ขอสูตรตีตู้ ซับ 10 นิ้ว และ ซับ 12 นิ้วด้วยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย อนุชา, 15 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อนุชา

อนุชา Guest

0
    0
    0
    ผมมีความประสงค์ที่จะตีตู้สูตร กับซับ 4 ตัว คือ 10 นิ้ว 1คู่ และ 12 นิ้วอีก 1 คู่ ผมขอสูตรในการตีตู้สูตรหน่อยนะครับ คือผมจะตีเอง เพื่อไว้เป็นความรู้ แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับปริมารตรของตู้ครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    1. ซับ 10 นิ้ว 1 คู่ ยี่ห้อ Deccon 400w กว้าง*ยาว*สูง ถ้าวัดจากภายนอกจะต้องมีขนาดเท่าใด
    ครับ อ้อบอกขนาดความหนาของไม้ด้วยนะครับ
    2. ซับ 12 นิ้ว 1 คู่ ยี่ห้อ Hollywood วัตต์ไม่แน่ใจครับ เพราะตัวหนังสือมันเลือน กว้าง*ยาว*สูง
    ถ้าวัดจากภายนอกจะต้องมีขนาดเท่าใดครับ บอกขนาดความหนาของไม้ด้วยนะครับ
    3. แต่ละคู่นั้นต้องอยู่ในตู้เดียวกัน หรือว่าต้องแยกซับตัวละตู้ครับ
    4. จะตีตู้แบบปิดหรือว่าเปิดดีครับ แบนพาสไม่เอานะครับ เพราะพื้นที่ไม่เยอะเนื่องจากรถมีถังแก๊สด้วย
    แนะนำด้วยนะครับ ผมอยากจะตีเองจริง ๆ และอยากลองใส่ซับทั้ง 4 ตัวเลย ขอบพระคุณมาก ๆ นะครับ

2. Response

Response Guest

0
    0
    0
    ตู้แบนพาสไม่ได้มีขนาดใหญ่เสมอไปครับ ลองเข้าไปดู http://www.responsethai.com มีซับ ตู้ซับ หรือ ทั้งชุดเลย 10 นิ้วก็มี ตู้ขนาดไม่ใหญ่ ติดตั้งได้โดยไม่กินพื้นที่มาก

3. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    เอาแบบลูกทุ่งๆ นะครับ
    10 นิ้ว ปริมาตร ซัก 0.8-1. ลบ.ฟุต ในตู้ปิด (แต่ถ้าตู้เปิด ก็ 1 ฟุต)
    12 นิ้ว ประมาณ 1.5 ลบ. ในตู้เปิดครับ ท่อซัก3 นิ้ว ส่วนใหญ่ที่เขาลองความยาว จะใช้วิธีทำให้ท่อยาวจนติดผนังห้องก่อน แล้วค่อยๆ เลื่อนออกหรือตัดออกทีละน้อยๆ แล้วลองฟังเสียง ดูครับ
    ลำโพงเป็นแบบไม่มีค่าพารามิเตอร์
    ส่วนรูปร่างและขนาดตอบยากครับ เพราะมันจะเป็นไปตามพื้นที่ของห้องที่มีอยู่
    เลือก mdf 20 มม.นะครับ

4. kwanpattaya

kwanpattaya Guest

0
    0
    0
    การหาปริมาตร

5. nueng1077

nueng1077 New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณครับ

6. อนนท์

อนนท์ Guest

0
    0
    0
    ตีตู้สิบนิ้วท้ายเก่ง

ขอสูตรตู้สิบนิ้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้