การติดตั้ง Air Auto และวงจรไฟฟ้า (โพสต์ไฟหน้า B11 ให้แล้วครับ)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย p251007, 17 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nhumneo

nhumneo New Member Member

4
    0
    0
    เรียน อ.พงษ์ คับ ผมขาดกรอบแอร์ View attachment 1772774 ตัวนี้ กับ View attachment 1772775 อ่ะคับ ไม่ทราบว่า อ. ถ่ายภาพ กรอบมาจากไหนคับ หรือว่ามีของอยู่แล้ว หรือว่าสามารถติดต่อกับคนขายได้อ่ะคับ
    ผมยัง Confirm การติดตั้งช่วงต้นเดือน พ.ค. นะคับ
    ขอบคุณครับ

2. canpeenarok

canpeenarok New Member Member

11
    0
    0

สวัดดีครับอาจารย์ พอดีผมจะขอรบกวนหน่อยครับ ผมได้หน้าจอแอร์ของ R33 มา ตามภาพเลยครับ
    ผมอยากทราบว่า อาจารย์มี ผังวงจรของตัวนี้ไหมครับ ว่าสายแต่ละเส้น มีหน้าที่ทำอะไรบ้าง พอดีผมจะใส่กับรถ Civic 3Door ครับ ในรถเป็นระบบแอรืออโต้อยู่แล้วแต่ระบบไม่ครบ จึงใช้งานไม่ได้
    ผมแค่อยากให้ตัวจอแอร์ ปรับพัดลมได้ ตัดต่อคอมแอร์ตามอุญหภูมิ ปรับช่องลมแอร์ ได้แค่นี้ก็พอแล้วครับ
    หรือมีค่า วิชา สำหรับผัง ก็ยินดีครับ รบกวนด้วยครับผม ตอนนี้จนปัญญาครับ ไล่สายเจอแค่ ไฟกับปิดเปิดคอมแอร์ เหนื่อยเลย:cry:

3. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ตามที่คุยกันครับ มีหลายทางเลือก
    1. ถามความเห็นผม ผมว่าใช้แอร์ออโต้ตรงรุ่นของ 3D ดีกว่าน๊ะครับ ใส่แล้วใช้งานได้ทุกระบบ ที่ว่าระบบไม่ครบ ขาดเซ็นเซอร์ตัวไหนครับ ที่ผมน่าจะมีครบทุกตัว
    2. หรืออยากได้หน้าจอแบบแอร์ดิจิตอล ผมว่าหาของ Honda รุ่นไหนก็ได้ ผมว่าผมยัดเข้า 3D ได้ไม่มีปัญหา น่าจะใช้งานได้ทุกระบบ
    3. หรือถ้าหาแอร์ดิจิตอลของ Honda ไม่ได้จริง ๆ ลองหันไปมอง Mitsubishi บ้างก็ได้ จำพวก E-Car หรือ CK พวกนี้จำนวนสายไฟของมอเตอร์ปรับทิศทางลมเท่ากัน
    โอกาสต่อเข้าระบบของ 3D โอกาสที่จะปรับทิศทางลมได้ (พอมี)
    4. ถ้าต้องการใช้หน้าจอของ R33 จริง ๆ โอกาสปรับทิศทางลม (ไม่มี เพราะสายไฟของมอเตอร์ปรับทิศทางลมไม่เท่ากัน) อีกทั้ง Nissan ต้องใส่เซ็นเซอร์ให้ครบทุกตัว
    5. หรือถ้าจะลองใส่ R33 ดู วงจรของ R33 ผมไม่มี แต่ของ R11 ก็ใกล้เคียงกันครับ พอจะเอาเปรียบเทียบกันได้ (วงจรของ R11ผมโพสต์ไว้แล้วครับ)

4. canpeenarok

11
    0
    0
    ขอบคุณมากครับอาจารย์ ถามอีกนิดนึงครับ คือว่าถ้าต่อไม่ครบ แต่ผมใช้แต่โหมดธรรมดา ไม่เอาออโต้ เอาแค่ ปรับแรงลม กับ ระดับความเย็น 2 อย่างนี้พอแล้ว พอจะใช้ได้ไหมครับอาจารย์

5. p251007

987
    14
    0
    ถ้าใส่เซ็นเซอร์ให้ครบ เช่น เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอก เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายใน เซ็นเซอร์แสง ตัวควบคุมความเร็วพัดลม ตัวควบคุมอุณหภูมิ ก็สามารถใช้โหมดออโต้ ในการควบคุมความเร็วพัดลม และสามารถควบคุมอุณหภูมิได้

- - - Updated - - -

ถ้าใส่เซ็นเซอร์ให้ครบ เช่น เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอก เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายใน เซ็นเซอร์แสง ตัวควบคุมความเร็วพัดลม ตัวควบคุมอุณหภูมิ ก็สามารถใช้โหมดออโต้ ในการควบคุมความเร็วพัดลม และสามารถควบคุมอุณหภูมิได้

6. p251007

987
    14
    0
    ศูนย์บ่มเพาะวิสาหกิจ แผนกวิชาช่างยนต์ วิทยาลัยสารพัดช่างสระบุรี เปิดรับงานวางเครื่อง Nissan ทุกรุ่น เร็ว ๆ นี้
    ควบคุมงานโดย ดร.พงษ์ศักดิ์ ครูและวิศวกร

รายละเอียดดูได้กระทู้ซื้อขาย เร็ว ๆ นี้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2013
  7. p251007

987
    14
    0
    แอร์ดิจิตอล สำหรับ N16 รุ่น 1 เสร็จแล้วครับ
    1. ความเร็วพัดลม (ออโต้)
    2. ตั้งอุณหภูมิได้ตามต้องการ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤษภาคม 2013
  8. p251007

987
    14
    0
    แอร์ดิจิตอล สำหรับ Neo รุ่น 1 ไม่ง่ายเลยครับ ความยุ่งยากมีเยอะมาก ๆ แต่คันที่เสร็จไป เพราะความชอบ ความเข้าใจของน้องเจ้าของรถ (น้องเขาทำเอง ตั้งแต่เที่ยงวัน ยันสามทุ่ม)

1. การปรับลมนอกใน บ้านเราใช้สลิง ตัวนอกใช้มอเตอร์ปรับลมนอกใน เอามอเตอร์ปรับลมนอกในมายึดกับตู้บ้านเราไม่ได้ จะเปลี่ยนทั้งตู้โบลเวอร์ก็ไม่ได้ เพราะไม่เหมือนกันอีก
    สรุปได้ว่า ปรับลมนอกในไม่ได้ ต้องตั้งไว้ในตำแหน่งลมในอย่างเดียว
    2. การปรับทิศทางลม บ้านเราจะมีเฉพาะเป่าหน้าอย่างเดียว ไม่มีเป่าเท้า (ช่องเป่าเท้าไม่มี) เป่ากระจก (ท่อเป่าไปกระจกไม่มี)
    สรุปได้ว่า ปรับทิศทางลมไม่ได้ ใช้ได้เฉพาะเป่าหน้าเท่านั้น

ถ้าต้องการปรับลมนอกใน ปรับทิศทางลมได้ ต้องทำอย่างไรบ้าง
    1. เปลี่ยนตู้โบลเวอร์และตู้แบ่งลมเป็นของตัวนอกให้หมด
    2. เปลี่ยนคอนโซล หรือหาท่อที่ต่อจากตู้แบ่งลมไปยังช่องเป่ากระจกมาก็ได้ (ท่อที่ว่าจะอยู่ในคอนโซล)
    3. ถ้าไม่เปลี่ยนคอนโซล จะได้เพิ่มมาก็คือเป่าเท้า

สิ่งที่ต้องเตรียมตัวเตรียมใจ
    1. ภายในคอนโซลกลางด้านในต้องหั่นออกหมด
    2. ฝาครอบคอนโซลกลางชิ้นล่าง ต้องตัดตรงกลางออก
    3. ครอบเกียร์ตัวนอก ใส่ไม่ได้
    4. ต้องเอาครอบเกียร์ ตัวบ้านเรา มาตัดออกนิดหน่อย

9. kenta ball

kenta ball New Member Member

20
    0
    1
    สวัสดีครับ อาจารย์ ผมนั่งอ่านกระทู้ของอ.แล้ว อยากทำแอร์ออโต้ B 14 บ้างจังครับ ยังพอมีเหลืออีกสักชุดไหมครับ
    ปล. ผมกำลังจะเปลี่ยนคอมแอร์ด้วย แต่รอร้านเซียงกงที่คุณลุงผมรู้จัก หาคอมแอร์ ของเครื่อง QG18 ให้อยู่ครับ หายากมั้งครับ รอมาเกือบอาทิตย์แระครับ
    (รถวื่งแอร์เย็นฉ่ำ แต่ติดไฟแดงนานๆ มีแต่ลมเย็นน้อยมากครับ โดยเฉพาะเที่ยงวันแดดจัดเมื่อไรมีแต่ลมครับ )

10. p251007

987
    14
    0
    แอร์ดิจิตอล สำหรับ B14 หมดแล้วครับ ยิ่งตอนนี้กำลังสนุกกับ Neo อยู่ครับ
    ตอนนี้ ผมพยายามหาอุปกรณ์อยู่ครับ ยังไงถ้ายังสนใจอยู่ คงต้องเป็น 2 มิ.ย. ครับ รบกวน PM เบอร์โทรศัพท์มาด้วยน๊ะครับ ถ้าได้ของครบแล้วจะได้โทรแจ้งไปครับ

11. p251007

987
    14
    0
    รุ่นไหนเอ่ย

เมื่อวานมีเรื่องให้สนุกอีกแล้วครับ มีน้องท่านหนึ่ง เอาคอนโซล ตู้แอร์ ชุดสายไฟภายในมาให้ดูแล้วบอกว่าทำแอร์ดิจิตอลให้หน่อยครับ
    มาถึงที่ก็ต้องจัดไป แต่มีข้อแม้ว่าไปเปลี่ยนตู้แอร์กับคอนโซลมาก่อน ส่วนชุดสายไฟแอร์ดิจิตอล ผมเดินสายไฟให้ใหม่
    แต่น้องเขาอยากได้สายไฟของชุดที่เอามา เลยต้องแยกชุดสายไฟของแอร์ดิจิตอลออกจากกองสายไฟก่อนครับ

12. canpeenarok

11
    0
    0
  13. p251007

987
    14
    0
    ถ้าเป็นหน้าจอตัวนี้ น่าจะสามารถควบคุมมอเตอร์ปรับลมนอกในและมอเตอร์ปรับทิศทางลมได้
    แต่ที่กังวลอย่างเดียว คือ จะเอาเซ็นเซอร์หางหนูของรุ่นไหน ที่จะทำให้คอม ฯ แอร์ตัดต่อปกติครับ

14. canpeenarok

11
    0
    0
    เซ็นเซอร์ตอนนี้ผมได้มาครบแล้วครับอาจารย์ วัดอุณหภูมิภายนอก วัดอุณหภูมิภายใน เซ็นเซอร์หางหนู เซ็นเซอร์วัดแสงหน้าคอนโซน 2SD1460 ตัวปรับพัดลม ทั้งหมดนี้เป็นของ แอร์ออโต้ 3D ทั้งหมดเลยครับ (จากยุ่น)

หน้าจอผมลองต่อเล่นตาม ไดอะแกรม ที่หามาได้ ไฟติดปกติหมด แต่อื่นๆไม่ทำงาน หรือผมต่อไม่เป็นก้ไม่รู้ ฮาๆ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับอาจารย์ ผมอยุ่ กทม จะวิ่งไปสระบุรี ก็ไม่มีเวลาเลย
    View attachment 1775961

ผมแนบไฟล์ไปให้ด้วยนะอาจารย์ ไฟล์ rar ชัดสุดครับ อัพเป็นภาพแล้วมันไม่ชัด

15. p251007

987
    14
    0
    ถ่ายรูปปลั๊ก มอเตอร์ปรับลมนอกใน มอเตอร์ฮีทเตอร์ มอเตอร์ปรับทิศทางลม และตัวควบคุมความเร็วพัดลมให้หน่อยครับ เอาแบบให้เห็นสายไฟน๊ะครับ จะได้อธิบายได้ถูกว่าต้องต่อสายอย่างไร

16. wasabi91888

wasabi91888 New Member Member

74
    0
    0
    อยากใด้แอร์ออโต้b14จะแย่ครับ ไม่ต้องมีมอเตอร์ปรับทิศทางลมก็ใด้ครับ

17. p251007

987
    14
    0
    ใจเย็น ๆ ครับท่าน ตอนนี้ผมให้เขาหาอุปกรณ์ให้อยู่ครับ เพราะที่ผมเกือบหมดทุกอย่างแล้วครับ สำหรับท่านถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด เป็นคิวที่สอง ผมขอเป็นกลางเดือนน๊ะครับ แล้วผมจะโทรติดต่อไปครับ
    ช่วงนี้กำลังสนุกอยู่กับ Jazz GE อยู่ครับ ผมก็ไม่เคยทำ แต่รู้แล้วล๊ะครับว่าจะต้องทำอะไรบ้าง นัดติดตั้งกันวันอาทิตย์นี้ครับ ไม่น่ายาก

18. canpeenarok

11
    0
    0

ถ่ายมาแค่ 2 รูปครับอาจารย์ ผมอยากทราบแค่ว่า สายไหนมันใช้หรือไม่ใช้และ ต่ออะไรบ้างอะครับอาจาร ผมได้ไดอะแกรมมาใหม่สีสายตรงเลย แต่ ภาษารัสเซีย เลยพอคลำๆไปได้แต่ก็ยังไม่สำเร็จครับ

อันนี้ไฟล์ต้นฉบับครับอาจารย์ โหลดกดเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤษภาคม 2013
  19. p251007

987
    14
    0
    ง้้นเอาภาษาญี่ปุ่น ไปคลำเพิ่มก็แล้วกันครับ

20. p251007

987
    14
    0
    ปลั๊ก
    327 = ตัวควบคุมความเร็วพัดลม (ต้องใช้แบบสี่สายครับ)
    402 = มอเตอร์ปรับลมนอกใน
    412 = มอเตอร์ปรับทิศทางลม
    403 = มอเตอร์ผสมอากาศ
    308 = เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอก
    404 = เซ็นเซอร์หางหนู
    416 = เซ็นเซอร์แสง
    414 = เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายในรถ

21. canpeenarok

11
    0
    0
    ขอบคุณมากครับอาจารย์ ได้วิชาเพิ่มไปอีก

มรอีกอย่างครับอาจารย์ ตอนนี้ผมต่อ หน้าจอแอร์ R33 ทำงานได้ครบแล้ว แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจกับระบบ เทอร์โมสตัส ตัดต่อ คอมแอร์อะครับ ว่ามันทำงานยังไง ใช้จุดเดียวกับ สวิต AC เดิมในรถได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องใช้กล่องเทอร์โมสตัสแบบ 3 สายเท่านั้นถึงจะได้ครับ ผมยัง งง ว่า ปรับอุณหภูมิที่หน้าจอแล้ว มันจะไปสั่งตัดการทำงานยังไง ไม่เข้าใจเลยครับ และอาจารย์มีวงจรของ R11 แบบเป็นภาษา อังกฤษ ไหมครับ หึหึ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤษภาคม 2013
  22. p251007

987
    14
    0
    ระบบแอร์ของนิสสัน จะทำเป็นแบบสั่งกราวด์ครับ คือ
    1. รีเลย์คอมแอร์ จะมารอลงกราวด์ที่กล่อง ECU
    2. เมื่อเราเปิดแอร์ จะมีสัญญาณไปที่กล่อง ECU เพื่อให้กล่อง ECU สั่งให้รีเลย์คอมแอร์ทำงาน

แอร์ของนิสสันจะมีอยู่สองแบบ คือ
    1. ใช้เทอร์โม แบบสามสาย ขั้ว + เป็นไฟบวก ขั้ว - เข้าจอแอร์ ส่วนขั้ว L จะเข้ากล่อง ECU
    2. ใช้เซ็นเซอร์หางหนู

จริง ๆ แล้วเทอร์โมแบบสามสาย ทำหน้าที่ ป้องกันไม่ให้คอล์ยเย็นเป็นน้ำแข็งครับ เพราะถ้าสังเกตที่ตัวเทอร์โม จะมีองศากำกับไว้ เมื่ออุณหภูมิที่คอล์ยเย็นถึงที่เขียนไว้ เทอร์โมก็จะตัดการทำงานของระบบแอร์
    การที่แอร์ตัดต่อเมื่อถึงอุณหภูมิที่เราตั้งไว้ น่าจะเป็นที่ตัวเซ็นเซอร์อุณหภูมิภายในรถ ส่งสัญญาณให้จอแอร์รู้ว่าถึงอุณหภูมิที่ตั้งไว้แล้ว (ความเข้าใจของผมน๊ะครับ ไม่ยืนยันความถูกต้องแบบ 100 % น๊ะครับ)

วงจรที่ผมใช้จะเป็นภาษาญี่ปุ่นทั้งหมดครับ เพราะตรงกับของเชียงกงบ้านเราครับ
    เพราะฉนั้น ต้องศึกษาภาษาญี่ปุ่นจากสื่อต่าง ๆ ให้มาก ๆ ครับ (มีหลายสื่อให้เลือกครับ)

23. canpeenarok

11
    0
    0
    ครับอาจารย์ เดี๋ยวคงต้องไปหา ทรานซิสเตอร์แบบ 4 สายก่อน น่าจะหายาก หึหึ

ว่าแต่ ของ Honda Accord อะครับ จำเป็นไหมครับว่าต้องต่อเซ็นเซอร์ให้ครบ พัดลมถึงจะทำงาน เพราะผมลองต่อดุแล้ว แต่แปลงทรานซิสเตอร์ ให้เป็นสี่สาย (ดูจากเวปอื่นมา) มันก็ไม่หมุนแฮะ เลยไม่แน่ใจว่า เซ็นเซอรืต้องต่อครบหรือเปล่า หรือว่าทรานซิสเตอร์ที่ทำ มันใช้ไม่ได้ก็ไม่รู้ครับ ฮาๆ

24. p251007

987
    14
    0
    ถ้าจะทดลองเฉพาะพัดลมโบลเวอร์ ไม่ต้องต่อเซ็นเซอร์ก็ได้ครับ ใช้เพียงทรานซิสเตอร์ตัวเดียวก็พอครับ

25. canpeenarok

11
    0
    0
    ผมกลับไปตายลังและครับอาจารย์ ไปต่อหน้าจอ R33 น่าจะง่ายกว่าครับ ทำงานครบทุกอย่างเหลืออย่าเดียวครับที่ยังสงสัยคือ มีวิธีทำให้คอมแอร์ตัดตามอุณหภูมิของหน้าจอไหมครับอาจารย์ Sw AC อะครับ หรือว่ากดปุ่มตัดต่อได้อย่างเดียวคับ ขอบคุณครับ

26. p251007

987
    14
    0
    แอร์ R33 ผมไม่แน่ใจว่าใช้เทอร์โมแบบสามสายหรือเปล่า
    ถ้าใช่ ให้ต่อสายของรีเลย์คอมแอร์มารอลงกราวด์ที่ขั้ว L ของเทอร์โมครับ

27. canpeenarok

11
    0
    0
    อาจารย์ครับ มอเตอร์ปรับทิศทางลม แบบ 6 หรือ 7 สาย ไม่แน่ใจ
    แบบที่ใช้กับหน้าจอแอร์ r33 อะครับอาจารย์ มันหาซื้อยากไหมครับ อาจารย์พอมีปะคับ ใช้แบบไหนได้บ้างครับ พอดีผมดูของ Honda เดิมในรถแล้ว มันใช้ไม่ได้ครับ ทำงานกันคนละแบบเลย ของHonda มันเป็นแบบสั่งกราวอย่างเดียว ใช้มะได้อะคับ

เพิ่มเติบอีกนิดครับอาจารย์ คือหน้าจอของ Accord อะครับ ผมหาสายสวิตคอมแอร์ไม่เจออะคับอาจารย์

รบกวนหน่อยครับอาจารย์ครับ ผมทำตามวงจร R11 ตอนนี้มีสายที่เหลือ แต่ไม่เข้าใจว่าต้องไปต่ออะไรอะครับอาจารย์ ผมวงกลมสีเหลืองไว้ครับ รบกวนหน่อยนะครับ ขอโทษด้วย ผมถามเยอะไปหน่อย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มิถุนายน 2013
  28. wasabi91888

wasabi91888 New Member Member

74
    0
    0
    อยากใด้b14ซักชุดครับอาจารย์ 0877500170 เผื่อจะหลงมาซักชุดครับ

29. p251007

987
    14
    0
  30. canpeenarok

11
    0
    0
    อาจารย์ครับ แล้วไมล์ NX ที่อาจารย์ใส่ เป็นดิจิตอล พอมีของบ้างไหมครับ หายากไหมครับอาจารย์ พอดีผมจะเอามาแปลงใส่ใน 3 ประตู นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้