ขอความช่วยเหลือแนะนำ ข้อข้องใจเกี่ยวกับ TFR ผมหน่อยคร๊าบ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย sud_jeng, 20 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sud_jeng

sud_jeng New Member Member

4
    0
    0
    ผมขับ TFR เซทโบ ครับ ตอนนี้รถผมมีปัญหาข้องใจที่ว่า

-เวลาขับด้วยความเร็วสูง บูสติด ระยะทาง 1-3 กิโล แรงดันน้ำมันเครื่องที่หน้าปัดไมล์ tfr ขึ้นสุดเลย มันปกติไหมครับ ?

--เวลาขับด้วยความเร็วสูง บูสติด ระยะยาวเพิ่มมาอีกนิด น้ำมันเครื่องกระเด็นออกจากรูระบายไอ ด้านล่างอ่ะครับ แต่ไม่ถึงกับกระจายเต็มท้องน่ะ ครับ ประมาณเราเอามือที่เปียกแล้วสะบัดน้ำ ครั้งเดียว มันปกติไหมครับ

---และเวลาจอด จะมีไอขาวๆออกจากรูระบายแบบมองเห็นอ่ะครับ ??

และทั้งสองข้อ เวลาเรามาจอด ทิ้งไว้ให้เครื่องเย็นสักพักพอสตาร์ทใหม่จะมีน้ำมันเครื่องหยดทางรูระบาย ประมาณ 3-5 หยดอ่ะครับ

คือผมสงสัยอ่ะครับ เพราะ บางช่างเค้าจะบอกว่า เป็นปกติของ เครื่องยนต์ที่มีแรงอัดสูง และไปเพิ่มเทอร์โบมาซึ่งมันเกินกำลังเครื่องที่ออกมาจากโรงงาน ผมจึงอยากถามพี่ๆช่วยแชร์ความคิดเห็น และคำตอบหน่อยครับ ส่วนบางช่าง เค้าว่าน้ำมันเครื่องเกินหรือป่าว ซึ่งผมดูจากตัววัด มันก็พอดีน่ะครับ (น้ำมันเครื่องประมาณ 4ลิตรครึ่งนิดๆ)

และจากอาการดังกล่าว น้ำมันเครื่องไม่กินน่ะครับ หมื่นโล ลดไปซัก 1มิลได้มั้ง

พี่ๆที่มีความรู้หรือประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณ ครับ

2. I'm number one

I'm number one New Member VIP

1,260
    2
    0
    -เวลาขับด้วยความเร็วสูง บูสติด ระยะทาง 1-3 กิโล แรงดันน้ำมันเครื่องที่หน้าปัดไมล์ tfr ขึ้นสุดเลย มันปกติไหมครับ ?
    ปกติครับ
    --เวลาขับด้วยความเร็วสูง บูสติด ระยะยาวเพิ่มมาอีกนิด น้ำมันเครื่องกระเด็นออกจากรูระบายไอ ด้านล่างอ่ะครับ แต่ไม่ถึงกับกระจายเต็มท้องน่ะ ครับ ประมาณเราเอามือที่เปียกแล้วสะบัดน้ำ ครั้งเดียว มันปกติไหมครับ

---และเวลาจอด จะมีไอขาวๆออกจากรูระบายแบบมองเห็นอ่ะครับ ??
    น่าจะมีอาการหลวมนะครับ แรกไอออกบางๆ หลังๆ ออกหนักเลย ชักก้านวัดตอนติดเครื่องนี่ออกมาทั้งไอทั้งหยดน้ำมัน ออกมาเลย ครับ

3. Drr_tactics

Drr_tactics New Member Member

3,700
    0
    0
    ตามพี่หนึ่งเลยครับ อาการเครื่องหลวมครับ ใส่ถังดักไอหรือยังครับ ช่วยได้

4. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    อาจารย์หมอมาเองครับผม อิ อิ อิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้