สอบถามผู้ใช้ B16A ครับ (ประกอบการตัดสินใจวางเครื่อง)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย nueng_mie, 17 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    เข้ามาหาความรู้คราบบบบบบบบบบบบบ

2. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    ถ้าจะเอาไปใช้ก็16aถ้าเอาไปแรงก็16bเพราะราคาต่างกันไม่มาก
    แต่ถ้าเอา16aมาก็ต้องมาหาแคม16bใส่อีกก็อีกเป็นหมื่น
    ลองดูความต้องกาารของตัวเองก่อนครับว่ามีจุดประสงค์วางเพราะอะไร
    แล้วเครื่องอะไรจะตอบโจทย์ความต้องการของคุณได้มากที่สุด

3. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ถ้าใช้งานก็เริ่มจาก b16a ก่อนเลยคับ พอเริ่มชินกับความแรงแล้วกาลเวลาจะบอกเองว่าต้องการแบบไหน
    (ในกรณีที่ยังไม่เคยสัมผัสกับตระกูล B เลย จะสับสนมากว่าจะวางเครื่องอะไรดี)

แต่ถ้าอยากรู้สมรรถนะของเครื่องแต่ละแบบ ก็ลองนั่งหรือขับก่อนจะดีที่สุด
    สุดท้ายแล้ว คำตอบทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราเองคับ

4. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    ขอถามต่อหน่อย คับ
    ฺB16กะB18 ฝาดำ เกียร์Auto อันไหนไหนน่าใช้กว่ากันคับ

ต้องปีไหน เลขเครื่องรหัสอะไรอ่ะคับ?? แนะนำหน่อย คับ

5. woon_why

274
    20
    18
    ขอถามต่อหน่อย คับ
    ฺB16กะB18 ฝาดำ เกียร์Auto อันไหนไหนน่าใช้กว่ากันคับ

ต้องปีไหน เลขเครื่องรหัสอะไรอ่ะคับ?? แนะนำหน่อย คับ
    ขอบคุงค๊าบบบ จะรอฟังนะคับ

6. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เครื่องเกียร์ออโต้แนะนำว่า มี cc เยอะหน่อยจะดีกว่าครับ

ถ้าอยากวางมาใช้งานเลยเป็น B18c B20b เกียร์ออโต้ดีกว่า

เพราะเวลาขับเกียร์ออโต้จะ เริ่มจากรอบต่ำๆเสมอ

ถ้าเป็น B16 ออโต้ จะรอรอบกว่าจะเทคเปิดก็วิ่งไม่หนีจากเครื่องเดิมมากหรอกครับ

ถ้าเครื่อง cc เยอะหน่อยรอบต้นๆก็มีกำลังมากหน่อย เป็นเกียร์ออโต้ก็ขับไม่ต้องเค้นรอบมาก

ลากรอบเยอะก็ไม่ได้ เพราะกล่องตัดไว้ 7800 (ไม่แน่ใจ) แถมเกียร์จะพังอีก

สรุปว่าไม่แนะนำ B16a ออโต้อย่างเดียว แนะนำ B18c หรือ B20b แต่เท่าที่ฟังมา B20b ออโต้จะมีภาษีสุด

แต่คิดดีๆนะครับ เพราะเท่าที่เจอมา ส่วนมากวางบลอค B ได้ไม่นานก็จะอยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดากัน

ลองศึกษาดูตาม youtube นะครับ เพราะบลอคนี้ เกียร์ธรรมดากับออโต้ ต่างกันหน้ามือเป็นหลังมือเลย

ส่วนเลขเครื่องไม่ทราบครับ รู้แต่ B16 เลข 58 ขึ้นไปจะใหม่กว่าเพราะอยู่ในตาโต

นอกนั้นไม่ทราบ รบกวนรอท่านอื่นครับ ^^

7. woon_why

274
    20
    18
    ถ้าอยากได้ เป็น วีเทค อ่ะคับ ต้องตัวไหน?? ไหนๆก็ขับฮอนด้าแล้ว ไม่วีเทค มันจะไม่เท่ห์ อ่ะคับ

8. Si_black

Si_black New Member Member

272
    0
    0
    b16+b20 auto พอได้ครับรถเพื่อนเคยลองแล้วครับ วิ่งดีพอได้

9. MamheaW_LoveLove

MamheaW_LoveLove New Member Member

38
    17
    0
    B16 เกียร์ธรรมดา ขับเดิมๆก้อมันแล้ว สำหรับคนที่ไว้ขับเล่นๆใน กทม นะค่ะ เพราะรถติดมาก อันนี้แค่แนะนำนะค่ะ เพราะใช้อยู่

10. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เป็นวีเทค ออโต้ ก็ B18c ครับ กำลังดี

รถเราหนักด้วย B16a ออโต้ดูจะเหนื่อยไปหน่อย

แต่เอาจริงๆ เหยียบกันเต็มที่ก็หนีกันไม่มากหรอกครับ เกียร์ออโต้เหมือนกัน

ที่สำคัญอีกอย่างคือ รอบใช้งานต้องมีกำลังบ้าง

เพราะเราเป็นรถบ้าน รอเทคเปิดอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ

สรุป -- จากที่ลองขับลองและนั่งมา B18c ฝาดำมีช่วงกำลังให้ใช้มากกว่า แล้วก็เหมาะกับเกียร์ออโต้มากกว่า B16a ครับ

อันนี้หมายถึงเครื่องเดิมๆนะครับ

11. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เกียร์ธรรมดาแรง block b ขับสนุกกว่ากันเยอะเลยนะครับ ลองคิดดูดีๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้