ปรึกษาเรื่องเบรคครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 17 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    เครื่อง B16a เบรคหน้าดิส 262 มม ดิสหลัง ปั้มหม้อลมเบรคชั้นครึ่ง 260v เปลี่ยนตัวปรับแรงดันน้ำมันเบรคของแอคคอร์ดปี 94 เบอร์ 20/25(ของใหม่เนื่องจากเบอร์ของEGไม่มีของ) มีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ รู้สึกเหมือนเบรคไม่จับเหมือนเก่าที่ใช้เบอร์ 30/40 รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

1. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    20/25 ไม่เคยเจอนะ ส่วนใหญ่ถ้าของ Honda ก็เบอร์ 30/30, 30/40, 40/40
    จริง ๆ วาล์วกระจายแรงดันน้ำมันเบรคพวกนี้มันเกี่ยวพันกับขนาดและประเภทจานเบรค ปั๊มเบรค หม้อลมเบรค
    อาการเบรคที่ได้ก็จะต่างกันไป เช่น เบรคตื้น ลึก นุ่ม จับไวหัวทิ่ม ฯลฯ

ดีที่สุด คือ ใช้ตรงรุ่นที่ติดรถมา เพราะเค้าออกแบบมาให้เหมาะกัน นอกจากเราจะเปลี่ยนหม้อลมเบรค ขนาดจาน หน้า-หลัง ฯลฯ

ถ้ารู้สึกว่าเบรคจับไม่ดีเหมือนเดิม ก็ต้องเปลี่ยนกลับไปใช้วาล์วกระจายแรงดันน้ำมันเบรคเป็น 30/40 เหมือนเดิม ดีที่สุด
    วาล์วกระจายแรงดันน้ำมันเบรค 30/40 จะแบ่งเปอร์เซนต์แรงดันน้ำมันเบรคไปที่ล้อคู่หน้า 30% คู่หลัง 40%

อันนี้ไว้เป็นแนวทาง เฉพาะ EG, EK หรือรุ่นใกล้เคียง นะ
    30/30 ใช้กับหน้าดิส หลังดรัม เครื่อง D15B หรือแตน ๆ บ้านเรา
    30/40 ใช้กับดิสหน้า B16A (262 มม.) ดิสหลัง B16A หม้อลมเบรคชั้นเดียวหรือชั้นครึ่ง
    40/40 ใช้กับดิสหน้า DC2, H22A (280 มม.) ดิสหลัง B16A, DC2 96' หรือ DC2 98' ก็ยังได้ หม้อลมเบรคชั้นครึ่ง

ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจจะไม่เห็นความแตกต่างมากมายในแต่ละเบอร์ก็เป็นได้ ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างที่ว่ามาและเงื่อนไขอื่น ๆ

2. เบอร์ 20/25 ของ แอคคอร์ดปี 94 รุ่นไม่มี ABS ครับ ขันน็อตยึดได้แค่จุดเดียว หม้อลมเบรกเป็นของ แอคคอร์ดปี 94 รุ่น 260V แต่ตัวถังแอคคอร์ดเบรกอยู่เพราะประสิทธิภาพของคาลิปเปอร์ลูกสูบที่ดีกว่า จึงไม่ต้องใช้แรงดันน้ำมันเบรกมาก เป็นความรู้ที่เพิ่งทราบมา ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่
    วันนี้กลับไปให้เปลี่ยนเบอร์ 30/40 แบบเดิมแล้ว พรุ่งนี้นี้ถึงจะเสร็จ ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

3. pennit

pennit New Member Member

2
    0
    0
    ปรึกษาด้วยครับ เรื่อง รถเกียร์ Auto อาการเวลาเหยียบเบรคค้างไว้ แล้วเบรคจะค่อยๆจมลงอย่างช้าๆ จำเป็นต้องยกเบรคเพื่อย้ำลงไปใหม่ แล้วก็เป็นอีก เป็นมานานแล้ว ไม่มั่นใจเหลือเกินครับ คาดว่าเป็นปัญที่ส่วนไหนครับ ผ้าเบรคเปลี่ยนใหม่มาหมดแล้วครับ น้ำมันเบรคก็เต็ม รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยขอรับครับ ขอบพระคุณครับ

4. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ซีลยางในหม้อลมเบรค ครับ
    คงปลิ้น, ฉีกขาด หรือ เสื่อมสภาพแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้