สตาร์ท gas ไม่ติด สตาร์ทน้ำมันติด อยากทราบสาเหตุครับ

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย Ea"RT"h, 17 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รถ toyota RT100 เครื่อง 1G-FE หม้อต้ม mimgas ระบบ mixer
    ปั้มน้ำมันนอกถัง หัวเทียนใหม่ กรอง HKS ใหม่

ปัญหาคือ ระหว่างขับรถโดยใช้แก๊สอยู่นั้น อยู่ๆเครื่องมันก็ดับลงไปเฉยๆเลย แล้วก็สตาร์ทไม่ติด แบบว่าไม่มีอาการอะไรบ่งบอกให้รู้เลย ก่อนหน้านั้นรถใช้งานได้ดีปกติ ไม่มีปัญหาเลย

ผมก็ลองสับมาเป็นน้ำมันก็สตาร์ทติด แต่เหมือนมันเดินไม่ครบสูบ มี back fire นิดหน่อย
    อันนี้คิดว่าไม่เป็นไร เพราะอาจจะเป็นที่น้ำมันมันเก่าแล้ว เพราะนานๆจะสตาร์ทน้ำมันที

แล้วก็มาลองเช็คที่หม้อต้ม กับกรองแก๊สดูว่าเสียไหม ปรากฏว่ามันก็มีเสียงติ๊กๆๆ เวลาบิดกุญแจ เหมือนกับว่ามันทำงาน แต่ทำไมมันสตาร์ทไม่ติด

ตอนนี้เครียดมากๆ เพราะไม่มีรถใช้

อยากทราบสาเหตุและวิธีแก้ไขครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ

2. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    หัวเทียนเปลี่ยนแล้ว กรองใหม่.....น้ำมันดี แก๊ชไม่ดี......ลองเช็ค โชลินอย์ เปิดแก๊ช ดูครับว่ามัน เปิดๆปิดๆหรือปล่าว....

...บางครั้งมันรวนหรือสัญาณไม่ดี ก็ติดๆดับๆ เปิดๆปิดๆ......ถ้าไม่เป็น.....ต้องลองมาดูที่หม้อต้ม ว่ามันจ่ายแก๊ช ออกมาหรือปล่าว...

...บางครั้งผ้าหม้อต้ม ขาด ซึ่ง เสียยากมาก ถ้าไม่ใช้หนัก แบบรถแท๊กซี่...ลองดูก่อนนะคับ...ว่ากันอีกที

3. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

ใช้แบบนี้อะ มันพังง่ายไหม

---------- Post added at 14:21:31 ---------- Previous post was at 14:20:57 ----------

ใช้แบบนี้อะ มันพังง่ายไหม

4. lording1

1,130
    54
    0
    มันมีหลายรุ่น คับ lpg แต่ก็ ทนพอๆกัน...เพียงแต่คนติดตั้ง วางต่ำแหน่ง ดีหรือไม่ เท่านั้นเองครับ...

5. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    วันนี้เป็นอาการแบบเดิมอีกแล้วครับ

6. lording1

1,130
    54
    0
    ลองเช็ค คอยล์ ดูยังครับ เพราะ เครื่อง 1G จะมีปัญหา ตรงจุดนี้ จากที่เคยเจอมา เวลาวิ่งร้อน จะเป็น พอเป็น แก๊ช.....อาการก็ชัดขึ้นครับ

.........ลองเช็ค คอยล์ดูนะคับ......ลองหามาสับ....ก่อนแล้วดู อากาณก็ได้ครับ...หรือ ดูรอยที่ตัวคอยล์ว่า มีจุดไหม้ รอยเขม่าไหม.......

........ทำแล้วมาบอก อาการ ด้วยนะครับ ว่าใช่ปล่าว....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้