ค้ำแก้ม ใส่โดยย ยี่ปุ่นนนนน

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย xikFmpN, 21 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    DIY วันนี้ ผมมีโอกาศดีที่จะได้นำเสนอการทำโน่นี่นั่นด้วยตัวเองอีกแล้ว เพียงแต่คราวนี้

ไม่ใช่การซ่อม ไม่ใช่การแก้ไข แต่เป็นการเสริมสมรรถนะ ไอ่ครั้นจะใส่ค้ำ หน้า หลังอย่างนี้

ก็คงไม่ใช่ DIY แบบของอินทิกร้า มันต้องมีสาระบ้าง......

หลายวันก่อนผมได้ข้อมูลจากการนั่งหาไรไปเรื่อยเหมือนที่เคยทำมาตลอดเวลา ก็ไปเจ๊อะกับ

ขั้นตอนการใส่ค้ำแก้มของชาวยี่ปุ่นเค้าเข้า เราอาจจะต้องใส่โดยการ ถอดบรรใดข้าง ถอดแก้มออก

แต่คราวนี้ ความน่าสนใจไม่ได้อยู่แค่การใส่ค้ำแก้มเพื่อเสริมสมรรถนะ แต่มันอยู่ที่การใส่แบบ ลัดทางด้วย

ลองไปดูกันว่ามันยังไง

ภาพของค้ำแก้มวันนี้ เป็นแบบสามจุด ซึ่งหากเป็นสองจุดก็จะง่ายขึ้นคับ
    ง่ายๆกับการยกรถขึ้นเพื่อถอดล้อออกก่อน เซฟยางไว้ใต้ท้อง(ผมไม่เคยยัดไว้เลยเสียดายล้อ)
    เปิดซุ้มล้อออกคับ
    งอเหล็กรับน๊อตตัวใหญ่รอไว้เพื่อง่ายในการสอดเข้าแก้ม
    รูบนคือรูที่ใช้รอดออกของเหล็กที่งอเมื่อซักครู่ ส่วนรูถัดไปคือรูที่เราเอาเหล็กสอดเข้า
    ถอดน๊อตบานพับประตูออก เหตุที่เราเอาซุ้มล้อออกแล้วเหตุที่เราเข้าทางลัดคับ
    นำไฟเลี้ยวแก้มออก โดยปลดปลั๊กด้านหลังด้วยเพื่อง่ายต่อการทำงาน
    น๊อตที่ใช้คับ เหตุว่าหากใช้น๊อตที่มากับรถอาจจะมีความยาวไม่พอ จึงควรใช้น๊อตที่แถมมากับค้ำ สีทองๆคับ
    นำค้ำใส่เข้าที่บานพับประตูด้านล้างก่อน ขันหลวม
    สอดเหล็กเข้าเพื่อรับจุดยึดด้านบน ขันหลวม
    ก่อนกลับไปใส่จุดสุดท้าย ผมแนะนำให้ขันแน่นที่จุดล่างก่อนไม่งั้นประตูจะหล่นคับเละเลยทีนี้
    แล้วล๊อกจุดบนก่อนล๊อกจุดที่ปลายแก้มสุดท้ายให้แน่น ใส่ซุ้มล้อ และล้อกลับไป เท่านี้ก็ได้ค้ำแก้มไว้เสริมสมรรถนะละคับ

ไม่เข้าใจสงสัยยังไงมีอยู่ก็ลองถามไถ่กันวันนี้ สวัสดีคับ DIY

2. rekcahs

rekcahs New Member Member

51
    1
    0
  3. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    ใส่ไปจนลืมแล้ว ว่าในรถตัวเองก้อ มี เอิ๊ก ๆ ๆ ๆ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้