สมาชิกใหม่ สดซิง ไปกลับ 840 โล สุดท้าย งานงอก !!

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย Takeshi, 26 สิงหาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Takeshi

Takeshi New Member Member

16
    0
    0
    สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในครับครับ

ผมชื่อ เต้ย นะครับ
    ทำเลที่พัก กาญจนาภิเษก หมู่บ้านชวนชื่นพาร์ควิลล์

เข้าเรื่องเลยดีกว่า

ผมเคยขับหน้าแหลมแท้ๆ ตอนสมัยทำงานแถวบางบอน เมื่อประมาณ 8 - 9 ปีที่แล้วครับ
    ตอนนั้น ขับออกวงแหวนวิ่งไปพระราม 2 ขึ้นทางด่วน มุ่งหน้าไปยาวๆ ไปลงวิภาวดี ต่อโทลเวย์ไปนวนคร
    รถขับดีมากครับ ( น้ำมันนะ ) ... เดิมๆ หมด เร่งดี เบรคดี บาลานซ์ตัวลดดี เข้าโค้งยากกว่าพวกขับหน้ายี่ห้ออื่น แต่ก็สนุกมากๆ
    แซงกะจายคับ ( ไม่รู้บ้าเหยียบขนาดนั้นไปทำไม รถอายุเยอะ อะไรหลุดขึ้นมา คงไม่ได้มาโพสตรงนี้ แน่ )

ประมาณเฉียดๆ เดือนมานี้ ผมมองหาใช้สักคันนึง ตอนนั้นก็ได้นัด น้าฮิม ขอดูรถเค้า อิอิ
    หลังจากนั้น ผมก็บ้าหาทุกคืน ไม่เจอคันถูกใจเท่าไหร่เลย หรือ เจอรูปสวย ไปถึง ซากสะงั้น

หลังจากที่ตามหา รักแร้ ( คู่แท้ ) อยู่นาน ก็ไปเจอคันนึง ที่ขอนแก่นครับ
    ก็โทรคุยกันนั่นนี่โน่น สุดท้าย ขอนัดดูตัวที่ขอนแก่น

คงไม่ต้องเล่านะครับ จัดการโอนลอยเรียบโร้ย ขับกลับมาเมื่อวานนี้ ด้วยความช่วยเหลือจาก น้าฮิม คอยเตือนไม่ให้ขับเร็วเกินไป
    และ น้อง Yogo จีพีเอสนำทาง ที่คอยเตือนเวลาขับใกล้ 120 กับ ตรงไหนมีด่านจับความเร็ว

และแล้ว ผมกับเขา คู่หู ก็กลับบ้านมาพร้อมกันครับ ... สะ ระ ตะ เดินทางทั้งสิ้น สองวันไปตัวเปล่า กลับขับรถ ประมาณ 800 กว่าโล

อิ อิ ...

2. Takeshi

16
    0
    0
    เมื่อเย็นนี้ พอมีเวลาว่างๆ เลยไป Cockpit หน้าหมู่บ้านมาครับ

ขอดูช่วงล่างพี่เขาหน่อย

ห้อยโหน ... โจนทะยาน ไปเลย ลวกเพี่ย !!

โดนเลยครับ

รายการดังนี้

น้ำมันเครื่องแฉะไปหมดเลยครับ ..... ชอคมาก
    เฟืองเกียร์น้ำมันเยิ้ม
    โช๊คคู่หลังรั่ว
    แรคพาวเวอร์หลวม
    ลูกปืนล้อหน้าหลวม

ปล. ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายช่วงล่างปัญหาทั้งหมดมาครับ .................... เพราะผมกำลัง ชอค !!!!!

3. Takeshi

16
    0
    0
    ข้อมูลรถตอนนี้นะครับ

Engine : เครื่อง 1G
    Gear : Manual gear
    System : น้ำมัน + LPG หัวฉีด

เนื่องจากผมเป็นสมาชิกใหม่ ยังต้องการคำแนะนำในสิ่งต่างๆ เป็นอย่างมากนะครับ

ผมขอน้อมรับ คำแนะนำพี่ๆ ในคลับ ที่ชี้ทางสว่างต่างๆ ทั้งทางหน้ากระทู้ และ PM นะครับ

ขอบพระคุณครับผม

อิอิ

4. Takeshi

16
    0
    0
    กลับมา Update กันต่อ ...

หลังจากที่นั่งคิด นอนคิดอยู่นาน รวมถึงหาข้อมูล และ ฟังความเห็นจากหลายๆ ท่านแล้ว
    ผมก็ตัดสินใจว่า จะต้องพาคู่หู ไปเจอหมอที่ถูกกับโรค ครับ

ตอนนี้ผมก็เลยพาเค้าไปอู่เครื่องยนต์ กับ ช่วงล่าง แถวปากเกร็ด ( ไกลอีกละ )

ไปถึงก็ตอนเกือบเย็นๆ แล้ว รถคันสุดท้าย กำลังจะถอยออกจากอู่ ผมดันมาต่อสะงั้น เลยต้องจัดกันไปครับ

วันนี้แค่เช็คสภาพ ละเอียดๆ ครับ ว่าต้องอะไร ยังไง กับ คู่หู บ้าง

รายการ ก็ ... ดังนี้

ซีลหน้าเครื่อง สามชิ้น
    ซีลท้ายเครื่อง
    กาวอ่าง
    ซีลหน้าเกียร์
    ซีลท้ายเกียร์
    ยางแท่นเกียร์
    น้ำมันเครื่อง กรองเครื่อง
    น้ำมันเกียร์
    สายพานไทม์มิ่ง ( ถ้าเยิน ก็ต้องจัดการเปลี่ยน )
    ลูกรอกใหญ่ ลูกรอกเล็ก
    ยางหุ้มตีนผี

ส่วนช่วงล่าง ดังนี้

ยางรัดกันโคลง สองตัว
    บู้ทกันสะบัด สองตัว
    โชคหลัง สองตัว
    ลูกปืนล้อหน้า สองตัว

เฉพาะ ค่าอะไหล่ในรายการ ก็เกือบๆ หมื่นครับ ( ยังไม่ได้รวมค่าแรง )

ช่างแจ้งว่า สิ่งที่ควรจะทำก่อนเป็นอันดับแรก คือ ... ช่วงล่าง !!! ต้องแข็งแรง ไม่งั้น เทข้างถนน ทะลุโค้ง เป้าหมายมีได้ แต่ห้ามชน !!!

5. Takeshi

16
    0
    0

หลังจากที่ได้มาไม่กี่วัน ก็ได้มีโอกาส ขับให้คุณแม่นั่งกลับบ้าน

ขอบคุณ พี่แหลม นะคร้าบ

ปล. คนเราไม่ว่าจะทำงานทำการสิ่งใด เอาความกตัญญูเป็นที่ตั้ง จะมีแต่ความดี ความเจริญ นะจ๊ะ ( ผมเชื่อแบบนี้ )

6. อึดอัด

อึดอัด New Member Member

36
    0
    0
    ใช้รถเก่าก็อย่างงี้แหละครับ เอาใจช่วย และจะคอยติดตามอ่านผลการใช้งานนะครับ

7. Takeshi

16
    0
    0
    ขอบคุณครับ ใช้รถเก่าต้องทำใจนิดนึง ซ่อมเค้าให้ดีๆ เค้าก็จะมาเราไปพบสิ่งดีๆ เช่นกันครับ

เดี๋ยวมีเรื่องมาอัพเดทต่ออีกครับผม :)

8. pholhp

pholhp New Member Member

55
    0
    0
    อย่าคิดมาก รถอายุ 30 กว่าปีแล้วก็ต้องทรุดโทรมตามกาลเวลา แต่เมื่อรักเขาแล้วก็ต้องดูแลเขาให้ดีๆ จะได้อยู่กับเรานานๆ ครับ

9. Takeshi

16
    0
    0
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ หลังจากจัดการช่วงล่างด้านหน้าทั้งหมด รวมอัดโชคหลังใหม่แล้ว
    ก็มีบูรณะแอร์ครับ เปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ไป 1 ตัว ไดร์เออร์ 1 ตัว วาล์วอีก 1
    เย็นขึ้นมาหน่อยครับ ค่อยๆ ทำไป

งานต่อไป เป็นระบบช่วงล่างของด้านหลังทั้งหมด และ เปลี่ยนถ่ายของเหลว (ยกเว้นน้ำมันเบรค ที่เปลี่ยนสายอ่อนทุกเส้น ตอนทำช่วงล่างไปแล้ว)

ยังมีอีกหลายสิ่งครับ รางกระจกเอย อะไรเอย ไว้จะมาอัพเดทให้อ่านกัน พร้อมภาพนะครับ

10. pholhp

55
    0
    0
    ตอนที่ซื้อใหม่ๆ (ปีที่แล้ว) ทำไปเยอะหลักหมื่นเลยเชียวหละส่วนใหญ่จะเป็นการปรับปรุงใหดีขึ้นเช่น ติดตั้งเพาเวอร์ กระจกไฟฟ้า ล้อแบบ RETRO ฯลฯ ค่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ ครับ สนุกดี 555

11. Takeshi

16
    0
    0
    อ๊ะ นครปฐม เหรอครับ ไม่ไกลๆ ผมอยู่ตรง แยกวงแหวนกาญจนาภิเษก ตัดบรมราชชนนี นะครับ
    ขอบคุณมากที่เตือนครับผม ^^

12. pholhp

55
    0
    0
    ยินดีที่ได้รู้จักครับ สาวกหน้าแหลมแถวๆ นั้นมีหลายคันครับทั้งศาลายา สามพราน นครชัยศรี สำหรับผมอยู่ตัวเมืองนครปฐมทำงานที่ห้วยพลู หน้าแหลม 84 สีทอง กระจกแก้มปรับไฟฟ้า วอเตอร์การ์ดสแตนเลส ล้อ HAYASHI 14 นิ้ว เครื่อง 1G FE เกียร์ธรรมดา ตอนนี้แต่งได้แค่นี้ครับ

13. Takeshi

16
    0
    0
    ว่างๆ มาที่ปั๊ม ปตท จิฟฟี่ วันอาทิตย์นี้นะครับ ช่วงเย็นๆ เราพยายามนัดเจอ หน้าแหลมฝั่งธน ( เพิ่มเริ่มได้สองหน)
    จากวงแหวนบรมราชชนี ตัดกาญจนา มุ่งหน้าบางแค วิ่งคู่ขนาน เลย ครัวเจ๊ง้อ จะเจอสะพานข้ามคลองเล็กๆ พอลงคอสะพาน ปั๊มนั้นแหล่ะครับ ที่กว้างๆ เราจะอยู่กันตรงฝั่งซ้ายที่มีร้านเชสเตอร์กริลล์ครับ ^^

14. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    น่าสนใจเหมือนกันนะครับ ที่มีการจัด meeting หน้าแหลมฝั่งธนฯ เพราะบ้านผมก็ยู่แถวๆ ถนนพุทธมณฑลสาย 2 และใช้หน้าเแหลมอยู่เหมือนกัน (ตามภาพ)
    ไม่รู้ว่ายังมีเจอกันอยู่ทุกวันเสาร์หรือเปล่าครับ ^__^

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มกราคม 2014
  15. Takeshi

16
    0
    0
    มีแน่นอนครับ เสาร์นี้ 1 กพ เวลา 19.00 น. เจอกันที่ เทสโก้โลตัสบางใหญ่ครับ
    มาจากสายสอง ก็วิ่งบรมราชชนนีขาเข้า แล้วเจอถนนกาญจนาภิเษก ให้เลี้ยวซ้ายมา (มุ่งหน้าไปทางบางใหญ่)
    ตรงไปเรื่อยๆ จะเห็นป้ายบอกว่า ชิดซ้ายนครอินทร์ อย่าเลี้ยว ให้ตรงมาเลยแยกมานิดเดียว โลตัสอยู่ซ้ายมือครับ
    เลี้ยวเข้าโลตัสปุ๊ป จะเจอป้อมยามรับบัตร มองซ้ายมือ ลานจอดนั้นแหล่ะครับ

16. Takeshi

16
    0
    0
    อันนี้เป็นเฟสกลุ่มหน้าแหลมที่ใช้กันอยู่ตอนนี้ คึกคักมากครับ ^^

https://www.facebook.com/groups/360455267374017/

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้