งานจะเข้าแล้วครับ ช่วยแนะนำอู่ P11 ด้วยครับ รอบเดินเบามีปัญหาเกียร์กระตุก

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย snator, 18 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. snator

snator New Member Member

5
    0
    0
    จากที่รอบเดินเบาค้างที่ 1200 มีสวิงบ้างนิดหน่อย ออกตัวเข้าเกียร์ D กระตุกนิดหน่อย เครื่องร้อนช้า
    เลยล้างปีกผีเสื้อ / ACC วาล์ว เหมือนปัญหาจะมากขึ้น คือ สตาร์ทตอนเครื่องเย็น รอบขึ้นไป 2,000 พอเครื่องร้อนรอบก็ยังอยู่ที่ 1,200 แถมเร่งเองตลอด
    รอจังหวะรอบต่ำๆหน่อย เข้าเกียร์ D ก็ยังกระตุก แรงมากๆ กลับไปหาช่างก็รื้อกรองแล้วบอกว่าลิ้นปิดไม่สนิทจึงไปตัดลิ้นมาเปลี่ยนให้
    ตอนจูนตอนเครื่องร้อนก็ดีอยู่หรอกแต่กลับมาบ้านปล่อยให้เย็นแล้วสตาร์ทใหม่ คราวนี้ไม่ค่อยติดเลย ต้องเหยียบคันเร่งช่วย

ไม่อยากกลับไปหาอู่เดิมแล้ว อยากหาอู่มาตรฐานวัดที่มี Consult เช็คค่าต่างๆ เพื่อปรับรอบเดินเบาให้ถูกต้องครับ
    จะเข้าศูนย์ก็กลัวจะบานปลาย มีอู่ที่ทำเครื่องย่านรังสิต-ปทุมไหมครับ

ตอนเครื่องร้อนแล้วอาการดูดีเครื่องไม่สั่น เงียบใช้ได้เลย วิ่งก็ดีมีกระตุกบ้างตอนตัดรอบเกียร์
    ทำยังไงหนอให้รอบมันเป็นปกติ เกียร์กระชากนี่มาจากรอบเครื่องสูงหรือเปล่า อย่าได้ลามไปถึงเกียร์เลย

2. mrmon

mrmon New Member Member

2
    0
    0
    1.) ไม่แน่ใจเครื่องรุ่นนี้มี Motor เดินเบา หรือไม่ ถ้ามีลองล้างดู CA 16 หรือ CA18 ครับ และ ลองปรับตั้งสกรูคุมรอบเดินเบาดูครับ
    2.) ล้าง Sersor ตรวจอากาศเข้าครับ
    3.) Regulator 3 bar ลองหาเชียงกงเปลี่ยดู
    4.) หัวฉีด สตาร์เย็น ครับ
    ไล่จากง่ายไปหายากนะครับ ผมไม่มี Service Manual รุ่นนี้ครับ ที่แนะนำไปเกี่ยวกับระบบเดินเบา
    ขอให้หายไวๆๆ กระเป๋าไม่ฉีกนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้