับ เดี๋ยวเป็นเอง อิอิ

เช็ดทุกครั้งก่อนเก็บกล้อง ถ้าเป็นไปได้

เก็บในที่แห้ง ๆ + มีสารดูดความชื้นด้วยนะครับ

4. MAO KIGKOG

MAO KIGKOG New Member Member

455
    5
    0
    ยินดีด้วยคับผม อิอิ ผมก็ใช้ D60 คับ ซื้อมือสองมาได้เดือนนึงละคับผม การเก็บรักษาก็ตามที่ข้างบนเลยจ้า ผมก็เพิ่งจะหัดถ่ายรูปคับ กล้องตัวแรกเป็น 1000D แต่เพื่อนใช้ nikon ลองเล่นของเพื่อนแล้วชอบ nikon ก็เลยขาย 1000D ไปถอย D60 มาใช้คับ ผมชอบนิคอนตรง
    ภาพ และ เสียงสับชัทเตอร์อะมันนุ่มหูมากกว่า ตอนนี้ก็ถ่ายมันซะทุกอย่าง หมู หมา กา ไก่ อิอิ

Hally_YoKuBo FuGo ถูกใจสิ่งนี้
  5. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    อิอิ ขอบคุณทุกท่าน เลยนะคร้าบๆๆ

6. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    d60 ใช้ง่ายครับ ถ่ายสนุก ตัวเล็กดีด้วย

ค่อยๆเรียนรู้ไปคับ เริ่มจากถ่ายเองไปก่อนโดยเปิด p ใช้การขยับ iso ไปก่อน ถ้าเล่น manual ไม่เป็น

แล้วค่อยๆศึกษาว่า M มีอะไรบ้าง ทำยังไงบ้าง แล้วจะได้ภาพที่ดีขึ้นครับ

7. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    ว๊าว ฮอลลี่ มีD60แร้วว

มาเปนพวกกัน เด็กน้อยหัดเล่นกล้อง อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 20:30:32 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:30:17 ----------

ว๊าว ฮอลลี่ มีD60แร้วว

มาเปนพวกกัน เด็กน้อยหัดเล่นกล้อง อิอิ

8. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    จัดไปๆๆพี่เอ หัดใหม่สดๆร้อนๆเลย

9. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ผมก็ชอบ D60 คับ เบาดีถ่ายง่าย สะดวกมาก

---------- Post added at 21:43:33 ---------- Previous post was at 21:43:18 ----------

ผมก็ชอบ D60 คับ เบาดีถ่ายง่าย สะดวกมาก

10. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    d60 แจ่มจริงครับ ผมเปลี่ยนมาใช้ d90 ยังคิดถึง d60 เลย

ตรงที่มันเล็ก เบา พกง่าย ครับ และภาพที่ออกมานี่คุ้มราคามากๆ ด้วย

11. XrtcluB<g@p>

XrtcluB<g@p> New Member VIP

126
    10
    0
    d60 เคยคิดวาอยากได้ เพราะชอบ Nik แต่พอมาได้จับจริงๆ ดูว่ามันเล็กไปหน่อย ถ้าเทียบกับ 450D เพราะจับและถ่ายเล่ยของคนอื่นมากไปหน่อย ทำให้ไม่ชอบเพราะมันเล็ก

แต่ข้อเสียของ d60 คุณต้องซื้อเลนส์ที่มี มอเตอร์ในตัว (ช่วยออโต้โฟกัส) ถ้าคิดจะซื้อเลนส์เพิ่ม

12. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    ขอบคุณมากๆค้าบ

13. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้