ทีมรถนำขบวนและรักษาความปลอดภัยงานกีฬาจตุรมิตรของอัสสัมชัญ

การสนทนาใน 'Rescue Club Thailand' เริ่มโดย chanavorn, 6 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chanavorn

chanavorn New Member Member

4
    0
    1
    [video=youtube;7WfewIhGKSg]http://www.youtube.com/watch?v=7WfewIhGKSg/[/video]
    ทีมรถนำขบวนและรักษาความปลอดภัยงานกีฬาจตุรมิตรของอัสสัมชัญ
    อันนี้เป็นวีดีโอเก่าแล้วนะครับ งานมีเมื่อเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมา
    เอามาให้ชมกันเล่นๆครับ อิอิ

หน้าที่หลักก็คือนำขบวนรถเมล์ที่รับส่งนักเรียน
    จากโรงเรียนไปยังสนามศุภชลาศัยทั้งตอนไปและกลับ
    เป็นการรักษาความปลอดภัยให้แก่นักเรียนทุกคนของทั้ง4โรงเรียน
    ซึ่งรถเมล์จะมีประมาณ30คัน แบ่งออกเป็น7-8ชุด ชุดละ4-6คัน
    รถนำขบวนแต่ละคันจะมีวิทยุพกพาแบบTrunked
    ใช้สำหรับติดต่องานกัน เมื่อรถคันไหนนำเสร็จแล้วก็กลับมานำอีกรอบได้
    เพราะชุดหนึ่งจะต้องมีรถนำ2-4คัน ปิดหัวท้ายและคุมการปิดแยกต่างๆ
    ซึ่งจะประสานงานกับตำรวจจราจรของทั้งบางรักและปทุมวัน
    ส่วนใหญ่จะเป็นการใช้สัญญาณไฟเท่านั้น
    สัญญาณเสียงจะมีใช้เฉพาะตอนจำเป็นหรือที่ทางร่วมแยกเท่านั้น
    ในระหว่างงานก็จะมีศูนย์ประสานงานภายในสนาม
    และแบ่งกำลังกันไปตามจุดต่างๆเพื่อรายงานสถานการณ์ตลอดเวลา
    ซึ่งหากมีเหตุก็จะประสานงานกับตำรวจและชุดรปภ.ให้ไปยังจุดเกิดเหตุได้อย่างทันท่วงที

พวกนี้ก็เป็นขั้นตอนการปฏิบัติงานของทีมรถนำขบวนของอัสสัมชัญอย่างคร่าวๆครับ
    อยากเอามาแบ่งปันให้ชาวRCTได้อ่านกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2010
  2. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    แต่ล่ะคัน ไม่ธรรมดา เลยครับ

3. chanavorn

4
    0
    1
    วันพฤหัสบดีที่ 1 กรกฎาคมนี้ ก็จะมีงานลูกเสือแห่งชาติ ที่สนามศุภชลาศัย ด้วยนะครับ
    หากสมาชิกท่านใดอยากมาชมการทำงาน ก็ยินดีและขอเชิญครับผม
    แต่งานนี้จะค่อนข้างเล็กกว่างานจตุรมิตรเยอะครับ

4. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    สวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

5. บอล-106

บอล-106 New Member Member

25
    0
    0
    ทำงานเพื่อประชาชนดีคับ

6. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    น่าเอา h3 ไปร่วมจัง

7. chanavorn

4
    0
    1
    ท่านใดที่อยากชมงานหรือร่วมงานติดต่อมาได้เลยครับ ยินดีเสมอครับ
    ส่วนงานจตุรมิตรครั้งถัดไปคือเดือนพฤศจิกายนปี2554ครับ

8. chanavorn

4
    0
    1
    วันที่ 1 กรกฎาคม นี้มีวิ่งงานลูกเสือที่สนามศุภชลาศัย 0800-1700 นะคร้าบ
    ท่านใดสนใจชมหรือร่วมงานติดต่อได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้