ขอถาม3อย่างครับไมล์หน้าปัดแกะยังไงกับสปอตไลท์เดิมขั้วอะไรครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย singtoo, 10 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. singtoo

singtoo New Member Member

55
    0
    0
    1. ไมล์ที่หน้าปัดแกะยังไงบ้าง และหลอดไฟส์ไมล์ใช้ ขั้วอะไรครับพอดีด้าน วัดรอบ มันหลอดขาดมืดเลยครับ กะว่าจะซื้อเปลีย่นใหม่ยกเซ็ทเลย

2. สปอตไลท์เดิม เนี่ย มันใช้ หลอดไฟส์ขั้วอะไรครับผม พอดีจะเปลี่ยน เป็นซีน่อนซะเลยครับผมไฟบนมันไม่สว่างแหะๆ

3. หลอดไฟส์ ขั้วต่างๆ หลอดไฟเบรค หลอดไฟหรี่หลัง หลอดไฟเลี้ยว หลอดไฟส์ หรี่หน้า หลอดไฟส์เลี้ยวหน้า ใช้ขั้วอะไรครับ จะเปลีย่นเป็นหลอด LED ยกเลยมันจะได้สว่างๆตอนกลางคืน ขอบคุนครับผม

ป.ล. ขอระบายหน่อย วันนี้รื้อพรมออกแล้วพยายามลอกแผ่นแดมตงจุดใกล้ๆจุกปิดน้ำเข้าออก เจอรอยดุ้ง ตัวถังฉีกออกประมาน 2นิ้ว เลยจัดการ อ็อกซะเลยครับ แล้วทา่สีกันสนิม + เอาซิลิโคนยัด สงสัยเจ้าของเก่าเอาไปขับ ลุย บนดวงจันทร์มาแน่ๆเลยครับเหอๆ น้ำเลบยเข้าด้วย

ขอบคุนทุกๆคำตอบมากครับผม ^ ^

2. notjambar

notjambar New Member Member

163
    1
    0
    1. เริ่มจากพลาสติกครอบหน้าปัด - ใต้แผงคอพวงมาลัย ไม่ยากครับ ......ส่วนหลอดไฟใช้แบบขั่วเสียบ ไฟหรี่หน้ารถอะครับ ของผมเปลี่ยนเป็นสีแดงทั้งหมด ใช่ประมาณ 3 - 4 หลอดนี่แหละครับ
    2. หลอดไฟ สปอตไลท์ ใช้ H1 ครับ

3. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ผมว่า led หลอดถูกๆไปใช้งานจริงไม่ค่อนสว่างมากนะครับ

ขอเสริมพี่น๊อทหน่อย น่าจะ H1C นะครับ เคยถอดมาดทีนึง เป็นสองขั่ว ถ้าh1 ขั่วเดียว ครับ

4. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ไม่รู้ว่าขั่วอะไรอ่ะ จำไม่ได้ จำได้แต่เปลี่ยนไปแล้ว ทั้วสปอรต์ไลน์และไมล์ ผมขายสปอรต์ไลน์เลนเหลืองหันเลี้ยวได้แปลงซีนอนแล้วเอาป่ะ ^ ^ แบบว่าทำมาใส่ตอนยังไม่วายบอดี้ ใส่ได้2อาทิตย์เอารถไปวายบอดี้ซะงั้น T T

5. notjambar

163
    1
    0
    อยากได้อ่ะซิว......... ของพี่มันไม่เลี้ยวแล้ว

6. Chew_Chew

471
    1
    0
    ผมขายรวมซีนอล3500ละกันครับ สปอรต์ไลน์ผมซื้อมาก้3500แระ ซีนอลอีก2000 T T

7. notjambar

163
    1
    0
    กี่ k อ่ะชิว...........

8. Chew_Chew

471
    1
    0
    จำไม่ได้ครับ แต่สปอรต์ไลน์ผมมันเป็นแบบโคมเหลืองอ่ะครับ แสงที่ออกมาจะเป็นสีเหลืองแต่สว่างกว่าใส่หลอดฮาโลเจนคับ

9. singtoo

55
    0
    0
    วันนี้เรือนไมล์ เอามือไปทุบๆ ดูไฟ หน้าปัดเรือนไมล์ติดขึ้นมาเฉยๆซะงั้นเลยไม่ต้องถอดแล้วคับอิอิ ว่าแต่ เหลือๆไฟเบรคหลังกะไฟหรี่หลังอยากเปลี่ยนเป็นหลอด แอลอีดดีจังเลยคับ

พี่ชิ้วคับ ผมรบกวนพี่ ถ่ายรูปหลอด ซ๊น่อนที่สปอตไลท์ให้หน่อยได้เป่าอ่าคับแหะๆ พอดีว่า ผม มีบัลลาสอยู่แล้วอ่าคับคงเหลือแต่ซื้อหลอด คับขอบคุนคร้าบผม

10. Chew_Chew

471
    1
    0
    เอารูปสปอรต์ไลน์ของผมที่แปลงแล้วมาให้ดูครับ หลอดไฟเป็นh3ครับ

11. ชิ้ว มันยังเลี้ยวตามพวงมาลัยได้อยู่รึเปล่าอ่ะ

12. singtoo

55
    0
    0
    สรุปว่าข้างในมันเหลืองใช่มั้ยคับ ของผมมองข้างนอกไปข้างในมันก็เหลืองแบบนี้หรือว่ามันจะเหลือง ที่โคมกันหลอดด้านในป่าวคับ

แล้วสรุปว่า มันขั้ว h3 หรอคับ

13. Chew_Chew

471
    1
    0
    ยังเลี้ยวได้ครับ เพราะมันเลี้ยวที่โครมข้างในแต่ตำแหน่งหลอดไม่ได้ขยับด้วยครับ

@singtoo ถ้ามองเข้าไปเป็นสีเหลืองมันเป็นได้อยู่2แบบครับ 1.เจ้าของเก่าใส่หลอดเหลือง 2.โครมสปอรต์ไลน์เป็นสีเหลืองครับ แต่ของผมเป็นแบบที่2 คือโครมเหลืองเลยครับ จะหายากกว่าแบบธรรมดาครับ

14. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    วันนี้คุณมีอะไรมาขายผมบ้าง 5555555

15. Chew_Chew

471
    1
    0
    อยากได้ไรล่ะ เด๋วจัดให้ ^ ^

16. kaltech

kaltech New Member Member

141
    1
    0
    เรือนไมล์เวลาถอดใส่ต้องใจเย็นๆ ต้องเอาหัวเกียร์ ถุงเกียร์ออก กรอบเกรียร์ออก ขันน้อตกรอบวิทยุออก เอาปลั๊กจุดบุหรี่และไฟเขียวออก เอาครอบไมล์หลังพวงมาลัยออก ขันน้อตเรือนไมล์ออก ทีนี้ก็ตะแคงเรือนไมล์คลำหลอดที่ขาดหมุนมันออก ถ้าจะเอาเริอนไมล์ออกมาเลยค้องขยับตำแหน่งพวงมาลัยสูงต่ำ ใจเย็นๆเพราะพลาสติกมันกรอบมากแล้ว ถ้าเร่งถ้ารีบอาจมีอะไรแตกหักเพิ่ม ตอนประกอบกลับยากสุดคือการใส่ไฟเขียวตรงจุดบุหรีเพราะสายไฟมันสั้นเหลือเกิน ถ้าหลอดติดแล้วก็โชคดีไปครับ ไปอู่ไหนก็ไม่ค่อยมีใครอยากทำให้ งานเล็ก เรียกราคาก็ไม่ได้ แถมมีโอกาสทำของเค้าแตกเสียหาย งานงอกอีก

17. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ตอนผมไปเปลี่ยนเรือนไมล์กับพี่สุนทร แกทำอะไรตรงหน้าปัดผมไม่รู้ก๊อกแก๊ก ก๊อกแก๊ก สองสามที ก็หลุด แล้วก็เอาเรือนไมล์ตัวใหม่ใส่เข้าไป ไม่ถึงสิบห้านาทีเสร็จอะ (รถผมเรือนไมล์เก่า ใหม่ เป็นไมล์สายเหมือนเดิม ทั้งคู่ครับ)

18. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    เรื่องถอดไมล์ที่อู่ข้างต้น ต้องถามทัดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้