NITTO +Sport Truck GYMKHANA 2011 สนามที่ 1

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย aea_sigma, 20 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vimpy

vimpy New Member Member

6
    0
    0
    ดูแผนที่แล้วยังงงงงคับช่วยชี้จุดกันไปเลยคับ
    มีของรางวัลยังไงบ้างมั้ยครับ

2. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    ตกลงยางจะเอา Treadware 200 จริงหรือคับ?
    สัก 180 น่าจะเหมาะสมกว่านะคับ
    :D
    [email protected]

3. pr101

pr101 New Member Member

39
    0
    0
  4. aea_sigma

aea_sigma New Member Member

72
    0
    0
  5. Thep Modify

Thep Modify New Member Member

174
    0
    0
    อัพๆๆๆ

6. G-RANGSIT-59

G-RANGSIT-59 New Member Member

14
    0
    0
    UP UP UP UP ไปยาวๆๆเลยงานนี้

7. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    ผมขอถามเครื่องยางนิดนึงครับ

อย่าง RE-11 และ AD08 ก็ยังถึงว่าเป็นยาง เรเดี้ยน Hi performance ไม่ช่ายหลอครับ ทำไมใช้แข่งไม่ได้ครับ

ช่วยทบทวน กติกา เรื่องยางอีกทีด้วยน่ะครับ เพราะว่า ยางที่มี เทรดแวร์ ไม่ถึง 160 ไม่ถือว่าเป็นยางsolf น่ะครับ

เพราะว่า กติกา โดยทั้วไป ทั้งที่วิ่ง เซอกิต และ จิมค่าน่า ในอดิตหลายๆ รายการที่เคยแข่งมา เค้าก็ไม่คิดว่ายางที่มี เทรดแวร์ แค่180 เป็นอย่างsolf

ยังไงช่วยทบทวนกติกา อีกทีด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ครับแบงค์ ขอบคุณมากครับ
    จะอธิบาย ให้ นิดนึง เพราะ เดี๋ยว ภาษาเขียนกับพูดจะ ทำให้เข้าใจผิดนะครับ
    การที่กำหนด ค่า ของTreadwearไม่ต่ำกว่า 200
    นั้น ไม่ได้หมายความ ว่า ยางที่มี Treadwear 180 จะเป็น ยางSolf ครับ
    ตามที่น้องแบงค์ได้บอกแหละ ครับ
    ที่กำหนด ไว้เท่านี้ เพื่อที่จะ ให้โอกาส นักแข่งหน้าใหม่ๆ ที่อยากเข้า วงการ ยิมคาน่า หรือการแข่งขันต่างๆ
    ได้มีโอกาส ได้ใช้ รถยนต์ที่มีอยู่ ยางที่มีอยู่ ลงสนามได้ โดยที่ไม่ต้องไปเสียทรัพย์เพิ่ม แต่ถ้าหาก นักแข่งหน้าใหม่
    เกิดอย่าง จะ ได้ ความเป็นPerformance มากขึ้น ซึ่งทุกๆท่านก็ต้องทราบกันดีอยู่แล้ว ว่าจะต้อง เซ็ทรถ ซื้อยางดีๆใส่

อย่างไรก็ตาม ก็มีทางออกให้ครับ ใครที่ใส่ ยางTreadwear 180 มา ก็ลงทำการแข่งขันได้ แต่จะขอทำการบวกเวลาเพิ่ม
    นิดหน่อยครับ .... อย่างไรก็ตาม ผมก็เข้าใจนะครับ แต่เรา ต้องไปด้วยกัน พอถึงเวลา ที่ยิมคาน่ากลับมา เรื่องของยางกฏกติกา
    ก็ต้องถูกปรับ แน่นอนครับ

8. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    ผมขอถามเครื่องยางนิดนึงครับ

อย่าง RE-11 และ AD08 ก็ยังถึงว่าเป็นยาง เรเดี้ยน Hi performance ไม่ช่ายหลอครับ ทำไมใช้แข่งไม่ได้ครับ

ช่วยทบทวน กติกา เรื่องยางอีกทีด้วยน่ะครับ เพราะว่า ยางที่มี เทรดแวร์ ไม่ถึง 160 ไม่ถือว่าเป็นยางsolf น่ะครับ

เพราะว่า กติกา โดยทั้วไป ทั้งที่วิ่ง เซอกิต และ จิมค่าน่า ในอดิตหลายๆ รายการที่เคยแข่งมา เค้าก็ไม่คิดว่ายางที่มี เทรดแวร์ แค่180 เป็นอย่างsolf

ยังไงช่วยทบทวนกติกา อีกทีด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ครับแบงค์ ขอบคุณมากครับ
    จะอธิบาย ให้ นิดนึง เพราะ เดี๋ยว ภาษาเขียนกับพูดจะ ทำให้เข้าใจผิดนะครับ
    การที่กำหนด ค่า ของTreadwearไม่ต่ำกว่า 200
    นั้น ไม่ได้หมายความ ว่า ยางที่มี Treadwear 180 จะเป็น ยางSolf ครับ
    ตามที่น้องแบงค์ได้บอกแหละ ครับ
    ที่กำหนด ไว้เท่านี้ เพื่อที่จะ ให้โอกาส นักแข่งหน้าใหม่ๆ ที่อยากเข้า วงการ ยิมคาน่า หรือการแข่งขันต่างๆ
    ได้มีโอกาส ได้ใช้ รถยนต์ที่มีอยู่ ยางที่มีอยู่ ลงสนามได้ โดยที่ไม่ต้องไปเสียทรัพย์เพิ่ม แต่ถ้าหาก นักแข่งหน้าใหม่
    เกิดอย่าง จะ ได้ ความเป็นPerformance มากขึ้น ซึ่งทุกๆท่านก็ต้องทราบกันดีอยู่แล้ว ว่าจะต้อง เซ็ทรถ ซื้อยางดีๆใส่

อย่างไรก็ตาม ก็มีทางออกให้ครับ ใครที่ใส่ ยางTreadwear 180 มา ก็ลงทำการแข่งขันได้ แต่จะขอทำการบวกเวลาเพิ่ม
    นิดหน่อยครับ .... อย่างไรก็ตาม ผมก็เข้าใจนะครับ แต่เรา ต้องไปด้วยกัน พอถึงเวลา ที่ยิมคาน่ากลับมา เรื่องของยางกฏกติกา
    ก็ต้องถูกปรับ แน่นอนครับ

กติกาและรุ่น ตามนี้ครับ

. รุ่น LPG-NGV.. รุ่นนี้เฉพาะรถยนต์ที่ติดตั้งแก๊ส NGV หรือ LPG เท่านั้น..ไม่จำกัดระบบขับเคลื่อน ไม่จำจัด CC เครื่องยนต์..
    2. รุ่น LADY รุ่นนี้ผู้เข้าร่วมทำการแข่งจะต้องผู้หญิงเท่านั้น ไม่จำกัดระบบขับเคลื่อน ไม่จำจัด CC เครื่องยนต์..
    3. รุ่น มือใหม่.. รุ่นนี้จะต้องเป็นนักแข่งที่จะต้องไม่เคยได้รับถ้วยรางวัลในการแข่งขันรถยนต์ประเภทจิมคาน่ามาก่อน
    4. รุ่น1500.cc รุ่นนี้จะต้องมีความจุของเครื่องยนต์ไม่เกิน 1500 CC ( ห้ามมีระบบอัดอากาศ )
    5. รุ่น1600 cc. รุ่นนี้จะต้องมีความจุของเครื่องยนต์ไม่เกิน 1600 CC ( ห้ามมีระบบอัดอากาศ )
    6. รุ่นOVER 1800. รุ่นนี้จะต้องมีคววามจุเครื่องยนต์ ไม่ต่ำกว่า 1800 CC อาทิเช่น Sr 18,20,-3S-JZ-RB รวมถึง
    เครื่องยนต์ที่มีขนาด ซี.ซี.ไม่เกิน 1800 C.C. แต่มี ระบบอัดอากาศ เป็นต้น !!
    7. รุ่นกระบะหน้าใหม่ รุ่นนี้จะต้องเป็นนักแข่งที่ไม่เคยได้รางวัลในการแข่งขัน จิมคาน่ามาก่อน
    8. รุ่นกระบะ รุ่นนี้ไม่จำกัด CC จำจัดประภทเครื่องยนต์ และนักแข่ง
    9. รุ่นOPEN ขับหน้า รุ่นนี้ไม่จำจัด CC เครื่องยนต์ แต่จะต้องเป็นรถยนต์ที่มีระบบขับเคลื่อนล้อหน้าเท่านั้น
    10. รุ่นOPEN ขับหลัง รุ่นนี้ไม่จำจัด CC เครื่องยนต์แต่จะต้องเป็นรถยนต์ที่มีระบบขับเคลื่อนล้อหลังเท่านั้น
    11.รถล้อเปิด TSAE
    • ยางที่ใช้ทำการแข่งขันต้องเป็นยาง เรเดียล เท่านั้น ( ยกเว้นรุ่น OPEN )
    • เข็มขัดนิรภัย 3 จุดขึ้นไป จะต้องใช้งานได้
    • หมวกกันน็อค กางเกงขายาว รองเท้าผ้าใบ

*หมายเหตุ รถยนต์ที่มี ระบบอัดอากาศ (เทอโบ ซุปเปอร์ชาร์จ ) ต้องนำ C.C.x1.7 = รุ่นที่จะลง
    อาทิเช่น 1300 C.C. x 1.7 = 2210
    ก็ต้องลงไปแข่งในรุ่น OVer 1800

กติกา ข้อกำหนดของยาง
    -Treadwear ไม่ต่ำกว่า200

*ถ้าหากในรุ่นปกติ ที่ทำการแข่งขัน ใช้ยางที่ มี Treadwear ต่ำกว่า 200
    ใครใส่ยางซิ่งมา จะต้องทำการบวก เวลาเพิ่ม

ค่ากำหนดของยาง

Toyo Tires Proxes R888 Treadwear = 100

Nitto NT01 Treadwear = 100

Federal 595 RS-R Treadwear = 140

Yokohama Neova AD07,AD08 Treadwear = 180

Protenza RE-01R, RE11 Treadwear = 180

Hankook Ventus R-S2 Treadwear = 200

Protenza RE001 Treadwear = 220

Achilles 123 Treadwear = 220

Kumho Ecsta MX KU15 Treadwear = 220

Toyo Tires Proxes T1R Treadwear = 280

Silverstone FTZ Sport EVOI VIII Treadwear = 280

BF goodrich G-Force Sport Treadwear = 340

Pirelli P-Zero Nero Treadwear=60

Bridgestone RE 050 Treadwear =140

Bridgestone S-03 Treadwear =220

YOKOHAMA S-drive Treadwear=300,

YOKOHAMA-Drive R1 Treadwear= 300

Goodyear F-1GSD3 Treadwear=320

Michelin Pilot Preceda Treadwear=280

--------------------------------------------------------------------------------------------
    รถล้อเปิดTSAE

TSAE

สวัสดีชาว TSAE ครับ
    ผม อ๋องNitto
    มาชวน คณาจารย์ และ น้องๆ TSAE ทุกๆท่าน มาทำการแข่งขัน ยิมคาน่า ในงาน Nitto Gymkhana 2011
    ในวันอาทิตย์ที่ 30 มกราคม 2554 ณ.ตลาด เดอะมิลล์ รังสิต เวลา 8.00-18.00น.
    มาทำการลงแข่งขันในรุ่น TSAE Gymkana เพื่อหา สุดยอด รถล้อเปิด ที่วิ่งเร็วที่สุด สนามที่1
    โดย กฏกติกา มีดังนี้
    - รถแข่งต้องเป็นรถฟอร์มูล่าล้อเปิด
    - ห้องคนขับต้องเป็น open cockpit
    - ใช้เครื่องยนต์ไม่เกิน 610cc
    - ตัวจำกัดอากาศ (Restrictor) ต้องมีเส้นผ่านศูนย์กลางไม่เกิน 20mm
    - ฐานล้อหน้า-หลัง (Wheel Base) ต้องมีระยะไม่ต่ำกว่า 1525mm
    - วงล้อขั้นต่ำ 8 นิ้ว
    - เบรกต้องสามารถเบรกได้ทั้ง 4 ล้อ
    - การเคลื่อนที่ขึ้น-ลงของล้อต้องสามารถเคลื่อนที่ได้ไม่น้อยกว่า 50.8mm
    - โครงสร้างต้องอยู่ภายใต้กรอบกติกา

*ยางไม่จำกัด ค่าTreadwear

ต้องมีระบบความปลอดภัยหลัก คือ
    หมวกกันน๊อค
    ถุงมือ
    ชุดแข่ง
    รองเท้าผ้าใบ หรือรองเท้าขับแข่ง

เรามาหารถล้อเปิด ที่เร็ว กันในงาน Nitto Gymkhana 2011
    0891620202 อ๋อง Nitto

9. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ไปไปไป

10. Aong-race-shop

671
    5
    18
  11. caldina3s_ge by lee pui

caldina3s_ge by lee pui New Member Member

79
    0
    0
    ไปด้วยคนครับผมมือใหม่นะครับช่วยชี้แนะด้วย........จะมีรถให้ลงรุ่นออโต้ไหมเนี่ยแง้ๆ

12. Thep Modify

174
    0
    0
    ที่จริงเรื่องยาง เทพเฉยๆนะ ใครมีโอกาศมากกว่ากัน ก็ต้องยอมเค้าไป ที่จริงแบ่งแค่ ซอฟ กับ เรเดียล ก็น่าจะเพียงพอแล้วคับพี่

13. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    แล้วสรุปรุ่นเกียรออโต้มีมั้ย...

14. G-RANGSIT-59

G-RANGSIT-59 New Member Member

14
    0
    0
  15. Aong-race-shop

671
    5
    18
    ก็เห็นผลอ่ะครับเทพ อนาคต แบ่งรุ่นเพิ่มแน่นอน ยางธรรดา กับ ซอฟ
    ตอนนี้ต้องกำหนดเรื่องยางเท่านี้ก่อนครับ

16. Aong-race-shop

671
    5
    18
    ก็เห็นผลอ่ะครับเทพ อนาคต แบ่งรุ่นเพิ่มแน่นอน ยางธรรดา กับ ซอฟ
    ตอนนี้ต้องกำหนดเรื่องยางเท่านี้ก่อนครับ

17. bank2civic

bank2civic New Member VIP

274
    5
    0
    แต่ Re 11 and ad08 ก็ยาง ธรรมดาน่ะพี่ ไม่ช่ายยาง solf

18. Aong-race-shop

671
    5
    18
    แบงค์ ...เฮออออออออออออออ

19. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    มี Handicap เรื่องยางก็เหมาะสมแล้วคับ
    ยาง Treadware ต่ำกว่า 200 ก็ + เวลาให้ยางที่เกิน 200 ประมาณ 1 วินาที สำหรับไลน์สนามที่ใช้เวลาวิ่งประมาณ 60 วินาที
    น่าจะทำให้มือใหม่ ยางเสียเปรียบ มีกำลังใจมาแข่งกันมากขึ้นคับ
    :D
    [email protected]

20. Thep Modify

174
    0
    0
    ปั่นๆๆๆๆ ของใครไม่รู้ แต่ของผมยางหมดดดดดดด T_T

21. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    ยังไม่ได้ทำรถเลยแย่แล้ว.....อู่ก็งานเต็มด้วยทำไงดีว้า

22. aea_sigma

aea_sigma New Member Member

72
    0
    0
    มีข่าวมาแจ้งให้ทราบ วันเสาร์ที่ 29 เปิดให้ซ้อมนะครับ ตั้งแต่บาย3โมงเป็นไปนะครับ.....แล้วมาร่วมสนุกกันนะครับ

23. reAf

reAf New Member Member

18
    0
    0
    ผมรีฟ จาก ม.เกษตรนะครับพี่อ๋อง
    คาดว่าคร่าวๆที่คุยกันภายในทีม
    จะไปร่วมสนุกด้วยนะครับกับ รถ TSAE
    เด๋วไว้ยังไงผมโทหาพี่อีกทีแล้วกันครับ ตอนนี้ดึกแล้วฮ่ะๆ เพิ่งประชุมกันเสร็จ

ถ้าไม่ติดอะไรจริงๆ ไปร่วมสนุกด้วยครับ
    ไม่ทราบว่ามีรถ TSAE มาลงแข่งกี่คันแล้วหรอครับพี่ แล้วจากมหาวิทยาลัยไหนบ้างหรอครับ
    ขอบคุนคร๊าบที่จัดให้รถอย่างพวกผมที่ได้วิ่งน้อยมากต่อปีได้วิ่งกันต่อ อิอิ

ปล.จาก daewoo เขียวๆ ไปหัดวิ่งเล่นในสนามเมื่อนานมาแล้วฮ่าๆ

24. G-RANGSIT-59

14
    0
    0
    ใกล้เข้ามาเรื่อยๆๆๆๆๆ

25. Aong-race-shop

671
    5
    18
    อัพ ตอนปวยๆๆๆ

26. BIRD KhonKaen

BIRD KhonKaen New Member VIP

236
    0
    0
    ได้ ความรู้

27. Aong-race-shop

671
    5
    18
  28. Thep Modify

174
    0
    0
    อยากเหนี่ยวแล้วววววววววววว

29. Thep Modify

174
    0
    0
    ไลน์จริงเหรอพี่ เอามาลงเนี่ย - -"

30. Aong-race-shop

671
    5
    18
    จริงๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้