เหยียบคลัชแล้วดัง ฟี๊ด..ทำไงดีครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ชาคริต คูสินทรัพย์, 16 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    อันนี้เรื่องด่วนครับขอทราบสาเหตุและวิธีแก้ไขด้วย..ขับรถลุยน้ำท่วมเข้าบ้านครับ..ระดับน้ำก็ประมาณครึ่งล้อได้...เลียคลัชเร่งเครื่องเข้าบ้านมาจอดที่แห้ง..ยังไม่ดับเครื่องประมาณ 10 นาทีครับ..เหยียบคลัชยังไม่มีเสียงใดๆ..
    เช้ามาน้ำลดจะออกจากบ้าน..สตาร์ทปกติครับ..แต่..พอเหยียบคลัชมีเสียงดังฟี๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆครางอยู่ในห้องโดยสาร..หน้าเครื่องปกติดีไม่มีเสียง...ปล่อยคลัชแล้วหาย...เหยียบดัง ปล่อยหาย...อยากทราบว่าเป็นที่อะไรครับ..ขอวิธีแก้ไขด้วย...

1. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
  2. พี่ติ่งช่วยด้วยคร้าบบบบบ

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ไม่รู้ใช่ที่โทรมาหรือเปล่าอะคับ ผมลองดูให้แล้วนะคับ ไม่แน่ใจว่าที่มันเป็นอยู่ เพราะครัชลื่นหรือเปล่า ลองดูในนี้อะคับ

ปล..ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ช่วยตอบไม่ได้ เพราะไม่รู้เรื่องรถเกียร์ธรรมดาจริงๆ อะคับ

http://www.arunsawat.com/board/index.php?topic=11912.msg95619#msg95619

4. ไม่เป็นไรครับพี่แอร์ขอบคุณสำหรับลิงค์ครับเด๋วเปิดดู..อิอิ..แล้วก็ขอโทษที่รบกวนยามวิกาล..

5. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ลูกปืนคลัชหรือป่าวค้าบ

6. ช่วยอธิบายอาการด้วยครับ..ถ้าเป็นที่ลูกปืนคลัช..คือลูกปืนแตก..คลอน..หรือว่ายังไงผมก็เรียกไม่ถูกอ่ะครับ..กลัวเด๋วลามไปจุดอื่นในห้องคลัช..เด๋วงานเข้า..พังยาว..อดเอาของไปบริจาคน้ำท่วมพอดี..

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ยินดีคร๊าบ

8. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    พังคงไม่พังอ่ะค้าบแค่มันอาจจะมีเสียงทำให้รำคานใจเท่านั้นเอง

ถึงเวลายกครัชแล้วก้อเปลี่ยนทั้งชุดเลยก้อได้ค้าบ

9. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    คลัทสายหรือน้ำมันครับ

10. คลัชสายครับพี่เฟริ์ส

11. B11 Air Force

B11 Air Force New Member Member

1
    0
    0
    อาการเดียวกันครับ ผมยกครัชก่อนน้ำท่วม ขับลุยน้ำก่อนน้ำท่วมเหมือนกัน จอดแช่น้ำด้วย เปลี่ยนลูกปืนครัชแล้วหายเลยครับ ค่าลูกปืนครัส 750 บาท แต่ค่าแรงอาจแพงหน่อย ของผมทำ 850 เลยถือโอกาสเปลี่ยนบรรดาลูกยางต่าง ๆ ไปด้วยเลยเพราะยังไงก็รื้อออกมาแล้ว เช่น ยางหุ้มเพลา ยางคันชัก (ของผมก็ครัช สายเหมือนกัน)

ขอบคุณมากๆสำหรับคำตอบนี้จากประสพการณ์ตรงของพี่อ่ะครับ..แล้วผมจะไปทำอย่างด่วนครับ..รำคาญเสียงมากๆต้องเปิดเพลงกลบเสียงเอาอ่ะครับ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้