จะซื้อdc2ครับแต่มีข้อกังขา รบกวนทุกคนช่วยไขข้อกังขาทีครับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย Bestdc2, 26 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bestdc2

Bestdc2 New Member Member

33
    0
    0
    ประเด็นคือ ผมต้องการซื้อdc2ปี94-96 เกียร์ธรรมดามาใช้ขับในชีวิตประจำวันทุกวันมีเรื่องที่อยากถามดังนี้ครับ

1.เครื่องb18 กินน้ำมันมากมั้ย,ถ้าเป็นb18+b20จะกินน้ำมันมากกว่าb18จนใช้ขับในชีวิตประจำวันไม่ได้มั้ยครับ?

2.ปัญหาติดตัวของdc2ที่ทุกคนอาจต้องเจอมีอะไรบ้างครับแล้วส่วนใหญ่ต้องเจอปัญหาจุกจิกให้ซ่อมตลอดหรือทีเดียวจบครับ?

3.มีอู่ไหนที่คนขับdc2ส่วนใหญ่เอาไปซ่อมกันเยอะเพราะช่างมีฝีมือที่เก่งบ้างครับแนะนำให้ทีครับ?

4.หากมีปัญหาเรื่อง เครื่อง ช่วงล่าง แอร์ไม่เย็น(สำคัญมากเพราะมีสาวนั่งข้างๆ) อะไหล่หายากมั้ยและค่าซ่อมจะแพงเกินมั้ยครับ?

5.ถ้าจะซื้อตามwebเช่นone2carไรประมาณนี้จะเชื่อถือสภาพรถจากภายนอกได้มั้ยครับ(กลัวเจ้าของเก่าเป็นตีนผี)?

6.dc2เป็นรถที่สามารถใช้ในชีวิตประจำวันทุกวันได้มั้ยครับเช่น ขับไปเที่ยว ดูหนัง ฟิตเนส และต่างจังหวัดรอบๆกรุงเทพ?

7.ราคาdc2เกียร์ธรรมดาปี94-96 จะอยู่ประมาณเท่าไหนครับ?

รบกวนพวกพี่ๆทุกคนช่วยตอบทีนะครับเพราะศึกษาเท่าไหร่คงไม่ได้ความรู้เท่าถามพวกพี่ๆที่ใช้dc2อยู่ครับ

ปล.ถ้าพี่คนไหนมีรถแนะนำหรือต้องการขายเอาlinkมาแปะได้เลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มีนาคม 2011
  2. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    ตอบข้อ 6 ข้อเดียวพอ ได้มะ กรุงเทพ-เชียงใหม่ ขึ้นดอยสุเทพ ทริปหน้าไปปาย ขับโต๊ะขายของ ขนของหนักๆ ของเต็มรถ อัดจนฝาท้ายจะปิดไม่ได้ ผมทำมันหมดละ กับเครื่อง b20+16 โซฮอล 95 เรื่องน้ำมันก็ธรรมดา อยู่ที่เท้า ขับ 90-120 เฉยๆ เพราะชินแล้ว น้ำมันขึ้นเอาขึ้นเอา ส่วนปัญหา ถ้าไม่สร้างง ปัญหามันก็ไม่มา นี่เรื่องจริง ไม่ได้ กวน ถ้าไม่คิดอยากทำนู้นทำนี้ ปัญหาไม่เกิด ซื้อตามเวป ก็หาคนดูเป็นไปดู เช่นประธาน จ้างเป็นชั่วโมง ดูรถเสร็จ พูดคุยถูกคอ ก็ ตกลงราคากันอีกที แล้วก็พากันไป ราคา ไม่แน่ไม่นอน 1 ล้าน ก็มี รถสวยๆ สีดำ สภาพเครื่องเยี่ยม ชุดแต่ง พร้อม ตกลงราคากันเอง จะอยู่ 5แสน ก็มี แต่ วัดดวงกันหน่อย ส่วนอู่ไหน ก็เหมือนกันหมด ไม่ต่าง ต้องย้ำว่า ไม่ต่าง แต่อย่าดันไป ทะลึ่งเข้าอู่ โตโยต้า มันจะด่าให้

อุ้ย ตอบไปตอบมา มันก็ ถูกทุกข้อเล่น ลาบานูน แล้วนะเนี้ย ยังไงตัดสินใจดู ถ้าปัญหามันเยอะ จริงๆ ลองค้นหาเบอร์ คนชื่อ ปราโมทย์ ทิพยวงศ์ ใน google ดู เค้าคือ กูรูทางด้าน รถรุ่นนี้

3. Bestdc2

33
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ พี่คนไหนมีข้อมูลอีกช่วยทีนะครับอยากได้ข้อมูลเยอะๆจะได้ไม่เสียรู้คนขายรถครับ

4. ton77777

ton77777 New Member Member

40
    0
    0
    ใช่คนนี้ป่าว กดไปเจอเลยอ่ะ ;)

5. zeus

zeus New Member Member

66
    0
    0
    มาช่วยตอบคับความรู้ไม่เยอะนะคับแต่ช่วยๆกันไปเป็แนวทาง
    1.เครื่องb18ไม่รู้คับไม่เคยขับเคยแต่b16กับb18-20 น้ำมันไม่ต่างกันเท่าไรคับแต่แรงบิด20ดีกว่าในความรู้สึกผมนะคนอื่นไม่รู้555 ในเรื่องชีวิตประจำวันสำหรับผมใช้เกือบทุกวันอะคับวันละ50-60โล ขับขึ้นได้ทุกห้างที่เคยไป อยุ่ที่ฝีมือการเอียงรถของแต่ละคนคับ(อันนี้อยุ่ที่ความเตี้ยของรถด้วยคับ)
    2.dc2 เปนรถอายุมากแล้วคับปันหาก้อเหมือนรถหลายปีทั่วๆไปคับไม่มีไรมากซ่อมบำรุงตามระยะในกรณีไม่ได้โมเครื่องมากมายถ้าโมเครื่องก้ออยุ่ที่มือช่างกะทรนของเราอะคับ
    3.เรื่องอู่ก้อปกติทั่วๆไปคับอยุ่ใกล้ที่ไหนสะดวกเรารึป่าว ราคาไม่แรง ก้อทำได้หมดนะ อันนี้ปรึกษาประธานดูได้คับ
    4.เรื่องอะไหล่ก้อทัวไปเหมือนกันคับhonda เห็นว่าใช้กันได้หลายรุ่น ราคาก้อต้องเชคๆเอาคับหรือถามคนในคลับที่นี่ใจดีทุกคนคับ ขี้เมาเล้กน้อยด้วยเท่าที่ประสบพบเจอมา
    5.อันนี้ต้องหาคนดูรถไปไปช่วยดูคับแน่นอนกว่า อยุ่ที่ความพอใจของคนซื้อและขายด้วยคับ
    6.ผมขับแทบทุกวันคับ ตจว เหนเค้าก้อขับไปกันบ่อยๆแต่ผมเคยแค่พัทยาคับไกลกว่านี้ไม่รุ้อะ
    7.ราคาตามความสวยตัวรถ บอดี้ เครื่อง ช่วงล่าง หลายๆอย่างมารปรกอบกันคับ เหนตั้งแต่เลข4-9 คับแล้วแต่ความพอใจเลย

ปล. ถ้าคุยคิดว่าคุยชอบก้อลองหาข้อมูลหลายๆทางเพื่อประกอบการตัดสินใจคับเพื่อมาเป็นแนวทางในการเลือกซื้อสิง่ที่คุยรัก เพราะdc2ไม่ใช่แค่รถคันนึงที่หลายๆคนมองกัน แต่มันคือสิ่งมีชีวิตที่คุนต้องดูแลมันไปตลอด (ด้วยเงิน) 555+ อันนีแล้วแต่คิดนะคับขำๆ ยังไงก้ออยากบอกว่ามันเปนรถที่ดีคันนึงเลยคับ ลองศึกษาหาข้อมูลดูแล้วกันคับ อันนี้คือความคิดผมนะคับลองดูความคิดท่านอื่นๆด้วย

6. rx7job

rx7job New Member Member

63
    0
    0
    ขอตอบ ตามข้อไปเลยนะครับ คำตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ถ้าให้ข้อมูลอะไรผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะครับ

1.เครื่องb18 กินน้ำมันมากมั้ย,ถ้าเป็นb18+b20จะกินน้ำมันมากกว่าb18จนใช้ขับในชีวิตประจำวันไม่ได้มั้ยครับ?
    ถ้าเครื่องวางมาเดืิมๆ b18+b20 กินน้ำมันมากกว่า B18 แน่นอนครับ แต่ b18+b20 ใช้ในชีวิตประจำได้ครับ สำหรับผม คิดว่าไม่ได้กินน้ำมันเลยครับ ผมใช้เกือบทุกวันเลยครับ

2.ปัญหาติดตัวของdc2ที่ทุกคนอาจต้องเจอมีอะไรบ้างครับแล้วส่วนใหญ่ต้องเจอปัญหาจุกจิกให้ซ่อมตลอดหรือทีเดียวจบครับ?
    เอาแบบของผมที่เจอเลยนะครับ ปัญหาจากตัวรถคิดว่าน่าจะมาจากเครื่องยนต์เป็นอันดับแรกๆ ครับ โดยเริ่มจาก รถกินน้ำมันเครื่อง หรือมีอาการน้ำมันเครื่องซึมออกมาซึ่งเกิดได้หลายจุดด้วยกัน (แก้ไขโดยการ ไปฟิตเครื่องใหม่)
    ไดชาร์จพัง (พังตามอายุการใช้งาน)
    อุณหภูมิเครื่องสูง (ระบบหล่อเย็นมีปัญหา หรือ หม้อน้ำเอาไม่อยู่ เนื่องจากใช้งานกลางวัน บ่อย หรือ ขับในช่วงรถติดๆ นานๆ เปลี่ยนเป็นหม้อน้ำซิ่งแล้วหายเลยครับ เย็นๆ)
    จานจ่ายพัง (ล้างห้องเครื่องเอง ทำให้มีความชื้น + พังตามอายุการใช้งาน)
    Speed sensor เสีย (พังตามอายุการใช้งาน)
    ปั๊มติ๊กเสีย (พังตามอายุการใช้งาน)

ส่วนปัญหาอย่างอื่น มีอีกพอสมควรแต่ ปัญหาเหล่านั้นเกิดจกการปรับแต่งเครื่องยนต์จากความต้องการส่วนตัวของผมเองครับ

3.มีอู่ไหนที่คนขับdc2ส่วนใหญ่เอาไปซ่อมกันเยอะเพราะช่างมีฝีมือที่เก่งบ้างครับแนะนำให้ทีครับ?
    ซ่อม อู่ Honda นี่แหละครับ ที่ทำเครื่อง B series ได้ โดยกระจายๆกันไป แต่ว่าบางที่ก็รับแต่รถบ้านนะครับ ต้องสอบถามก่อนเอาไปซ่อมครับ

4.หากมีปัญหาเรื่อง เครื่อง ช่วงล่าง แอร์ไม่เย็น(สำคัญมากเพราะมีสาวนั่งข้างๆ) อะไหล่หายากมั้ยและค่าซ่อมจะแพงเกินมั้ยครับ?
    แก้ได้หมดครับ ส่วนตัวคิดว่าอะไหล์พื้นฐาน ที่จำเป็น ไม่ใช่อะไหล์ซิ่ง ไม่แพงเลยครับ ปล แอร์รถผมเย็นมากๆ เลยครับ บางทีต้องกดตัด A/C อยู่เป็นประจำ เพราะหนาวเกิน

ข้อ 5-7 เดี๋ยวมาต่อนะครับ โทดที ง่วงนอนมากๆคับ ไม่ไหวแล้ว :)

เห็นประธานดิว รับให้คำปรึกษามานานแล้ว ผมอยากจะช่วยแบ่งปันประสบการณ์ หรือให้คำแนะนำ แก่น้องใหม่บ้าง ถ้ามีอะไรด่วนเกี่ยวกับ DC2 คือบางเรื่องต้องอธิบาย ต้องดูความต้องการและร่ายกันยาว ถ้ายังไง ผมชื่อจ๊อบ โทรมา 081 832 1128 ได้เลยครับ ยินดีให้คำปรึกษาได้เลยครับ แค่พาไปอาบน้ำ เอ้ย เลี้ยงข้าวก็พอ

:)

7. Bestdc2

33
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆอีกครั้งครับถ้าได้รถแล้วจะกลับมาโพสรูปให้ดูครับ อยากได้ความรู้เพิ่มเติมอีกนิดครับว่าควรเล่นเครื่องอันไหนมากสุดครับจะได้ดูเผื่อไว้ครับ

8. Bestdc2

33
    0
    0
    พี่คนไหนมีเรื่องแนะนำอีกโพสเลยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กุมภาพันธ์ 2011
  9. quantum

quantum New Member Member

39
    0
    0
    ปัญหา ข้อ2> อยาก แต่งให้ สวยขึ้น อยากให้แรง ใส่โชคซิ่ง โหลด ทำให้แข็ง ทำให้เกิด ปัญหา ข้อ4 > แม่บ่น แฟน ด่า รถไร โชคแข็ง สะเทือน ก้นระบม วิธีแก้ เปลี่ยน สาวนั่งข้างๆ ด้วยเลย 555

เรื่อง น้ำมัน B18C ประมาณ 12-13 โลลิตร (นอกเมือง) แต่ เจอ วีโก้ จี้ตูด เปิดไฟไล่ ทีไร ยอมไม่ได้ ทุกที ได้ใช้งาน VTEC ประจำ
    รถเกียร์ ธรรมดา ใช้ทุกวัน ก็เมื่อยขานิดหน่อยคาบ

โชคดีคาบ

10. Bestdc2

33
    0
    0
    ขอบคุณครับแต่สาวข้างๆเปลี่ยนไม่ได้ครับเดี๋ยวหัวแตก เหลือแต่หารถแล้วคร้าบเป็นไปได้อยากได้สีเหลืองใครเหนเหลือๆแนะนำด้วยคร้าบจะได้ไม่เสียเงินทำสี 55

11. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    น่าชื่นใจจิงๆขอบคุนพี่ๆน้องๆ จากผลผลิตแห่งความมีใจรักในรถและกลุ่มคนเล่น integra ทุกท่าน

ผมคงไม่ต้องอะทิบายยาวมากไปสำหรับกระทู้นี้ สรุปกันสั้นๆอีกทีเป็นข้อๆให้ละกันคับ

1 เครื่องสะเต็บที่ถามมากินน้ำมันไม่ต่างกัน ปัจจุบันนี้จูนได้เพราะนั้นจะกินต่อเมื่อคุนใช้งานเต็มๆมากกว่า(ซัด)นอกนั้นไม่ต่าง
    นอกเหนือจากสะเต็บสลับฝา คือวางแคมองศาสูงมากๆ แบบนั้นต้องการการกินน้ำมันที่สูงกว่าเป็นทำมะดา

2 ปัญหาเรื่องเซนเซอร์ จากรถที่อายุมากๆ เป็นปัญหาของฮอนด้าทุกรุ่นโดยปรกติอยู่แล้ว อย่างรอบสวิง ก็แก้ด้วยการเปลี่ยนเซนเซอร์
    นอกเหนือจากนั้นปัญหาอุปกรน์ไฟฟ้า บูชช่วงล่าง เป็นเรื่องของอายุการใช้งาน ซึ่งก็เป็นกันปรกติทุกยี่ห้อ

3 อู่ที่นิยมเข้า ชี้ชัดกันไปที่ สง่าออโต้(พี่ลิ้ม)0818606606 งานระดับพรีเมี่ยมผมลองแล้วนานหน่อยได้สะอาดราคาเหมาะสม (พี่ผมขอ20^^)
    ที่จะไม่พูดตอนนี้คงไม่ได้ วีโปร(พี่นุ่น)0819165416 งานระดับพระการนานและเลอะเตรียมอุปกรน์ป้องกันไปด้วยนัดเวลาให้ดี อยู่หนามแดง (พี่ผมเอา20^^)
    แบร์อาร์ พี่หมี ตัวเล็กใจดี อยู่รามอินทรา ผมไม่มีข้อมูลไม่เคยทำน้องๆในที่นี้มีทำกันเสมอๆ (พี่ผมขอ20^^)
    gt garage พี่แอ้ม 0817533520 ประสบการลองผิดลองถูกยาวนานคร่ำหวอดวงการกว่า10ปี อยู่รามอินทรา ผมไม่มีข้อมูล (พี่ผมขอ20^^)
    zero start พี่หนู 0853322828 ช่างใหญ่จากฮอนด้าในตำนานประสบการตรงจากสนามแข่งสู่ความเร้าใจในมือคุณ อยู่เทพารัก (พี่20^^)

4 อะไหล่เรื่องพวกนั้นสามารถเดินหาเองตามเซียงกงได้เลย และให้ช่างใกล้บ้านทำได้ทันทีเพราะงานไม่ต่างกับซีวิก

5 ข้อนี้สกัดความฝันหลายคนมาแล้ว ทั้งหายากและสะภาพไม่ดี ผมช่วยไรไม่ได้จิงๆ ต้องหามาแล้วพาไปดู

6 หลายคนทำแบบนั้นกับรถตัวเอง และหลายคนไม่ค่อยเอาออกไปเพราะเสียดายสะภาพกลัวหมองกลัวเลอะ

7 ราคา 5 แสนขึ้น สี่กลางสี่อ่อน ระวัง จะซื้อถูกก็เอาให้ถูกจิงๆเหมือนซื้อเอาทะเบียนไปเลย

และเช่นเคย ถามมากขนาดนี้เปอร์เซนต์ได้เจอกันก็ไม่มี^^ แซวนะคับ อย่าคิดมาก มันเป็นแบบนั้นทุกที
    รถมันสวยทุกรุ่นหากคุนมองมันด้วยความรักชอบ มากกว่าแค่อยากได้อยากมี

12. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    ผมตอบให้สั้น ๆ นะครับ รถ DC 2 ก็คือรถบ้าน 2 ประตูคันนึงครับ เปรียบเทียบแล้วก็เหมือนกับคุณหาซื้อรถ civic 94 สัก 1คัน ปัญหาทุกอย่างอย่าไปคิดมากครับ มันก็คือรถญี่ปุ่น 1 คัน ที่สมรรถนะดี แค่นั้นเอง
    คุณจะซื้อรถที่มีอายุ 15-17 ปี อย่าไปหวังว่ามันจะไม่งอแง กับคุณเลยสักแอะ ค่อยๆทำ ค่อยๆแก้ อะไหล่หาไม่ยาก มือสองไม่มีก็เบิกใหม่

ปล. คุณทำให้มันเป็นรถบ้าน มันก็จะเป็นรถบ้าน คุณทำให้มันเป็นรถแข่ง มันก็จะเป็นรถแข่ง

13. The Answer

The Answer New Member Member

148
    2
    0
    สั้นๆ ชัดเจน ถูกต้อง ได้ใจความ ^^

14. Bestdc2

33
    0
    0
    มีใครรู้ประวัติ dc2 ทะเบียน ภว 1994 บ้างมั้ยครับ คือผมว่าอาจจะโดนคันนี้อยู่

15. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
  16. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เท่าที่ ใช่ มา ผมว่า มันกวนใจ น้อยกว่าเจ้า ek คันเก่าผมอีก

อืมม หรือ ผม ไม่ค่อยได้ใช้ :p

17. AC'94 KMIT

AC'94 KMIT New Member Member

0
    0
    0
    ผมเคยไปดูคันนี้มาแล้วคับ ก่อนที่จะซื้อ DC2 มาอะคับบ ^^

18. Bestdc2

33
    0
    0
    ขอโทษทีครับมีใครตอบผมได้บ้างว่าเครื่อง f20b วางในdc2จะเสียรถมั้ยครับพอดีไปเจอขายอยู่คันนึงแล้วมันสู้เครื่องb18ได้มั้ยครับ

19. zeus

zeus New Member Member

66
    0
    0
    เป็นผมจะเล่นเครื่อง B18 คับ คิดว่าหลายๆคนก้อคงคิดเหมือนกันคับ

20. The Answer

The Answer New Member Member

148
    2
    0
    18 ด้วยคนครับ ^^

21. Bestdc2

33
    0
    0
    สรุปๆง่ายๆว่าเสียรถสินะครับ555 จะได้ตัดตัวเลือกนี้ทิ้ง

22. BZ TEMONACHI

BZ TEMONACHI New Member Member

373
    7
    0
    ลองโทรปรึกษาท่านประธานพี่ดิวก็ได้ครับ ตอนผมร้อนใจช่วงหารถ พี่เค้าก็ให้คำแนะนำเยอะ แล้วยังไปดูรถให้ด้วยตัวเองครับ พี่เค้าตรงๆ ดีว่าดี ถ้าไม่ดี คุยกันหลังไมค์ ถ้ารับได้ก็ซื้อครับ

23. arttokorat

arttokorat New Member Member

439
    7
    0

รับประกันความใจดีของท่านประธานครับ

24. AC'94 KMIT

AC'94 KMIT New Member Member

0
    0
    0
    รถพี่ตอนกลางคืนถ่ายรูปมาสีสวยยยมากคับบบ.........^^

25. BZ TEMONACHI

BZ TEMONACHI New Member Member

373
    7
    0
    ขอบคุณมากค้าบบ ^^

26. Bestdc2

33
    0
    0
    ได้รถมาแล้วนะครับ ขอบคุณทุกๆคนครับ

27. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้