[Help] ถามอาการครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย zvtz, 10 พฤศจิกายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zvtz

zvtz New Member Member

55
    0
    0
    รบกวน เพื่อนๆ ที่ใช้เครื่อง vvl นะ ครับ ว่า อาการแบบนี้ให้เริ่มควรเริ้มเช็ค ตรงไหน ครับ

ผม วางเครื่อง มาระมาณ ปีกว่าๆ ใช้รถ ไป 80,000km. ได้ ครับ ติด lpg acautogas มาตั้งแต่เครื่องเดิม ไม่เคย ได้ ไปทำอะไรเพิ่ม

เมือ สามเดือนที่แล้ว เคย มี อาการแบบนี้ แล้ว ผมเปลียนหัวเทียน , คอยล์เซียงกง , ตัวอะไรสักตัวที่มีปลั๊กติดอยู่กับปีกผีเสื้อ , ล้าง accวาวล์ , ล้างปีกผีเสื่อ ,
    สุดท้ายไปจูนแก๊ส และ ปรับตั้งไฟ แล้วหายครับ จะมีอาการเหลืออยู่บ้าง เบาๆ พอรับได้

แต่ตอนนี้อาการเริ่ม กลับ มาอีก แล้ว ครับ หนักขึ้น ตามลำดับ คือ

เวลาวิ่งน้ำมัน จะ มีอาการ เขก ให้ได้ ยิน ปรับตั้งไฟจานจ่าย ลง วิ่งน้ำมัน โอเค ครับ แต่เวลาจอดนิ่งๆ มีสะดุดให้เห็น บ้าง เบาๆ แบบรับได้ ไม่ได้เป็น ตลอดเวลาหรือทุก ครับ ที่ จอด
    บางทีเป็นตอนที่กำลังเร่งแซง สะดุด เหมือนแอร์ตัด

เวลาวิ่งแก๊ส ถ้าตั้งไฟ ต่ำแล้ว สะดุด แรงมาก และ มีเสียง เหมือนคนเคาะระฆัง เวลา กดคันเร่งเร็วๆ ในห้องเครื่อง ดัง บุ็ง........ แบบกังวาล และเสียงท่อไอเสียก็ไม่นิ่ง
    ผมเลยกลับไปจูนแก๊ส เค้า ว่า หม้อต้ม ต้องเปลื่อน แรงม้าไม่พอ ผมเลยถือโอกาศเช็ค ระบบแก๊ส ชุดใหญ่ สุดท้าย โดน ท่อยางทั้งหมด หม้อต้ม 280 แรงม้า แล้วก็กรองแก๊ส

สุดท้ายไม่หายครับ อาการยัง คงอยู่ และ ยิ่งสังเกตุก็ยิ่งเจออาการใหม่ๆ เช่นตอนเช้าๆเครื่องเย็นเวลา สตาท เครื่อง รอบสูงมาก ประมาน 2500 rpm
    และค้างอยู่ นานหลายนาที พอเครื่องเริ่มร้อน รอบเดินเบาอยู่ ที่ 900-1000 rpm แต่พอขับไปได้สัก 40 นาที รถติดๆ รอบเครื่อง เหลืออยู่ 700-800 rpm
    และยิ่งรอบลงต่ำเท่าไหร่ อาการสะดุดที่ว่า ก็ยิ่งชัดขึ้นตามมาด้วย ควรทำอย่างไรดี ครับ

ปล. ในความคิด ผม ผมว่าเป็นที่ระบบจุดระเบิด กับพวกสายแวคกั้ม ต่างๆ ครับ กำลัง คิดว่า จะ ทำคอยล์แยก ขอคำแนะนำด้วย ครับ

2. M16

M16 New Member Member

96
    0
    0
    เครื่องยนต์ปกติทั่วไปหลายๆยี่ห้อ เครื่องร้อนเดินเบาประมาณ700-800 เครื่องเย็นสตาร์ทใหม่ๆรอบเครื่อง1000+ แล้วรอบเดินเบาค่อยๆต่ำลงพร้อมกับอุณที่สูงขึ้น
    ถ้ารอบ2500นี่ผมว่าสูงไปนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้