[Help] ขอคำปรึกษาเปลี่ยนคอมแอร์แล้วมีอาการดังนี้ครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย kid insane, 19 มีนาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kid insane

kid insane New Member Member

4
    0
    1
    เนื่องจากรถ NX ของผมเพิ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์มา+ไดเออร์+วาร์ว ( คอมฯมือสองร้านแอร์จัดการให้ ) เป็นของเซฟิโร่ a32 แล้วร้านจัดการล้างทั้งระบบรวมตู้แอร์เพื่อเติมน้ำยา 134a ก็เย็นดีครับ แต่อาการมีอยู่ว่าเวลาคอมแอร์ทำงานรอบเครื่องจะตกวูปลงมาที่ 400 รอบและก็ดึงขึ้นไปอยู่ที่ 1000 รอบภายใน 1วินาที แต่เครื่องไม่ถึงกับดับนะครับเป็นแบบนี้ทุกครั้งที่คอมแอร์ทำงานครับ ( มันทำให้เครื่องยนต์วูปและสั่นครับเหมือนสำลัก ) คือคอมแอร์ตัดต่อบ่อยน่ารำคาญมากครับตัดต่อไม่เรียบเหมือนเครื่องยนต์สะดุดทุกที

สิ่งที่รองแก้ไขไปแล้ว

1.ล้าง AC วาล์ว ( โดยช่างอู่ที่ 1 )

2.ล้าง AC วาล์ว ( โดยช่างอู่ที่ 2 ) แต่คราวนี้ช่างบอกตัวที่เป็นแท่งเหล็กที่มีเหมือนเข็มข้างในเสียเลยเปลี่ยนอันใหม่ ( แต่ก็เป็นของมือสองครับ ) อาการก็เหมือนเดิมครับไม่หาย

** อาการดังกล่าวเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ท่านใดมีข้อแนะนำและความคิดเห็นช่วยให้คำปรึกษาด้วยนะครับ หรือมีอู่ไหนหรือท่านใดแก้ไขได้แนะนำด้วยนะครับ ( อยู่ กทม.ครับ )

ขอบคุณทุกท่านครับ

2. M16

M16 New Member Member

96
    0
    0

ของผมก็เป็นเหมือนกันเวลาคอมแอร์ทำงานรอบตกมา500แล้วเด้งขึ้นมา900
    แต่ของผมสาเหตุเกิดจากเปลี่ยนใส่ไดชาร์จ80แอมป์แล้วก็เปลี่ยนพูลเล่ย์ไดชาร์จขนาดเล็กลงจาก70มม.เหลือ60มม.เวลาพัดลมไฟฟ้าทำงานไดชาร์จก็เลยฉุดเครื่อง

ของคุณkidอาจจะคอมฉุดหนักกว่าเดิมเพราะเป็นของA32 แต่ก็ลองเช็คขนาดพูลเล่ย์คอมแอร์เปรียบเทียบกับของเดิมดูด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้