ใครทรายวิธี กัดตัวอักษรบนแผ่นสแตนเลส หรือ อลูมิเนียม บ้างครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย อยากรู้, 1 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    ใครทรายวิธี กัดตัวอักษรบนแผ่นสแตนเลส หรือ อลูมิเนียม

ช่วยบอกทีว่าอย่างไร หรือมีที่สอนมั้ย

แบบว่าสนใจ

ขอบคุณครับ

1. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    เอากรดกัดปริ้นท์กัดได้ไหมครับ เหอะๆที่เขาเอาไว้กัดลายวงจรอ่ะครับ มันก้อกัดเป็นลายตัวหนังสือได้นะ

2. oetanoojj

oetanoojj New Member Member

238
    21
    0
    มันใช้พ้นทรายแทนได้ไหมอะ ไม่ก็ ผมเคยทำ กะพลาสติกอะคับ ตัดสติกเกอร์ตามลายที่เราต้องการ แล้ววเอาไปแปะบนงาน แล้วก็กระดาษทรายขัดๆเอา พอแกะออกมันก็ได้ตามลายอะคับ แนวความคิดเฉยๆ หิๆ

3. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    อยากรู้เหมือนกัน

4. บุคคลทั่วไปก็อยากรู้

รอผู้รู้ตอบนะครับ จากผุ้อยากรู้เหมือนกัน

5. dangang

dangang New Member Member

4
    0
    0
    พอทราบวิธีบ้าง

1.วิธีพ่นทราย (ต้องจ้างทำ)

2.ใช้กรดกัดกระจกหรือกัดโลหะ ซึ่งที่ฐานเศรษฐกิจเคยเปิดอบรม แต่นาน

มาแล้ว (รุ่นน้องผมเป็นวิทยากร)

3.ทั้งสองวิธีใช้ตัดสติ๊กเกอร์ปิดแล้วแกะสติ๊กเกอร์ตรงที่จะกัดออก รีดขอบ

สติ๊กเกอร์ให้เรียบอย่าให้เผยอหรือมีฟองอากาศ

4.ถ้าใช้วิธีกัดด้วยกรด ต้องทำเป็นกรอบกันน้ำยาไหล โดยใช้สติ๊กเกอร์

ปิดล้อมรอบส่วนที่จะกัด (วิธีนี้ความลึกของร่องกัดจะขึ้นอยู่กับเวลาและ

ความเข้มข้นของน้ำยา) และเป็นวิธีที่ไม่ปลอดภัยนักประกอบกับความเหม็น

และความอันตรายของตัวน้ำยา

5.วิธีพ่นทรายเหมาะกับงานขนาดใหญ่หรือมีพื้นที่ไม่อำนวนต่อการยกขอบ

กั้นน้ำยา ร้านทำแม่พิมพ์ส่วนใหญ่จะมี งานจะออกมาเนียนกว่ากัดกรด

6.งานพ่นทรายราคาน่าจะแพงกว่ากัดด้วยกรด และทรายมีหลายเบอร์

7. น้ำยาสอบถามตามร้านที่กัดกระจกหรือร้านขายสารเคมี

ผมเคยแค่นำมาใช้กับกระจกและพ่นทราย ส่วนกัดโลหะอาจต้องรอผู้รู้มาตอบ

6. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0
    ตามข้างบนเลยครับ เยี่ยมเจงๆ

แต่ถ้าจะกัดกรด ติดต่อได้นะครับ มีร้านทำ

7. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    ความรู้อีกแล้วครับท่าน

8. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  9. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ใช้เครื่อง mini cnc ครับ เนียน ๆ

10. ปีสาดเดง

ปีสาดเดง Member Member

65
    0
    6
    แล้วถ้ากัดอลูมิเนียมเฉพาะตัวอักษรจาก Program Graphic File (อิลาสเตรเตอร์) บนเนื้อที่ 2x10 เซนติเมตร มานจะตกราคาเท่ารัยอ่ะคับ:p

11. mazzura

mazzura New Member Member

6
    0
    0
    ไม่รู้ว่าจะออกมาเหมือนที่คิดรึป่าวนะคับแต่ของผมง่ายมากลองทำดูนะคับ ที่ร้านสติเกอร์จะมีสติกเกอร์ฝ้า ที่จะเหมือนกับกัดกระจกเลยคับ น่าจะใช้ด้วยกันได้ ลองๆดูนะคับ

12. กรดกัดโลหะใช้กรดเกลือคับ มีขายตามร้านอุปกรณ์ช่างทั่วไป แต่จะใช้เวลาในการกัดนานมาก

อีกสูตรกรดเกลือผสมกับกรดดินประสิว(กรดกัดทอง) กัดได้เร็วมาก(อันนี้กลิ่นแรงมากและอันตรายเวลาทำต้องระมัดระวังเป็นอย่างมากควรมีน้ำไว้ใกล้เวลาทำและเอาไว้ล้างจำนวนมากๆและต้องสวมถุงมือยางกับมีที่ปิดจมูก) ส่วนขั้นตอนการทำก็ตามกระทู้ด้านบนครับ

ปล. เวลาทำต้องระวังอย่างมากและหากโดนผิวหนังต้องรีบล้างด้วยน้ำสะอาดจำนวนมากๆทันที่คับทางที่ดีผมว่าไปจ้างเขาทำดีกว่าครับ

13. กรดที่ใช้ในการกัดสแตนเลส

ใช้กรดเฟอริคคลอไรด์ผสมกับน้ำเปล่า อัดตราส่วน 1 ต่อ 1 ส่วนครับ กรดหาซื้นได้ตามร้านเคมีทั่วไป กก.ละ 60 บาทครับ

14. BomBaM1000

BomBaM1000 New Member Member

1
    0
    0
    เท่าที่เคยทำมานะครับ จะใช้การยิง เลเซอร์ อ่าครับส่วนมากจะมีรับตามร้านชุบ อลูมิเนียมอ่าครับ

15. เปิดสอนที่ http://www.wadsin.co.cc

เปิดสอนที่ http://www.wadsin.co.cc

16. หิน

หิน Guest

0
    0
    0
    เอาแบบรวบรัด เลยนะ 1 ทำ graphic artwork แบบลายเส้น vecter โปรแกรม อะไรก็ได้แล้วแต่ถนัด Bitmap ใช้ไม่ได้ ขอบจะไม่คม
    2 ทำ Film Positive หากจะกัดลายเส้น , ทำ Film Negative หากจะกัดลายพื้น ทำบนไข บนBromide ได้หมด
    3 เคลือบสาร Photo Sensitive จะเป็นแบบปิ้ง-ย่าง หรือแบบพ่นSpray เคลือบ บนชิ้นงาน ทำให้ แห้ง หรือ อบแล้วแต่ถนัด
    4 นำ Film มาถ่าย UV ด้วยตู้ถ่าย บางคนก็ใช้แดด แล้วแต่ชอบ
    5 นำ ชิ้นงานมา Fixing หรือ Develop แล้วแต่เรียกชื่อ เพื่อขึ้นลายกัดและคงสภาพผิวสารเคลือบ
    6 นำชิ้นงาน มากัด แบ่งออกเป็น - กัดด้วยกรดผสม โดยใช้ปฏิกริยาเคมีอย่างเดียว
    - กัดด้วยกรดผสม โดยใช้ปฏิกริยาเคมีและไฟฟ้า
    (วีธีนี้ต้องมีเครื่อง จ่ายไฟตรงแบบ ปรับกระได้ ( ปรับ Amp)
    7 ล้างทำความสะอาดและล้าง ชื้นเคลือบ ออก โดยใช้สารเคมีที่ เหมาะกับ สารเคลือบ นั้นๆ
    8 ลงสี หรือขัดเงา ตามความต้องการ
    ละเอียด พอใหม ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้